ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าหน้าฝนแล้ว !! ขับรถเปิดไฟกันด้วยนะครับ  (อ่าน 5477 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ช่วงนี้เข้าหน้าฝนแล้ว บางทีฝนตกหนักบางทีก็ตกปรอยๆอากาศมืดครึ้ม ทัศนวิศัยในการมองเห็นขณะขับรถจะลดลงมาก อยากรณรงค์ให้ทุกๆท่านเปิดไฟรถกันด้วยนะครับ ช่วยลดการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนได้ครับ เห็นหลายๆท่านก็ไม่ค่อยเปิดกัน อาจจะลืมหรืออาจจะไม่ทราบว่าการเปิดไฟรถขณะฝนตกหรืออากาศมืดครึ้ม จะทำให้รถที่สัญจรอยู่บนท้องถนนรอบๆตัวเรามองเห็นรถที่เราขับอยู่ชัดเจนขึ้น ไม่มาเฉี่ยวชนเรา โอกาสในการเกิดอุบัติเหตุก็จะลดลงนะครับ

:) :) :)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
Re: เข้าหน้าฝนแล้ว !! ขับรถเปิดไฟกันด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 09:12:57 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมด้วยครับ เวลาฝนตกหนัก ห้ามเปิดไฟฉุกเฉินตอนขับนะครับ
มันจะทำให้เพื่อนร่วมทางสับสน เพราะเวลาเปิดไฟเลี้ยวขอทาง รถคันอื่นเค้าก็เห็นเป็นไฟฉุกเฉินอยู่ดี

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Re: เข้าหน้าฝนแล้ว !! ขับรถเปิดไฟกันด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 09:15:15 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ทั้งเปิดไฟหน้าเวลาฝนตกและห้ามเปิดไฟฉุกเฉินระหว่างขับรถฝ่าฝนครับ
อย่างกรณีนึง ช่วงนี้ผมเจอคนขับรถไม่เปิดไฟหน้าตอนกลางคืนกันเยอะมากๆ บางคนเปิดไฟหน้าแต่ไฟท้ายไม่ติด อันตรายมากจริงๆครับ อยากให้มั่นตรวจเช็ครถด้วยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

smileymee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 09:16:07 »
ช่วงนี้เข้าหน้าฝนแล้ว บางทีฝนตกหนักบางทีก็ตกปรอยๆอากาศมืดครึ้ม ทัศนวิศัยในการมองเห็นขณะขับรถจะลดลงมาก อยากรณรงค์ให้ทุกๆท่านเปิดไฟรถกันด้วยนะครับ ช่วยลดการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนได้ครับ เห็นหลายๆท่านก็ไม่ค่อยเปิดกัน อาจจะลืมหรืออาจจะไม่ทราบว่าการเปิดไฟรถขณะฝนตกหรืออากาศมืดครึ้ม จะทำให้รถที่สัญจรอยู่บนท้องถนนรอบๆตัวเรามองเห็นรถที่เราขับอยู่ชัดเจนขึ้น ไม่มาเฉี่ยวชนเรา โอกาสในการเกิดอุบัติเหตุก็จะลดลงนะครับ

:) :) :)

ขออนุญาตเพิ่มเติมด้วยครับ เวลาฝนตกหนัก ห้ามเปิดไฟฉุกเฉินตอนขับนะครับ
มันจะทำให้เพื่อนร่วมทางสับสน เพราะเวลาเปิดไฟเลี้ยวขอทาง รถคันอื่นเค้าก็เห็นเป็นไฟฉุกเฉินอยู่ดี

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 09:16:19 »
เมื่อวานเชียงใหม่ฝนตกหนักมาก ช่วงถนนสายแม่โจ้ หนักชิดที่ว่าแทบมองไม่เห็นถนนเลย แต่แปลกใจมากคือ
พอขับเจอรถที่สวนทางมา บางคันก็ไม่เปิดไฟอะไรเลย บางคันก็เปิดแค่ไฟหรี่ จะมีน้อยคันมากที่จะเปิดไฟหน้า
ส่วนผมเปิดมันทั้งไฟหน้าและไฟตัดหมอกเลย 
ปล...ไม่เข้าใจจริงๆเลยทำไม่ฝนตกหนักขนาดนั้น ถึงไม่ยอมเปิดไฟหน้า ทั้งที่เป้นถนน 2 เลนสวนกันและฝนตกหนักขนาดนั้น

