ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูยอดขายรถยนต์ในยุโรป ประจำเดือน มีนาคม2560  (อ่าน 10634 ครั้ง)

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
Re: มาดูยอดขายรถยนต์ในยุโรป ประจำเดือน มีนาคม2560
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 11:16:36 »
ดูตัวเลขในรุ่นย่อยที่ขายได้แล้ว ยุโรปไม่ได้นิยมใช้รถกระบะในสัดส่วนที่มากเท่ากับในไทย อย่าง nissan รุ่นที่ขายได้ดีที่สุดในยุโรป 4-5 รุ่นแรก ไม่มีรถกระบะ และถ้าตัดยอดขายรถกระบะออกไป ก็ไม่ได้ทำให้อันดับเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่เมื่อเปรียบเทียบใน 3 ยี่ห้อญี่ปุ่นนี้

ผมว่า จริงๆ คนที่ใช้กะบะ ก็ไม่ได้ อยากจะใช้หรอกครับ

แค่ ซื้อ ตาม กำลัง เงิน ในกระเป๋า ที่ ประเทศเดียวในโลกมั้ง ที่กะบะ ถูกกว่า เก๋ง 555555
ดูดี ทุกวันนี้กะบะแพงกว่าเก๋งแล้วนะ

กะบะ ที่ ยอดขายเยอะๆ คือ CAB ครับ  เพราะมันถูกกว่า
ส่วน สี่ ประตู ยอดขาย ก็น้อยกว่าเก๋งครับ
ยิ่ง 2WD 4 ประตู ตัวเตี้ย ก็ ถูกกว่าเก๋ง ครับ

4WD แพงกว่า ยอดขายก็น้อย เช่นกัน
ลองรวมยอดตัว Top เก๋งกะ กะบะใส่ใส่กันดิ

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
Re: มาดูยอดขายรถยนต์ในยุโรป ประจำเดือน มีนาคม2560
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 13:17:15 »
ดูตัวเลขในรุ่นย่อยที่ขายได้แล้ว ยุโรปไม่ได้นิยมใช้รถกระบะในสัดส่วนที่มากเท่ากับในไทย อย่าง nissan รุ่นที่ขายได้ดีที่สุดในยุโรป 4-5 รุ่นแรก ไม่มีรถกระบะ และถ้าตัดยอดขายรถกระบะออกไป ก็ไม่ได้ทำให้อันดับเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่เมื่อเปรียบเทียบใน 3 ยี่ห้อญี่ปุ่นนี้

ผมว่า จริงๆ คนที่ใช้กะบะ ก็ไม่ได้ อยากจะใช้หรอกครับ

แค่ ซื้อ ตาม กำลัง เงิน ในกระเป๋า ที่ ประเทศเดียวในโลกมั้ง ที่กะบะ ถูกกว่า เก๋ง 555555

ครับ เข้าใจครับ  :)

มิได้เจตนาวิจารรณ์คนใช้กระบะครับ เข้าใจความจำเป็นในการใช้ครับ ระบบขนส่งทางรางบ้านเรายังไม่ดีครอบคลุมพื้นที่พอและยังใช้กันไม่เยอะ คนก็ออกกระบะมาใช้เพื่อความจำเป็นในการขนส่งกันเยอะ หรือสภาพเส้นทางบางพื้นที่ถนนไม่ดี บางพื้นที่น้ำท่วมประจำเวลาฝนตกหนัก รถกระบะก็เหมาะในการใช้งานมากกว่ารถเก๋ง

แต่ตั้งใจจะสื่อในประเด็นที่ว่า หากตัดยอดขายของรถกระบะออกไป เอาเฉพาะรถยนต์นั่งโดยสาร ยอด 3 ยี่ห้อของญี่ปุ่น ( toyota nissan honda) ที่ขายในยุโรป ก็เรียงลำดับตามเดิมน่ะครับ
(เพราะ toyota กับ nissan มีรถกระบะ แต่ honda ไม่มี)

จะแตกต่างจากในไทยที่ถ้าเอายอดกระบะมารวม จะได้ลำดับอย่างนึง แต่พอเอาเฉพาะยอดรถยนต์นั่ง จะเป็นลำดับอีกอย่าง  :D

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 13:43:34 »
เจแปนในยุโรป โตโย นิสสัน มาสด้า ซูซูกิ  นะครับที่ยอดดูดี ถ้านับเอเชียก็ ฮุนได เกีย

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 14:51:28 »
จริงด้วยครับ
ในยุโรป ทั้ง hyundai kia mazda suzuki ก็ยังขายได้ดีกว่า honda
(แต่ honda นั้นขายดีมากๆในไทย)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 17:54:21 »
เฟียสต้า โฟกัสขายดีทั่วโลกเลย แต่ในไทยนี่แบบแอบ...เสียดาย