ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องรถฟอร์ดโฟกัสใหม่หน่อยค่ะ  (อ่าน 8332 ครั้ง)

ออฟไลน์ okaii

• Newbie
  • *
ถามเรื่องรถฟอร์ดโฟกัสใหม่หน่อยค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 00:25:12 »
พ่อจะซื้อรถใหม่แต่เค้าลังเลว่าจะเอาฟอร์ดโฟกัสโฉมใหม่หรือcrv ดี ช่วยบอกข้อดี-เสียให้หน่อยค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ถามเรื่องรถฟอร์ดโฟกัสใหม่หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 00:46:21 »
โฟกัส โฉม ใหม่ นี่คือ โฉมที่วิ่งป้ายแดงกันตอนนี้หรือ  โฉมที่จะเจอกันในปีหน้าครับ 

ที่จริงแล้ว โฟกัส นี่เป็น เก๋ง  แต่ CR-V เป็น SUV

โฟกัส ได้ เกาะถนน ตังถังแข็งมาก มาก  ถ้า ซื้อ ตัว TDCi โครต จะประหยัดน้ำมัน  110 ได้ ประมาณ 17 โล/ลิตร  ภายในผมว่าสบายนะ แต่ถ้าเทียบกับ CR-V ก็พอๆกัน ส่วน ความสวยแล้วแต่ชอบครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: ถามเรื่องรถฟอร์ดโฟกัสใหม่หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 08:02:16 »
โฟกัสจะได้รูปลักษณ์ออกแนวยุโรป ปลอดภัย มีรีวิวของพี่จิมมี่อยู่ในเว็บนี้แล้วครับ ตามลิงค์นี้ครับ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=422:-ford-focus-20-tdci-18-4at-20-5at-320d-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

ส่วน CR-V นั้นจะมีความเอนกประสงค์มากกว่า เพราะเป็นรถ Compact SUV และการออกแบบคำนึงถึงความเอนกประสงค์อยู่แล้วครับ

ลองพิจารณาดูครับว่าชอบรถเก๋ง หรือ SUV ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 09:10:11 »
สนใจตัว TDCI อยู่เหมือนกันครับ เมื่อวานก็เพิ่งคุยกับจิมมี่ เห็นราคาตัวสี่ประตูกับห้าประตูเหมือนกันเลยกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเอาสี่หรือห้าประตู
อยากได้มีอัพโมเดลก่อนซื้อ(น่าจะตัดสินใจราวๆต้นปีหน้า) ก็รอๆดูลู่ทางลมอยู่ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 09:54:50 »
TDCi น่าสนใจมากครับ ผมจองไปแล้ว จะได้รถอาทิตย์หน้า นี่แหละครับ
ตอนแรก คิดอยู่เหมือนกัน ว่าจะรอ model change หรือเปล่า แต่ดูท่าทีแล้ว อย่างเร็ว ก็ปี 2012 อีกเกือบ 2 ปีแหนะ

ถ้าจะรอดูสิ้นปีนี้ มี Cruze อีกตัว ที่น่าจับตามองนะครับ ได้ข่าวว่าจะมี Diesel 2.0 เหมือนกัน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 15:21:48 »
เราอยากได้อะไรจาก CR-V ล่ะครับ?

ผมว่า CR-V มันได้ความโปร่งในพื้นที่ และนั่งสบายกว่าในความคิดผมนะ Focus ผมรู้สึกคอนโซลบีบขาไป
และเบาะสูงทั้งที่หลังคากลับเตี้ย

แต่ถ้าสมมติว่าผมตัวเล็ก และสามารถนั่ง TDCi ได้สบาย ผมจะถามตัวเองก่อนว่ามีความจำเป็นอันใดที่้ต้องใช้ CR-V
เช่นขนของชิ้นใหญ่ เยอะ บ่อย หรือต้องวิ่งเข้าในทางลูกรังที่ที่รถเก๋งเข้าไปแล้วท้องครูดได้ง่าย

ถ้าไม่มีความจำเป็นอันใด ผมคิดว่า TDCi ตอบโจทย์ในด้านช่วงล่าง ความมั่นคงในการขับขี่ เบรค การประหยัดน้ำมัน
และอัตราเร่งได้ครบ และเทียบกับ CR-V รุ่นถูกสุด คุณเซฟเงินไปเป็นแสน

ทั้งนี้ดูว่าการใช้งานเรามีความจำเป็นแค่ไหน เน้นหนักไปที่อะไร และควรไปลองนั่งของจริงดูว่ามันใช่อย่างที่เราต้องการหรือไม่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ okaii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 00:56:27 »
ขอบคุณทุกๆคนมากเลยค่ะ ตอนนี้พ่อโน้มเอียงมาทางฟอร์ดมากกว่าแล้วค่ะ