ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครโดนเหมือนผมมั้ย เวลาเพื่อนๆมานั่งรถของเรา ไม่ยอมรัดเข็มขัดนิรภัย  (อ่าน 5642 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
มีใครโดนเหมือนผมมั้ยครับ เวลาเพื่อนๆมานั่งรถยนต์ของเรา ทั้ง กทม. และ ตจว. ไม่ยอมรัดเข็มขัดนิรภัย
ทั้งๆที่บอกให้รัดแล้ว แต่ก็ไม่ยอมรัด เอาจริงๆผมเต็มใจที่จะให้เพื่อนๆทุกคนมานั่งรถของผมนะ
แต่ผมไม่โอเคเลยเวลาที่ไม่รัดเข็มขัดนิรภัย เวลาเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา คนที่ไม่รัด ค่อนข้าง
มีโอกาสบาดเจ็บสูงมากๆ ถึงขั้นตายได้เลย ทำไมเค้าถึงไม่รัด เค้าไม่รักตัวของเค้าเอง หรือยังไง ? ^_^
คนที่จะซวย คือตัวเค้าเอง ส่วนคนต่อมาคือคนขับรถ เรื่องพวกนี้เราคงไม่อยากให้เกิดแน่ๆ
แต่ถ้ามันเกิดขึ้นแล้ว เราก็ต้องยอมรับ เพื่อนๆที่มานั่งรถเรา หากเกิดเค้าเสียชีวิต
พ่อ กับ แม่ และญาติๆของเค้า จะยอมเราหรือป่าว จะด่าเราอย่างโง้นอย่างงี้รึป่าว
ทั้งๆที่ตัวลูกของเค้าไม่ยอมรัดเข็มขัดเอง

เพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ ขอฟังความคิดเห็นเพื่อนๆหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 15:52:17 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ xcalibur

ของผมต้องรัดครับ ไม่งั้นมันเสียงดังเตือนถี่ขึ้นเรื่อยๆจนน่ารำคาญต้องยอมรัด 555

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
มีครับถ้านั่งระยะสั้น ถ้าเพื่อนที่คุยกันได้ก็จะบอก แต่ก็จะบอกครั้งเดียวนะครับคิดว่าโตๆกันแล้วน่าจะคิดกันได้ จะคาดหรือไม่คาดก็แล้วแต่แต่ถือว่าบอกไปแล้ว แต่ส่วนมากจะคาดกันครับ เพราะรถผมจะมีเสียงเตือนถ้าขับไปละไม่คาด ซึ่งมันน่ารำคาญ เพื่อนก็จะเกิดความเกรงใจและคาดไปเอง

อย่าว่าแต่เพื่อนมานั่งรถเลยครับ ผมมีเคยไปนั่งรถเพื่อนบางคน มันเป็นคนขับเองยังไม่เคยคาดเข็มขัดแม้แต่ครั้งเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 15:44:23 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ K@nto71

• Full Member
ถ้าไม่คาด รถมันก้อดังตุ๊งๆๆๆตลอดเวลา ป่วนประสาทมาก สุดท้ายก้อต้องยอมคาดทุกราย

นั่งรถไม่คาดเข็มขัด มันรู้สึกไม่ปลอดภัยเลยนะครับ เหมือนตัวจะพุ่งออกนอกรถได้ตลอดเวลา

ทำไมเค้าไม่ยอมคาดกันไม่รู้
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ ChotLife

ถ้าไม่คาด รถมันก้อดังตุ๊งๆๆๆตลอดเวลา ป่วนประสาทมาก สุดท้ายก้อต้องยอมคาดทุกราย

นั่งรถไม่คาดเข็มขัด มันรู้สึกไม่ปลอดภัยเลยนะครับ เหมือนตัวจะพุ่งออกนอกรถได้ตลอดเวลา

ทำไมเค้าไม่ยอมคาดกันไม่รู้

รถผมส่วนใหญ่ที่เพื่อนนั่งกันก็จะนั่งข้างหลัง ซึ่งมันไม่มีเสียงเตือน ^_^
แต่เชื่อว่า ถ้ามีเซ็นเซอร์ตรวจขับว่ามีคนนั่ง หากไม่คาดแล้วมีเสียงดังตลอด
ยังไงเพื่อนก็ต้องยอมคาด แต่ถ้าไม่มีเสียงเตือน ถ้าคนไม่คาด ยังไงก็ไม่คาด ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 15:56:05 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Visual

