ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะล๊อครถโดยที่ยังสตาร์ทเครื่อง (ลงไปซื้อของ) ของรถ Vellfire ต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 12214 ครั้ง)

ออฟไลน์ FF3600

• Newbie
  • *
หรือรถระบบ smart entry รุ่นอื่นก็ได้
ปัจจุบันให้แฟนที่นั่งกับลูกด้านหลัง เอื้อมมากด ไม่ค่อยสะดวกเลยครับ จะไม่ล๊อคก็ไม่ปลอดภัย

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
G9ผมถอดกุญแจออกมาไขมันยอมทั้งที่เครื่องติดอยู่ครับ   แต่พูดจริงก็ดับเครื่องเถอะครับใครมาทุบกระจกก็ไปได้อยู่ดี

• Newbie
  • *
คือของผมเป็นแบบ keyless push start น่ะครับ

บางทีจอดเข้าห้องน้ำโดยลูกยังนั่ง carseat ในรถกับแม่ เลยต้องstart ทิ้งไว้

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
คือของผมเป็นแบบ keyless push start น่ะครับ

บางทีจอดเข้าห้องน้ำโดยลูกยังนั่ง carseat ในรถกับแม่ เลยต้องstart ทิ้งไว้
เขาน่าจะหมายถึงดอกกุญแจที่อยู่ใน keyless น่ะครับ
ของ camry กับ vios ก็มีนะครับ ไม่รู้ว่ากุญแจของ Vellfire มีรึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
Nissan Xtrail สตาร์ทเครื่องไว้+พกกุญแจไว้กับตัว+ออกจากรถแล้วกดปุ่มล๊อคที่จับประตูคนขับ(ด้านนอก)

เป็นอันล๊อครถไว้และสตาร์ทเครื่องไว้

ปล.คำตอบคือ ใช่ที่ถามรึเปล่าหนอ 55

ออฟไลน์ nuntapon.s

เขาน่าจะหมายถึงดอกกุญแจที่อยู่ใน keyless น่ะครับ
ของ camry กับ vios ก็มีนะครับ ไม่รู้ว่ากุญแจของ Vellfire มีรึเปล่านะครับ

ตามเนี้ยครับ  keylessค่ายไหนมันก็มีกุญแจสำรองไว้เผื่อฉุกเฉินหรือไว้ล็อคglove boxทั้งนั้น  vellfireก็น่าจะมี

ออฟไลน์ CJ.

น่าจะเอากุญแจจาก key fob มาไขได้ครับ แต่รู้สึกว่ามันยุ่งยากเสียเวลา
ที่เคยลองของ Jaguar กว่าจะเอากุญแจออก กว่าจะงัดฝาครอบมือจับแล้วถึงจะไขได้อีก ยุ่งยากมากๆครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *

ตามเนี้ยครับ  keylessค่ายไหนมันก็มีกุญแจสำรองไว้เผื่อฉุกเฉินหรือไว้ล็อคglove boxทั้งนั้น  vellfireก็น่าจะมี

เข้าใจแล้วครับ เดี๋ยวลองแกะดู

• Newbie
  • *
Nissan Xtrail สตาร์ทเครื่องไว้+พกกุญแจไว้กับตัว+ออกจากรถแล้วกดปุ่มล๊อคที่จับประตูคนขับ(ด้านนอก)

เป็นอันล๊อครถไว้และสตาร์ทเครื่องไว้

ปล.คำตอบคือ ใช่ที่ถามรึเปล่าหนอ 55

ใช่แล้วครับ เดี๋ยวลองดูว่าได้มั้ย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HLRx

ผมได้เทคนิคนี้มาจากคุณ totochan
1.ลดกระจกข้างลงสุดก่อนลงจากรถ
2.ล้วงมือเข้าไปลอครถ
3.ปิดกระจก แล้วชักมือ ออกให้ว่อง
    ตอนกลับมาขึ้นรถก็เปิดประตูปกติ
    ใช้เทคนิคนี้ได้กระจกฝั่งประตูคนขับ ต้องเป็นแบบ one touch

ออฟไลน์ supermanbr

• Newbie
  • *
x5ที่บ้าน กดล๊อคที่รีโมทได้เลยครับ

ออฟไลน์ PAN

รถบางคันก็จะล็อกให้เองนะครับถ้าเอากุญแจออกไปนอกรถตอนสตาร์ทเครื่อง แต่ในรถจะมีเสียงเตือน ส่วนวิธีเบสิกๆก็ตามคห.บนๆเลยครับ ลดกระจก เอามือไปกดปิดประตู กดกระจกขึ้น

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
Prius ของผมเวลาเข้าห้องน้ำตามปั๊ม
จะเอากุญแจไว้กับคนที่อยู่ในรถ และ
ให้คนในรถกดล็อคประตู,เปิดประตู
ตอนผมไปและกลับมาครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ผมได้เทคนิคนี้มาจากคุณ totochan
3.ปิดกระจก แล้วชักมือ ออกให้ว่อง
    ตอนกลับมาขึ้นรถก็เปิดประตูปกติ
    ใช้เทคนิคนี้ได้กระจกฝั่งประตูคนขับ ต้องเป็นแบบ one touch
+1 ครับวิธีเดียวกัน camry

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Prius ของผมเวลาเข้าห้องน้ำตามปั๊ม
จะเอากุญแจไว้กับคนที่อยู่ในรถ และ
ให้คนในรถกดล็อคประตู,เปิดประตู
ตอนผมไปและกลับมาครับ

แบบนี้ CX-5 ทำไม่ได้ครับ ถ้ารถสตาร์ทแล้วอยู่ในรถกุญแจจะไร้ความหมายเลยครับ กดปุ่มอะไรก็ไม่ทำงาน
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Krongbun

:) ด้วยความบังเอิญ ตอนย้ายหอมีกุญแจสำรองปนอยู่ในสัมภาระในรถพอดี
พอลงจากรถกดล๊อครถจากปุ่มที่ประตูยังไงก็ไม่ได้  เลยลองกดล๊อคที่กุญแจดูสามารถล๊อคได้แถมเครื่องยังติดอยู่
งง เหมือนกัน ทั้งที่ปกติไม่ดับเครื่อง เกียร์ไม่ P ไฟไม่ปิดล๊อครถไม่ได้ (ผมชอบลืมดับเครื่องครับ เสียงมันไม่ค่อยดัง)
ลองดูครับ อาจจะได้เหมือนกัน แต่ก็อันตรายน้ะ มันยังมีอีกดอกอยู่ในรถ

• Newbie
  • *

ใช่แล้วครับ เดี๋ยวลองดูว่าได้มั้ย ขอบคุณครับ

ลองแล้ว วิธีนี้ล๊อคไม่ได้ครับ

คงต้องวิธีนี้แล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เครื่องรถยนต์มีไว้สำหรับ propulsion ครับ ไม่เป็น generator จงดับเครื่อง