ออฟไลน์ ezyman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 09:16:27 »
เปิดเถอะครับ ยกเว้นรถที่มีเดย์ไลท์
เพราะเวลามองผ่านกระจกหลังและกระจกข้างที่มีน้ำเกาะ มันมองยากมาก ถ้ามีไฟ ช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 09:28:12 »
หลายท่านเข้าใจว่าตัวเองยังมองเห็น เลยไม่ต้องเปิดไฟครับ แต่จริงๆแล้วการเปิดไฟขณะฝนตกหรืออากาศมืดครึ้มเพื่อให้รถคันอื่นๆมองเห็นเรา ไม่มาเฉี่ยวชนเรานะครับ เพราะละอองน้ำฝนมันจะบดบังการมองเห็นขณะขับรถให้ลดลง ทำให้มองไม่เห็นรถที่อยู่รอบๆตัวเราและอาจเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชนกันได้ครับ

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 10:29:12 »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ไม่เฉพาะตอนฝนตกนะครับ แต่ตอนโพล้เพล้ใกล้มือหรือเช้าก็ควรเปิดนะครับ โดยเฉพาะถนนสองเลนสวนกันนี่ยิ่งต้องเปิดเลย บางคนคิดว่ามองเห็นแล้วเลยปิด แต่จริงๆแล้วการเปิดเพื่อให้รถคันอื่นมองเห็น

บางคันเปิดแค่ไฟหรี่บอกตรงๆเลยครับมันมองแทบไม่เห็นเลย

ออฟไลน์ SHRTheCrown

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 10:29:58 »
ขอสอบถามด้วยครับว่า ถ้าฝนตกควรเปิดไฟตัดหมอกไหมครับพร้อมกับเปิดไฟหน้าด้วย หรือควรเปิดไฟหน้าอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 10:35:57 »
เห็นด้วยมากๆเลยครับ คือบางทีมันก็ไม่มืดนะครับ แต่ตอนจะเปลี่ยนเลนฝนมันเกาะหน้าต่างหรือกระจกข้างทำให้มองรถข้างๆไม่ชัด การเปิดไฟนี่ช่วยได้มากเลยครับ

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 10:57:40 »
ขออย่างเดียวอย่าเปิดไฟฉุกเฉินก็พอ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 11:00:31 »
เปิดไฟต่ำกันทั้งหมดเลยครับ ถ้ามีแค่ DRL มันก็มองเห็นเฉพาะด้านหน้า ไฟท้ายมันไม่ติดอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 11:04:37 »
เคลือบกระจกหน้ากันด้วยนะครับ อิอิอิ

8)

ออฟไลน์ ZoLaBeAm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 12:05:11 »
ไม่เกี่ยวกับฝนตก แต่เบื่อพวกชอบทำรถตัวเองเป็นโหมด stealth แม้ตอนกลางคืน

บางคนนี่รู้เลยว่าตั้งใจไม่เปิด วันก่อนขับในอุดมสุขเวลาเท่ี่ยงคืน มี Teana สีดำ ขับไม่เปิดไฟเลยทั้งๆที่บางจุดของอุดมสุขนี่มืดมาก คือถ้าลืมเปิดนี่ต้องรู้ตัวแล้วแน่นอน คงต้องตั้งใจแน่ๆ เวลาผมจะเปลี่ยนเลนนี่อันตรายมาก บางทีมองไม่ทันเห็น

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 12:19:48 »
ไม่เกี่ยวกับฝนตก แต่เบื่อพวกชอบทำรถตัวเองเป็นโหมด stealth แม้ตอนกลางคืน

บางคนนี่รู้เลยว่าตั้งใจไม่เปิด วันก่อนขับในอุดมสุขเวลาเท่ี่ยงคืน มี Teana สีดำ ขับไม่เปิดไฟเลยทั้งๆที่บางจุดของอุดมสุขนี่มืดมาก คือถ้าลืมเปิดนี่ต้องรู้ตัวแล้วแน่นอน คงต้องตั้งใจแน่ๆ เวลาผมจะเปลี่ยนเลนนี่อันตรายมาก บางทีมองไม่ทันเห็น

เห็นด้วยครับ
เมื่อคืนเจอ jazz ที่เลียบทางด่วนรามอินทรา ไม่รู้ลืมหรือจงใจไม่เปิด
แถมรถสีเทาด้วย มองไม่เห็นอะไรเลย มีแต่เงามืดๆ ขับซิ่งซะด้วย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 12:29:44 »
เคลือบกระจกหน้ากันด้วยนะครับ อิอิอิ

8)

