ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น Toyota Prius ปี 2013 ด้วยครับ  (อ่าน 4074 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ขอความคิดเห็น Toyota Prius ปี 2013 ด้วยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 07:56:48 »
รบกวน เพื่อนสมาชิก วิเคราะห์ ให้ด้วยครับว่าน่า ซื้อไหม  รถวิ่งวมาแล้ว 70000 โล  อีก 5 ปีข้างหน้า สภาพรถจะเป็นอย่างไร แม้จะเอามาวิ่งน้อยๆมากๆ ก็ตาม รถมือเดียว คุณหมอเป็นคนใช้ครับผม

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็น Toyota Prius ปี 2013 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 10:34:00 »
ตัวรุ่นไหนครับ
ได้ราคาเท่าไหร่

ที่ญี่ปุ่นคนขับเยอะมากอะไหล่อะไรผมว่าไม่มีปัญหาอะไรของเล่นก็เยอะ

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็น Toyota Prius ปี 2013 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 10:47:00 »
รถแฟน​ trd​ ตัวแรก​ วิ่งไป​ 7x,xxx แล้ว​ ​เข้า​0​ อะไหล่มี​ให้เบิก​เรื่อยๆ

ใช้งานได้ปกติ​

ตอนนี้ได้เปลี่ยนอะไหล่บ้าง​แล้ว​ ราคาอะไหล่ยังโอเค

ถ้าได้ตัว​ TRD top option น่าสน​ option ครบกว่า​ trd​ รุ่นแรก

ทำประกันชั้น​ 1 ไว้​ นะครับ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 11:56:06 »
รบกวน เพื่อนสมาชิก วิเคราะห์ ให้ด้วยครับว่าน่า ซื้อไหม  รถวิ่งวมาแล้ว 70000 โล  อีก 5 ปีข้างหน้า สภาพรถจะเป็นอย่างไร แม้จะเอามาวิ่งน้อยๆมากๆ ก็ตาม รถมือเดียว คุณหมอเป็นคนใช้ครับผม

รุ่นไหน และคุณหมอขายเท่าไรเหรอครับ? ของผมปี 2012 วิ่งได้ 90,000 ละ เข้าศูนย์ตามระยะ ยังไม่มีอะไรเคลมครับ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 14:09:06 »
ควรจะได้รุ่น TOP OPTION หรือ TRD Sportivo top option ครับถึงน่าเล่นของผม TOP OPTION ออกปี 2013 วิ่ง 4xxxx ครับไม่ใช่มีปัญหาอะไรแต่ถ้าออกต่างจังหวัดไกลๆจะเอารถคันใหญ่กว่าไปใช้ครับ คันนี้ผมใช้ไปทำงานทุกวันในเมืองเท่านั้น หลักๆถ้าไม่กดปุ่ม power จะรู้สึกว่าอืดกว่ารถ c-segment ทั่วไปครับแต่ถ้าใช้ power mode อัตราเร่งไม่หนีรถ c-segment ทั่วไปครับ อัตราสิ้นเปลื่องผมทำได้ประมาณ 13-14 km/l เบี้ยประกันชั้น 1 ค่อนข้างสูงครับประมาณ 25000 บาทครับ ( Camry อยู่ที่ 18000 กับ Civic fd อยู่ที่ 12000 ครับ) ราคาอะไหล่แพงจริงตามที่ได้ยินกันมาครับ ราคาประกันเลยแพงตาม Top option ของเล่นเยอะครับและค่อนข้างครบแต่รถเตี้ยมากครับหนีไม่พ้นท้องครูกแน่นอนครับ ขนาดรถผมไม่มี part ขึ้นตึกไปกัน 3 คนนี้ครูดแน่นอนครับ ถ้าเป็น trd sportivo ยิ่งไปกันใหญ่ครับ และรถต้องจอด P เท่านั้นครับจะไปไหนต้องพิจารณาเรื่องที่จอดให้ดีครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 20:01:35 »
ควรจะได้รุ่น TOP OPTION หรือ TRD Sportivo top option ครับถึงน่าเล่นของผม TOP OPTION ออกปี 2013 วิ่ง 4xxxx ครับไม่ใช่มีปัญหาอะไรแต่ถ้าออกต่างจังหวัดไกลๆจะเอารถคันใหญ่กว่าไปใช้ครับ คันนี้ผมใช้ไปทำงานทุกวันในเมืองเท่านั้น หลักๆถ้าไม่กดปุ่ม power จะรู้สึกว่าอืดกว่ารถ c-segment ทั่วไปครับแต่ถ้าใช้ power mode อัตราเร่งไม่หนีรถ c-segment ทั่วไปครับ อัตราสิ้นเปลื่องผมทำได้ประมาณ 13-14 km/l เบี้ยประกันชั้น 1 ค่อนข้างสูงครับประมาณ 25000 บาทครับ ( Camry อยู่ที่ 18000 กับ Civic fd อยู่ที่ 12000 ครับ) ราคาอะไหล่แพงจริงตามที่ได้ยินกันมาครับ ราคาประกันเลยแพงตาม Top option ของเล่นเยอะครับและค่อนข้างครบแต่รถเตี้ยมากครับหนีไม่พ้นท้องครูกแน่นอนครับ ขนาดรถผมไม่มี part ขึ้นตึกไปกัน 3 คนนี้ครูดแน่นอนครับ ถ้าเป็น trd sportivo ยิ่งไปกันใหญ่ครับ และรถต้องจอด P เท่านั้นครับจะไปไหนต้องพิจารณาเรื่องที่จอดให้ดีครับ

