ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคกะทันหันจาก 100Km/h ถึงเกือบหยุดสนิท  (อ่าน 7761 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
เรื่องมีอยู่ตามคลิปเลยครับ
ผมขับรถประมาณ100Km/hแล้วต้องมาเบรคกะทันหัน
ผมคิดว่าผมผิดเองที่ชะล่าใจคิดว่าเขาจะผ่านหน้ารถไปแต่เขาดันเบรคกลางเลนขวาแล้วค่อยๆไหลเข้า U-turnไป
ถ้าผมเบรคตั้งแต่เขาออกมาคงไม่ต้องเบรคขนาดนี้แต่ผมคิดว่าเขาจะผ่านหน้ารถไปได้แต่มันไม่ได้เป็นอย่างนั้นเลยต้องเบรคแบบสุดๆ
**ท้ายคลิปสังเกตุรถCityสีขาวที่อยู่เลนซ้ายคันนั้นเขาหักหลบรถผมจากเลนขวาไปเลนซ้ายครับ**

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2017, 11:08:24 โดย Chotjirat Amparat »

ออฟไลน์ Pisit_T

• **
Re: เบรคกะทันหันจาก 100Km/h ถึงเกือบหยุดสนิท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 22:19:01 »
เคยเจอเหมือนกันครับ เจ้แกพุ่งกลับรถมาแล้ว แต่ดันไม่ชิดซ้ายริมทาง และอยู่ดีๆ ก็ช้าแบบค่อยๆ ปล่อยไหล สโลว์ไลฟ์ ผมเบรกหัวทิ่มเลยครับ หันไปดู เป็นผู้หญิง ทำเป็นไม่สนใจด้วยนะ ทุกวันนี้เลยต้องเตือนตัวเองบ่อยๆ เจอยูเทรินทุกครั้ง หรือ เห็นรถกำลังข้าม ให้เตรียบเบรคไว้เลย อย่าคิดว่าเขาจะข้ามไปเร็วๆ ทุกคัน

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: เบรคกะทันหันจาก 100Km/h ถึงเกือบหยุดสนิท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 22:33:54 »
จขกท เป็นคนพื้นที่รึเปล่าครับ  พฤติกรรมที่ว่า  นี่ผมไม่ได้หมายถึงคนทั่วไปเขาจะทำกันนะครับ แต่เราต้องระวังด้วยครับ
ปรกติผมขับค่อนข้างเร็วมาก  แต่เจอทางร่วมทางแยก  ผมชะลอในระดับที่คิดว่าถ้ามีโผล่มาผมเบรคทันหรือชนด้วยแรงประทะน้อยสุด
ผมกลัวมากเวลาเจอแยก  เพราะเจอกับตามาเยอะ   ทางตรงนี้ซัดเต็มแหละ  แต่ทางร่วมทางแยพ 
แค่เห็นรถรอกลับ  เราก็ต้องเบรคแล้วครับ  อย่าไปคิดว่าเขาจะใจดี  ต้องพึ่งตัวเองก่อน   อย่าหวังดมจมูกคนอื่นหายใจครับ
 เหมือนลิเวอร์พูลเมื่อคืน :D :D :D

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 22:42:20 »
จขกท เป็นคนพื้นที่รึเปล่าครับ  พฤติกรรมที่ว่า  นี่ผมไม่ได้หมายถึงคนทั่วไปเขาจะทำกันนะครับ แต่เราต้องระวังด้วยครับ
ปรกติผมขับค่อนข้างเร็วมาก  แต่เจอทางร่วมทางแยก  ผมชะลอในระดับที่คิดว่าถ้ามีโผล่มาผมเบรคทันหรือชนด้วยแรงประทะน้อยสุด
ผมกลัวมากเวลาเจอแยก  เพราะเจอกับตามาเยอะ   ทางตรงนี้ซัดเต็มแหละ  แต่ทางร่วมทางแยพ 
แค่เห็นรถรอกลับ  เราก็ต้องเบรคแล้วครับ  อย่าไปคิดว่าเขาจะใจดี  ต้องพึ่งตัวเองก่อน   อย่าหวังดมจมูกคนอื่นหายใจครับ
 เหมือนลิเวอร์พูลเมื่อคืน :D :D :D
คนพื้นที่ครับ
แต่ผมประมาทเองด้วยแหละครับ
ถ้าสังเกตุผมจะเบรค2ช่วง
ช่วงแรกพร้อมบีบแตรยังเบรคไม่สุด
จนเขาไม่ขับรถออกไปให้พ้น100%เลยกดสุดครับทั้งเบรคทั้งแตรกดหมด
จริงๆทางตรงนั้นมันเป็นทางโค้งนิดๆมาก่อนครับเจ้าของรถคันนั้นอาจจะไม่เห็นก็เป็นได้ครับ..ไม่เป็นไรให้อภัยกันไปสู้สึกเซ็งๆนิดหน่อยตอนที่เขาพุ่งมาตัด