ขอเพิ่มเติม เคลือบกระจกหลัง กระจะข้างและกระจกมองข้างด้วยครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 12:43:27 »
ลดความเร็ว และเว้นระยะเพิ่มกันด้วยนะครับ

อุบัติเหตุ ส่วนใหญ่เกิดจากเหตุนี้เลย
ฝนตกถนนเปียก พวกไม่รู้ก็ขับกันเหมือนเดิม สุดท้ายเบรคไม่ทัน ระยะไม่พอ จูบตูดกันเป็นว่าเล่น

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 12:44:51 »
เมื่อวานแถวบ้านก็ตกหนักมากมีมอไซด์2คันขับข้างหน้าไม่เปิดไฟท้ายมองแทบไม่เห็นเกือบชน รถยนต์หลายคันก็ไม่เปิด คนพวกนี้เขาไม่รักชีวิตหรือไงนะ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 13:33:05 »
บางคนที่ไม่เปิดไฟเพราะมองเห็นคันอื่นชัด ก็เลยไม่สนใจว่าคนอื่นจะมองเห็นตนหรือไม่ ที่เห็นชัดเพราะคันอื่นเค้าเปิดไฟ  คิดว่าตัวเองมองเห็นรอดปลอดภัยแล้วก็เลยไม่สนใจความปลอดภัยของคนอื่น

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 13:37:56 »
ส่วนตัวผม จะลดความเร็วลง วิ่งในเลนซ้าย เปิดไฟหน้า แล้วไฟตัดหมอก...แต่ถ้าเจอฝนหนักๆผมจะแวะเข้าปั๊ม หรือว่าหลบเข้าไปจอดในซอยหากว่าหาปั๊มไม่ได้จริงๆ ไม่เสี่ยงที่จะจอดบนไหล่ทาง

ออนไลน์ D G ~

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 13:45:12 »
ขอสอบถามความเห็นทุกท่านเพิ่มเติมนะครับ ว่าเปิดแบบไหนปลอดภัยกว่ากัน ทั้งสำหรับตัวเองและเพื่อนร่วมทาง

1)เปิดไฟหรี่อย่างเดียว
2)เปิดไฟหรี่+ไฟตัดหมอก
3)เปิดไฟหน้าแบบตอนกลางคืน
4)เปิดไฟหน้าแบบตอนกลางคืน+ไฟตัดหมอก

โดยปกติ ถ้าเวลาฝนตกผมจะเปิดแค่ไฟหรี่+ไฟตัดหมอกครับ

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 13:48:15 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ โดยเฉพาะกับเวลาวิ่งทางไกลที่ใช้ความเร็วและถนนที่เป็นเลนสวน

เวลาปกติมีไฟอะไรกันประโคมเปิดทุกดวง ทั้งของโรงงานทั้งที่แต่งเพิ่ม
เวลาฝนตกกลับเปิดกันน้อยมาก โดยเฉพาะเวลาฝนตกหนักตอนกลางวัน ซึ่งจะทำให้ทัศนวิสัยลดลงอย่างมาก

เปิดเถอะครับ รวมถึงไฟตัดหมอกทั้งหน้า-หลัง โอกาสใช้อย่างถูกต้องสมกับเป็นอุปกรณ์ความปลอดภัยมาถึงแล้ว
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 13:58:09 »
เปิดทุกดวงเลยครับ ทั้งไฟหน้า ตัดหมอก ยิ่งลงหนักๆ ผมเปิดตัดหมอกหลังด้วย
เพราะ กลัวคันอื่นจะมาชน พอฝนเบาลงก็ปิดตัดหมอก เปิดแต่ไฟหน้าก็พอครับ
แต่ขอให้เปิด จะได้ให้คันอื่นสังเกตกันง่ายๆ เพื่อตัวเราเองด้วย
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 14:27:33 »
ความปลอดภัยของเราทั้งนั้น เปิดเถอะครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 15:25:21 »
ผมเปิดไฟหน้าและไฟตัดหมอก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 16:47:38 »
ขอเพิ่มเติมว่า เจอน้ำท่วม น้ำขัง น้ำรอระบาย ค่อยๆๆไปกันนะครับ ไม่ต้องสร้างคลื่นสึนามิกัน เพราะคิดว่ารถจะได้ไม่ดับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 03:30:24 »
หากบางจุดที่ต้องเปิดไฟสูงก็อย่าลืมลดไฟด้วยนะครับ นี่เจอมาสดๆ เมื่อวานเลย จอดติดไฟแดงตาแทบบอด ขนาดดิ๊ปไฟสูงใส่หน่อยๆ ยังไม่รู้สึกตัวเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก