ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เทคนิคเทพๆ และเทคนิคมารๆ. ในการจัดการกับคนที่จอดรถคุ่กันเปิดประตูกระแทกจนเป็นรอยบุ๋ม  (อ่าน 8181 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
คือผมเห่อของใหม่. ได้รถใหม่มาแทนคันที่โดนชนท้ายแล้ว
กำลังเห่อ. แล้วมีความจำเป็นต้องจอดรถในที่ช่องจอดค่อนข้างแคบแต่ก้มาตราฐานนะครับ

ล่าสุด จอดโทรศัพท์ในรถ มีมนุษย์ลุง ขับรถเท่ห์เกินหนังหน้า จอดเปิดประตูมาโดนจนเป็นรอยบุ๋มเล็กๆ
ตอนแรกไม่คิดว่าจะ บุ๋ม...  ผมกดแตรไปที. ไม่ขอโทษผม

ผมเลยอโหสินะและกำลังติดสายงานอยุ่ด้วยแหละ

จนเป็นที่มา ว่าจะจองเวรยังไงดี
ขอเทคนิคเทพๆ(แนวคิดในด้านดี) เห็นหลายท่านก็ธรรมมะธัมชโยหลายท่าน
กับแนวมารๆเลยครับ ผมว่าท่านสมาชิกหลายท่านแนวฮาร์คคอร์อยู่แล้ว

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
จอดทับสองที่เลยครับ แต่อาจจะไม่ได้โดนเปิดประตูใส่แทน

ออฟไลน์ Joii

เอาแบบเทพ ๆ ก็เปิดชนคืนมันซึ่งซึ่งหน้าเลยครับ เอาให้แรงมากกว่าหรือเท่ากับที่เราโดน

แต่วิธีนี้ผลที่ตามมาอาจจะไม่ดีเท่าไหร่ เพราะฉะนั้น พอชนเสร็จต้องขอโทษมันด้วย ให้มันรู้จักคำว่ามารยาท

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ดันประตูเราไปให้ติดกับประตูเขา เอามือดันประตูเอาไว้ สตาร์ทรถแล้วค่อยๆ ขับออกมาครับ

ล้อเล่นนะครับ จริงๆถ้าโดนมีร้านพวกแก้รอยบุ๋มนะครับ เอาคืนไม่ดีหรอกครับ เดี๋ยวจะบานปลาย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ V221

เลือกจอด ชิดเสา 1 ข้าง ครับ
ใช่ครับ ผมก็ทำแบบนี้เสมอๆ โดนแค่ลักยิ้มยังไม่เท่าไหร่ครับเพราะให้ช่างเคาะมาแก้ไขแป๊บเดียวก็เหมือนเดิมแล้วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ใช่ครับ ผมจะเลือกจอดชิดเสาหนึ่งข้างและชิดให้มากที่สุดครับ หรือลานจอดถ้าว่างแบบไม่มีรถจอดแนบข้างผมจอดตรงนั้นครับ หรือถ้าจอดในในห้างจะหาที่จอดที่มีรถใหม่ๆ ขนาบข้างครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ blitzpao

1.จอดชิดกำแพงครับถ้าให้ดีควรจอดชิดกำแพงให้กำแพงอยู่ฝั่งซ้ายลดโอกาสคนขับรถคนเดียวได้เยอะ  ผมเคยใช้วิธีนี้จอดปรากฏโดนแฟนด่าเพราะดันไปจอดชิดกำแพงฝั่งเธอทำให้ออกยากหน่อยฮ่าๆๆๆๆ
2. จอดชิดเส้นขวาเพื่อให้คนที่จอดข้างเรามีมีระยะเปิดประตูมากขึ้น