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 23:10:13 »
เสียงเบรคแหลมมากครับ รถรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 23:11:18 »
เคยเจอแบบนี้ แต่ขับลระวัง อ้อมไปท้ายกระบะแทน เดี๋ยวนี้คนขับรถตามใจตัวเอง ไม่สนใจความปลอดภัยแม้แต่ของตนเองและของผู้ใช้รถในถนนร่วมกันค่อนข้างมาก

ถ้าเกิดชนขึ้นมานี่ กระบะผิดเต็ม ๆ ครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 23:44:02 »
เสียงเบรคแหลมมากครับ รถรุ่นไหนครับ

เสียงเบรคจากน้องสาวผมเองครับบบ55555

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 02:17:45 »
เจอแบบนี้อาจได้จอดคุย คนตัดหน้าเค้าควรคิดไว้เสมอว่าทำอย่างไรก็ได้ที่จะไม่กีดขวางคนอื่นเร็วที่สุด

เวลาผมออกแบบนี้กดเต็มตีนตลอดถ้ามีรถแล้วไปจอดเฉียงๆให้ท้ายพ้นห่างๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 04:19:27 »
ประมาททั้งคู่ครับ ถ้าคิดจะขับรถเร็วควรมองกระจกข้างกระจกหลังเผื่อไว้เปลี่ยนเลนกะทันหัน "เสมอ" เคสแบบใน clip ผมเจอบ่อยเจอรถขับแนวนี้ผมเปลี่ยนเลนหลบล่วงหน้าเลยครับ ไม่รอมาลุ้นกับเบรคแบบใน clip เด็ดขาด  :-\

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 04:44:07 »
ประสบการณ์มันจะค่อยๆสะสมให้เราระวังมากขึ้นครับ
ดีแล้วที่ไม่ได้เกิดอบัติเหตุอะไร
พอเจออย่างงี้บ่อยๆเดี๋ยวจะระวังมากขึ้น แล้วสุดท้ายมันจะขับปลอดภัยขึ้นไปเอง

ผมเคยเจอ ผ่านแยกแบบนี้ เห็น10ล้อกลับรถประมาณ500เมตรข้างหน้า ก็เบรค แต่เบรคไม่เต็ม เพราะอยู่ไกลมาก พ้นแน่ๆ...  แต่พอแกโผล่มาค่อนคันแล้วพึ่งเห็นว่าเป็นทรถพ่วง ทีนี้ เบรคล้อล็อคเลย(สมัยนั้นไม่มีabs) ค่อยๆถอน ค่อยๆหักไปทางไหล่ทางด้านขวา จนท้ายรถบรรทุกผ่านรถด้านซ้ายไปไม่ถึงครึ่งเมตร เกือบลงคูกลางถนนเอาชีวิตไปทิ้งแล้ว

เลยฝังใจจนถึงทุกวันนี้ เจอแยกตามต่างจังหวัด ให้ชะลอๆไว้เยอะ เตรียมเจอsurprise ไว้ตลอด

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 05:48:10 »
ประสบการณ์มันจะค่อยๆสะสมให้เราระวังมากขึ้นครับ
ดีแล้วที่ไม่ได้เกิดอบัติเหตุอะไร
พอเจออย่างงี้บ่อยๆเดี๋ยวจะระวังมากขึ้น แล้วสุดท้ายมันจะขับปลอดภัยขึ้นไปเอง

ผมเคยเจอ ผ่านแยกแบบนี้ เห็น10ล้อกลับรถประมาณ500เมตรข้างหน้า ก็เบรค แต่เบรคไม่เต็ม เพราะอยู่ไกลมาก พ้นแน่ๆ...  แต่พอแกโผล่มาค่อนคันแล้วพึ่งเห็นว่าเป็นทรถพ่วง ทีนี้ เบรคล้อล็อคเลย(สมัยนั้นไม่มีabs) ค่อยๆถอน ค่อยๆหักไปทางไหล่ทางด้านขวา จนท้ายรถบรรทุกผ่านรถด้านซ้ายไปไม่ถึงครึ่งเมตร เกือบลงคูกลางถนนเอาชีวิตไปทิ้งแล้ว

เลยฝังใจจนถึงทุกวันนี้ เจอแยกตามต่างจังหวัด ให้ชะลอๆไว้เยอะ เตรียมเจอsurprise ไว้ตลอด

เคสนี้ ผมเจอบ่อย ผมจะเบรคจนชลอเกือบหยุด เพราะพวกรถใหญ่แต่ละคนทักษะไ่ม่เท่ากัน
แต่!! มันก็จะไอ้พวกล้ำผมไปเบรคหัวทิ่มหัวตำตลอดไม่รู้เป็นไรกัน ขับรถใจเย็นๆกันหน่อย
เอาชีวิตไปแลกอะไรกับสองสามนาที เดี๋ยวก็ถึงบ้านนอนสบายใจ  ;) ;)