คันเก่ามีแต่เสียงตี๊ดๆ พอรถออกตัวไปซักพักมันจะไม่ค่อยดังแล้ว นานๆดังที ถ้าผมไม่บอกให้คาดแทบไม่มีใครคาดเลยครับ
คันใหม่มีเสียงพูด 'กรุณารัดเข็มขัดนิรภัยฝั่งผู้โดยสาร' ร้อยทั้งร้อย คาดกันหมดเลยครับ

ตอนแรกที่ได้ยินก็คิดว่ามันจะมีไปเพื่ออะไร ในเมื่อเซ็นเซอร์ตี๊ดๆก็ยังดังอยู่
แต่พอเจอแบบนี้ เออ มันช่วยได้จริงๆ ช่วยได้มากด้วย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ส่วนมากจะลืมคาด พอบอกเตือน ก็รีบคาด นั่งข้างหลัง ก็ให้คาด

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
น่าจะมีแบบไม่คาด แล้วมีไฟช๊อตเป็นรายตัว

ออฟไลน์ bubball

ของผมส่วนใหญ่จะลืมครับ ไม่ใช่ไม่ยอม พอมันดังก็คาดตามปกติ
อย่าว่าแต่เพื่อนเลย ผมเองนานๆทีเวลาเปลี่ยนให้แฟนขับก็ลืมคาดทุกที ไม่รู้ทำไม สงสัยไม่ชินที่ 55555555

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมนี่ปิดประตูรถแล้วคาดทุกที เหมือนมือมันไปเอง ไม่ว่าจะขับเองหรือเป็นคนนั่ง แต่นั่งหลังก็ไม่ค่อยคาดแฮะนอกจจะนั่งทางยาวแล้วจะหลับ

ออฟไลน์ SM.

เพื่อนผมคนนึง ขับรถไม่คาดเลย ผมก็ถามว่า ยุคนี้แล้ว ยังมีคนไม่คาดเข็มขัดอีกหรอ!!! ดีที่ปัจจุบัน มันคาดแล้ว เพิ่งคาดมาไม่นานนี้เอง

เผอิญมันขับรถช้า แถม บ้านกับที่ทำงานใกล้กันอีกด้วย เลยประมาทไปหน่อย ดีที่ไม่เคยเกิดเรื่องอะไรขึ้น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เจอครับ เยอะครับ  :(

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ที่แย่กว่าก็คือเกิดเหตุมาเราต้องรับผิดชอบคนเจ็บ คนตายด้วยนี่สิ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ oatekung

ไม่ยอมครับ
อย่างถ้ามันนั่งข้างญาติเราด้านหลังเกิดชนกัน
ไม่คาดกระเด้งมาโดนคนคาดด้วย โคตรรกโลกเลยพวกนี้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ xenon

แฟนผมก็ไม่ยอมคาด ผมบอกกลัวเลือดเลอะกระจกหน้า ตั้งแต่นั้นคาดตลอดเลย 555

ออฟไลน์ NoBiReacto

เวลาเพื่อนผมขึ้นมานั่งบนรถไม่ว่าเบาะหน้าหรือเบาะหลังผมบอกให้คาดหมดครับ ถ้าไม่ยอมค่ดคือไม่ออกรถ ไม่มช่เพื่ออะไรแต่เพื่อความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ korkongzz