ผมขับ Eco ก็ไม่ช้านะครับ แค่ต้องเหยียบลึกกว่า ทีนี้พอไปขับคันอื่นเลยกลายเป็นขับกระโชกโฮกฮากเลย 5555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 00:09:45 »
ใช้อยู่ครับ รุ่น top option minor change ปี 2012

ข้อเสีย
- อะไหล่บางชิ้นจะแพงกว่ารถปกติ โดยเฉพาะที่พ่วงกับระบบไฟฟ้า คันผมยังไม่เสีย แต่หาข้อมูลไว้จากเว็บของผู้ใช้พรีอุสในไทย เมื่อสองปีกว่าที่แล้ว ตอนที่ซื้อ (ซื้อมือสองมา ตอนนั้นก็รู้สึกว่าเว็บไม่ค่อยคึกคักเท่าไหร่ นี่ gen4 ก็ไม่มีขายในไทย ผมก็ไม่ได้เข้าไปดูเป็นปีแล้วเหมือนกัน )
เช่น
แบตไฮบริด ประมาณ 86,250 บาท
มอเตอร์คอพวงมาลัย ประมาณ 30,300 บาท
Inverter ประมาณ 81,400 บาท
กล่อง ECU ประมาณ 33,250 บาท
คอมเพรสเซอร์แอร์ ประมาณ 45,000 บาท
ปั๊มเบรคไฟฟ้า ประมาณ 63,500 บาท
ไฟหน้า led คู่ละ ประมาณ 44,000 บาท
- ราคารถจะตกลงเร็วกว่ารถเครื่องธรรมดา
- วัสดุภายในอาจจะไม่ถูกรสนิยมบ้านเรา เค้าจะเน้นวัสดุที่รีไซเคิลได้ ไม่ทำลายธรรมชาติ จะไม่มีตกแต่งด้วยลายไม้ ลายอลูมิเนียม ลายคาร์บอน ฯลฯ ที่จะสื่อให้เห็นถึงความหรู

ข้อดี
- ประหยัดน้ำมัน (ผมบันทึกไว้ตาม onboard computer หลายช่วงความเร็ว ปรับความคลาดเคลื่อนจากการเทียบกับการเติมจริงแล้ว onboard คันผมจะแสดงประหยัดกว่าความเป็นจริงไปประมาณ 3.32%) ยิ่งถ้าใช้ในเมืองหรือที่รถติดๆจะยิ่งประหยัดกว่ารถเครื่องธรรมดา
- เงียบ เพราะเครื่องยนต์ดับตอนความเร็วต่ำ (กรณีที่ไฟแบตพอ) การที่เครื่องยนต์ดับนี้มีผลดีที่คำนวณเป็นตัวเงินไม่ได้อย่างนึงคือ คนในครอบครัว ไม่ว่าจะเป็นลูกๆ หลานๆ หรือ คนแก่ที่อยู่ที่บ้าน ไม่ต้องดมควันไอเสียขณะเราสตาทขับออกไปหรือขับกลับเข้ามาจอดที่บ้าน

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 07:44:11 »
ขอบพระคุณความเห็นทุกท่านครับ ผมถามแทนเจ้านานหนะครับ เจ้านายมีหมอมาเสนอขาย และอยากเก็บไว้ให้ลูกสาวใช้อีก 4 ปีข้างหน้าตอนเข้ามหาวิทบาลัยครับ ผมเลยมาโพสเพื่อตั้งคำถามครับผม  ขอบคุณมากๆครับ

ปล เป็นรุ่นท๊อปครับผม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 07:54:43 »
อีก 4 ปีค่อยหาซื้อครับป่านนั้นมีรถโมเดลใหม่ๆมากันเพียบ ถ้าซื้อพรีอุสตอนนี้ไว้ใช้อีก 4 ปีข้างหน้ามูลค่าที่เหลือคงเป็นศูนย์หรือติดลบ (ราคาซื้อ - ส่วนต่างมูลค่ามือสองอีก 4 ปีข้างหน้า - ค่าบำรุงรักษาช่วง 4 ปี)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 08:43:51 »
อีก 4 ปีค่อยหาซื้อครับป่านนั้นมีรถโมเดลใหม่ๆมากันเพียบ ถ้าซื้อพรีอุสตอนนี้ไว้ใช้อีก 4 ปีข้างหน้ามูลค่าที่เหลือคงเป็นศูนย์หรือติดลบ (ราคาซื้อ - ส่วนต่างมูลค่ามือสองอีก 4 ปีข้างหน้า - ค่าบำรุงรักษาช่วง 4 ปี)

เห็นด้วยครับ ตอนนี้ก้อร่วงกระจายอยู่แระ อีก 4 ปีไม่อยากจะคิด  :(