ใช่ครับ ผมจะเลือกจอดชิดเสาหนึ่งข้างและชิดให้มากที่สุดครับ หรือลานจอดถ้าว่างแบบไม่มีรถจอดแนบข้างผมจอดตรงนั้นครับ หรือถ้าจอดในในห้างจะหาที่จอดที่มีรถใหม่ๆ ขนาบข้างครับ
ขอบคุณมากครับ. ตอนนี้ใช้วิธีนี้อยุ่. เห้อเบื่อจิง. กำลังจะไปแก้รอยบุ๋ม

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ติดคิ้วกันกระแทกด้านข้าง ไหมครับ? อาจช่วยผ่อนหนัก เป็นเบาได้บ้าง  แบบที่ทำด้วยยาง
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
คือถ้าจะให้พูดถึงวิธีเอาคืนมันก็มีเยอะอะนะครับ แต่คิดๆดูแล้วไม่แนะนำดีกว่า และก็แนะนำว่าอย่าทำเลยครับ มันไม่ดีหรอกครับ ไม่สบายใจเองซะเปล่าๆ เกิดวันดีคืนดีเค้าหาทางมาเอาคืนกลับรุนแรงกว่า มันจะยิ่งไปกันใหญ่

ที่ดีที่สุดก็แก้ปัญหาที่ตัวเองนี่แหละครับ จอดชิดข้างเสาให้มากที่สุด เป็นไปได้ก็ชิดข้างซ้าย
แต่ถ้าจำเป็นต้องมีรถจอดทั้ง 2 ข้าง ผมเลือกจะชิดรถด้านขวามากกว่า เพราะยังมีโอกาสที่รถคันขวา ไม่มีคนนั่งคู่ด้วย เลยไม่จำเป็นต้องเปิดประตูมาชน หรือถ้ามีคนนั่งด้วย เค้าก็อาจขับไปข้างหน้าแล้วค่อยให้อีกคนขึ้น

แต่ทั้งนี้ก็เป็นเพียงแค่การระวังแหละครับ ถ้ามันจะเกิดขึ้นยังไงมันก็ต้องเกิด
แม้ผมเองจะระวังเองมากที่สุดแล้ว แต่ก็เคยมีที่เพื่อนที่นั่งมาด้วยเปิดไปโดนคันข้างๆเอง คันเค้าไม่เป็นไร แต่คันผมเป็นรอยเล็กๆ รอยมันก็ไม่หายหรอกครับ ก็เซ็งเล็กๆ แต่สุดท้ายเราก็จะเลิกสนใจมันไปเอง ในเมื่อรถเราก็ยังคงขับได้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Activehybrid

เดินเข้าไป แล้ว "กราบรถกุเด่วเน้ะ"

ออฟไลน์ โบตั๋น

ถ้าเลือกได้ผมมักจะจอดข้างเสา ถ้าไม่มีและเลือกได้จะจอดข้างๆรถปีใหม่ๆ ป้ายแดง เพราะรู้ว่าเขาจะหวงรถเป็นพิเศษ(ส่วนใหญ่นะ)

เดินเข้าไป แล้ว "กราบรถกุเด่วเน้ะ"
สายมาร ช่ะมะครับ555.
พอดีรถลุงท่าน เป็น benz hybrid ไม่รุ้ลุงจะยอมมั้ย

ออฟไลน์ NoName__???

คิดสสะว่า รถมันก็แค่สิ่งของ มีไว้ใช้งาน มีรอยบ้างเล็กน้อย จะเป็นไรไป

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
คิดสสะว่า รถมันก็แค่สิ่งของ มีไว้ใช้งาน มีรอยบ้างเล็กน้อย จะเป็นไรไป
ตามนี้ ไม่บุ๋มวันนี้ วันหน้ามันก็บุ๋ม ขูด ขีด ถลอก ใหญ่บ้าง เล็กบ้าง ตลอดอายุการใช้งานของมันครับท่าน
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เหตุการณ์เดียวกันเลย ส่วนทางผม พอตาลุงไป ผมก็เปิดประตูรถซัดกลับแรงๆเช่นกัน แล้วก็ขับออกมา
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ cadherin

ถ้าจอดตามห้าง ที่จอดจะมีเป็นช่วง ถ้าทำได้ ก็เลือกจอดชิดเสา

แต่ไป makro, lotus เลือกจอดช่องว่างๆ แล้ว ก็มีคนมาจอดข้างๆ อีก

เคยโดนมา 2 ครั้ง

1 จอดรถกลางช่อง ไม่ชิดด้านใด ด้านหนึ่ง แต่มีรถอีกคันขับมาจอดข้างๆ คนตัวใหญ่เปิดประตูมากระแทก
พูดไปดังๆ ว่าเปิดประตูกระแทก ยังไม่สนใจ

2 โดนเด็กเปิดประตูมากระแทก พ่อเด็ก พูดอย่างเดียวว่ายังเด็กครับ ไม่รู้เรื่อง
เซ็งครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดูร้านซ่อมลักยิ้มไว้เลยครับ ผมไปใช้บริการ 2 ครั้งแล้ว

รอยหายไปจนผมลืมไปแล้วว่ามันเคยอยู่ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ Newhang

คิดไม่ตกเหมือนกันครับ ปกติใช้วิธีจอดแอบเสาให้มากที่สุด และเลือกที่จอดให้มีช่องกว้างพอสมควร ที่ไหนเสี่ยงผมเลือกไม่จอดแม้หาที่จอดยากก็ตาม

ผมว่าเราควรเรียกเงินครับถ้าเห็น แต่ที่ไม่เห็นก็อีกเยอะ คนพวกนี้ทำจนเคยตัว เวลานั้นสังเกตุสันประตูได้ เราไม่ใช้รายแรก

ขอบคุณทุกๆท่านครับ.  คือเห่อของใหม่ เป็นรอยก้อทำใจได้ละ
แต่น่าเบื่อเนอะ.   

ขนาดผมเอง ไม่ว่าจะรถไหม่ รถเก่าแค่ไหน. พยายามไม่ให้โดนคนอื่นเลย

ทำใจได้แล้วครับ

ออฟไลน์ 0%

ทำใจ รถเหมือนรองเท้า ของใช้งาน ก็ต้องมีเลอะเทอะ เป็นรอยบ้าง ปกติ

คิดมากปวดหมอง เอาเวลาไปทำอย่างอื่น

ปล่อยวาง สบายใจ

ออฟไลน์ redsun

ออฟไลน์ MystogaN

ห้ามจอดข้าง รถเก่า รถกระบะ หรือพวกรถที่ดูเป็นรถประจำตำแหน่ง รถสำนักงาน เช่น Altis Camry สีบรอน

ผมว่าถ้าจะจองเวรคันไหนไม่แนะนำให้ขูดรถครับ เค้าไม่ได้เสียดาย หรือทำไรเค้าได้ ให้หาอะไรไปอุดท่อไอเสีย

น่าจะเห็นผลชัดเจนกว่าครับ ไม่ก็เจาะยาง หรือ ตัดสายเบรคไปเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

เบาะๆ ก็ปล่อยลมยางทุกล้อแล้วเอากาวช้างหยอดจุกเติมลมครับ
ส่วนใหญ่ที่เคยเจอกับตัวเป็นพวกเมาแล้วขับ คนปกติไม่มาเปิดกระแทกแบบไม่สนใจหรอกครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ bizzuzzad

• Newbie
  • *
แชร์ประสบการณ์ เคยเจออยู่ครั้งนึงตอนจอดรถที่ Big C ฝั่งเดียวกับบางใหญ่
เจอนายตำรวจขับฟอร์จูนเนอร์เปลี่ยนเครื่องแบบ เปิดประตูมาชนประตูฝั่งผู้โดยสารข้างคนขับดัง โครม!!
ตอนนั้นโมโหมากๆ อยากจะให้แฟนเปิดประตูไปชนรถมันบ้าง แต่ในใจไม่กล้า กลัวอำนาจมืด เห็นดาวบนบ่าแล้วเหมือนโดนผีใบ้
แต่แฟนเปิดประตูไปบอกให้มันระวัง แทนที่จะขอโทษ เสื..ทำนิ่งใส่ เราหละเชื่อเลยคนสมัยนี้ แฟนบอกให้ขับรถออกไปเหอะ
เห้อออ สรุปได้ลักยิ้มข้างซ้ายมากประมาณ 4 นิ้ว  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2017, 12:41:33 โดย bizzuzzad »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ส่วนมาก ผมไม่เคยโดนเปิดประตูกระเเทกครับ