ไม่ต้องถึงเพื่อนหรอก พ่อแม่นี่แหละ พูดกันปากเปียกแต่ละทีกว่าจะคาด

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

ไม่ต้องถึงเพื่อนหรอก พ่อแม่นี่แหละ พูดกันปากเปียกแต่ละทีกว่าจะคาด

โดยเฉพาะแม่ครับ บอกอึดอัดไม่อยากคาด แถมดื้อพูดไม่ฟังอีก

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เบื่อพวกนั่งข้างหลังแล้วไม่ยอมคาดครับ คือ นั่งข้างหน้าต้องคาดอยู่แล้ว ถ้าไม่คาดก็มีเสียงเตือน แต่ผมคิดถึงเรื่องความปลอดภัย ข้างหลังมีคนนั่งแล้วไม่ยอมคาดเข็มขัด ตอนชนแรงๆ คนที่นั่งหลังก็กระเด็นมาอัดเบาะคนข้างหน้า คนข้างหน้าที่คาดเข็มขัดก็คงไปอัดกับ Airbag อาจจะบาดเจ็บหนัก จริงๆ อยากให้มีเสียงเตือนถ้าพวกนั่งข้างหลังไม่คาดเข็มขัดด้วยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Visual

เบื่อพวกนั่งข้างหลังแล้วไม่ยอมคาดครับ คือ นั่งข้างหน้าต้องคาดอยู่แล้ว ถ้าไม่คาดก็มีเสียงเตือน แต่ผมคิดถึงเรื่องความปลอดภัย ข้างหลังมีคนนั่งแล้วไม่ยอมคาดเข็มขัด ตอนชนแรงๆ คนที่นั่งหลังก็กระเด็นมาอัดเบาะคนข้างหน้า คนข้างหน้าที่คาดเข็มขัดก็คงไปอัดกับ Airbag อาจจะบาดเจ็บหนัก จริงๆ อยากให้มีเสียงเตือนถ้าพวกนั่งข้างหลังไม่คาดเข็มขัดด้วยครับ

นึกถึงสมัยเรียน เพื่อนของเพื่อนผมเกิดอุบัติเหตุบนทางด่วน
รถสะบัดแรงมาก คนนั่งหน้าด้านผู้โดยสารรอดเพราะคาดเข็มขัด
ส่วนข้างหลังโดนเหวี่ยงออกนอกรถกันหมด เหลืออยู่คนเดียวที่ตัวยังอยู่ในรถ แต่อยู่แค่ครึ่งล่าง ส่วนครึ่งบนลอยออกนอกรถ

ออฟไลน์ natt

• Newbie
  • *
ประจำเหมือนกันครับ

ที่ทำประจำเวลาเพื่อนไม่คาดเข็มขัดคือ ดูรถหน้าหลัง ว่ามีหรือเปล่า
ถ้าไม่มี เบรคแรงๆ ให้เพื่อนหัวทิ่ม แล้วบอกมันว่า ถ้ารถชนมันไม่แค่นี้แน่ๆ

ทำได้ไม่กี่ครั้ง ทุกวันนี้เพื่อนคาดหมดทุกคน ทันทีที่ขึ้นรถด้วยครับ
2012 XC60 D3
2014 CX-5 XDL
2019 XC60 D4

ออฟไลน์ InBkk

เบาะหน้า ส่วนใหญ่ก็ต้องรัดทั้งนั้นแหละครับ เพราะรถที่อายุ 5 ปีลงมา เตือนไม่หยุดเกือบทุกคัน

แต่เบาะหลังเนี่ยสิ

ออฟไลน์ ttcl

ลองวิธีนี้ครับ ถ้าเพื่อนยังไม่คาด เราก็ยังไม่คาด เพื่อให้สัญญาณมันดัง (แต่เราไม่ขับออกไป)
รอให้เพื่อนคาด เราค่อยคาด แล้วค่อยออกรถ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะบอกว่าชีวิตใครใครเลือกก็ไม่ได้อีก เพราะนั่งรถกู 55+

ออฟไลน์ Fly to dream

เตือนไม่ฟังเล่นบทโหดครับ มุดซ้าย มุดขวา เบรกแรงๆ เข้าโค้งไม่ผ่อน ทำหน้านิ่งขับไป คาดเองหมดไม่ว่าใครเพราะเค้ารู้แล้วว่าเราบอกให้คาดแล้ว และไม่เตือนรอบสอง ถ้าคาดแล้วก็เบาๆลงมา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
ผมบอกเลยถ้ามีตังค์จ่ายค่าปรับก็ไม่ต้องรัด

ออฟไลน์ laempiab

ออฟไลน์ john

เข้าโค้งแรง ๆ ให้หัวฟาดกระจกสัก 2-3 ทีครับ  8)