แต่คนนั่งรถผมนี่แหละ เปิดไปกระแทกรถเขา (ทั้งที่จอดให้กว้างก็ยังกระแทกได้)

เซ็งจริงๆ เลย คนนั่ง เพื่อน ญาติ บางทีเขาไม่ระวังครับ :'( :'( :'(

ดังนั้นอย่าว่าเลยครับ ไม่อยากให้เกิดขึ้นหรอกครับ

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
เข้าใจจขกทครับ ตอนรถใหม่ๆผมก็หวงเและเห่อ เป็นรอยนิดหน่อยไม่ได้เลย แต่สุดท้ายก็ได้รอยขีดข่วน+บุ๋ม สุดท้ายก็ปลงและทำใจให้สบายๆไม่เครียดกับมัน

มีเรื่องแชร์เล็กน้อย เมื่อหลายปีก่อนที่ตปทเคยมีรถสัญญาณกันขโมยดัง(ติดมาไม่ดี ดังพร่ำเพื่อ) ในลานจอดรถของหมู่บ้าน เพื่อนผมเดินไปที่รถแล้วถีบตรงโป่งล้อหลังซ้ายเต็มแรง แต่ไม่แนะนำให้ทำนะครับ เดี๋ยวงานเข้า
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ขึ้นอยู่กับดวงล้วนๆเลยครับเรื่องนี้ จะรถใหม่รถเก่า รถถูกหรือรถแพง คุณไม่สามารถคาดเดาได้เลยว่าเจ้าของรถเหล่านี้เค้าระมัดระวัง เรื่องการเปิดประตูมากแค่ไหน ผมไปแก้ลักยิ้มมา2รอบละ นี่มีอีกรอยยังไม่ได้ซ่อม

ปกติก็ต้องดูเป็นสถานที่ไปครับ ว่าเราจะไปไหนมีช่องจอดรถแบบไหน ตรงไหนกว้างแคบ ตรงไหนช่องจอดคันเดียว ตรงไหนจอดแบบขนาน(ไม่ใช่ซ้อนคัน) แต่ถ้าเลือกไม่ได้ก็พยามเซฟตามวิธีสมาชิกท่านอื่นๆคือ จอดริมเสาด้านใดด้านนึง แต่ทว่าบางทีเราชิดเสาข้างใดข้างนึง ไอ้คันข้างก็จอดชิดเรามาด้วยนี่สิคับ😄

แต่ถ้าวิเคราะห์จากรอยจริงๆลักยิ้มนี่เกิดจนกรอยกระแทกแรงพอสมควร เพราะฉะนั้นจอดห่างๆก็ใช่ว่าจะปลอดภัย ส่วนจอดช่องแคบๆที่แทบขึ้นรถไม่ได้อันนั้นไม่เป็นลักยิ้มแต่จะเป็นรอยขีดยาวๆแทน

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ SM.

ลำบากเลยเจอแบบนี้

ผมเพิ่งเจอมาเมื่อวาน จอดในห้าง รถข้างๆ จอดชิดเส้นมากๆ พอผมจอดแล้ว ข้างคนขับลงได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเจ้าของรถคันนั้นกลับมา เค้าจะขึ้นรถเค้ายากมากๆ ผมเลยเดินไปบอกยามว่าให้ดูรถให้หน่อย แต่ก้ไม่ได้คาดหวังอะไรจากยามหรอกนะครับ