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 06:43:05 »
ประมาททั้งคู่ครับ ถ้าคิดจะขับรถเร็วควรมองกระจกข้างกระจกหลังเผื่อไว้เปลี่ยนเลนกะทันหัน "เสมอ" เคสแบบใน clip ผมเจอบ่อยเจอรถขับแนวนี้ผมเปลี่ยนเลนหลบล่วงหน้าเลยครับ ไม่รอมาลุ้นกับเบรคแบบใน clip เด็ดขาด  :-\
เคสนี้ยอมรับเลยครับว่าผมประมาทด้วยคิดว่าเขาจะพ้น
ทางมันโค้งมานิดๆครับ
เห็นรถcityสีขาวที่บอกมาไหมครับ
ตอนผมเบรคจังหวะแรกผมเห็นเขาเปิดไฟเลี้ยวซ้ายเตรียมจะออกครับจนผมเบรคสุดๆเขาเพิ่งหักหลบไป
ถ้าผมหักหลบไปพร้อมเบรคผมจะได้ชนกับcityครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 07:12:56 »
มองกระจกข้างซ้ายก่อนเลย รถว่างก็หักหลบธรรมดาไม่ต้องแรง

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 08:43:14 »
แฟนผมพึ่งขับได้ไม่นาน ก็กลัวเรื่องแบบนี้เหมือนกันครับ เพราะถ้าคล่องๆ ก็มองซ้ายตั้งแต่เนิ่นๆ หลบได้สบาย ไม่ก็เบรคล่วงหน้าได้ไว

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 08:58:29 »
ผมถ้าผ่านสี่แยก เห็นรถรอข้างหน้า จะบีบแตรเบา  ๆ  ถ้ากลางคืนก็กระพริบไฟสูงเตือนตลอดครับ   ปลอดภัยไว้ก่อน 

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 09:19:08 »
หลังๆผมสังเกตว่า ยิ่งเรากดแตร เขาจะยิ่งตอบสนองช้า ไม่รู้ว่าเพราะงงทำอะไรไม่ถูกหรือเปล่า

แต่ตัดหน้า แล้วนวยนาดๆแบบนี้บนถนนประเทศเรา เยอะมากๆๆๆครับ
ก็เคยคุยกับเพื่อนร่วมงาน "คุณว่าถ้าประเทศเราไม่มีการตัดหน้า ไม่ว่าจะวิ่งตัดหน้ารถเพื่อข้ามถนน หรือตัดหน้ากลับรถแบบนี้ อุบัติเหตุจะลดลงเกินครึ่งมั้ย"

น่าคิดอยู่ครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 09:42:08 »
ติ๊ดๆ 2 ครั้ง ตอนท้ายคลิปน่าจะมาจากกล้องนะครับ เกิดการเบรกกระทันหัน
หรือ ชน จนเซนเซอร์จับได้มันจะมีเสียงเพื่อให้รู้ว่ามีการบันทึกให้อัตโนมัติ
(ไม่อัดทับ) น่าจะราวๆนี้นะครับ เห็นจากพวกคลิปที่รวม Car Crash Compilation

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 10:09:30 »
พวก u - turn ที่อยู่ปากซอยจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ประจำครับ

ควรจะกั้นได้แล้วครับ แถวบ้านผมโดนกั้นไปหลายที่แล้ว ชีวิตดี้ดีครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 10:14:23 »
หลังๆผมสังเกตว่า ยิ่งเรากดแตร เขาจะยิ่งตอบสนองช้า ไม่รู้ว่าเพราะงงทำอะไรไม่ถูกหรือเปล่า

แต่ตัดหน้า แล้วนวยนาดๆแบบนี้บนถนนประเทศเรา เยอะมากๆๆๆครับ
ก็เคยคุยกับเพื่อนร่วมงาน "คุณว่าถ้าประเทศเราไม่มีการตัดหน้า ไม่ว่าจะวิ่งตัดหน้ารถเพื่อข้ามถนน หรือตัดหน้ากลับรถแบบนี้ อุบัติเหตุจะลดลงเกินครึ่งมั้ย"

น่าคิดอยู่ครับ

ลดลงเยอะครับ แต่ไม่หมด

เพราะยังเหลือมอไซย้อนศรมายูเทิร์นอีกครับ

แก้ไม่ได้หรอกครับพวกมอไซ มันเป็นวิถีชาวบ้าน ขับกันแบบบ้าน ๆ

ชนกันแบบบ้าน ๆ นอนดิ้นกระแด่ว ๆ แบบบ้าน ๆ

สุดท้ายนอนอัมพาตอยู่บ้านครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 10:33:01 »
ติ๊ดๆ 2 ครั้ง ตอนท้ายคลิปน่าจะมาจากกล้องนะครับ เกิดการเบรกกระทันหัน
หรือ ชน จนเซนเซอร์จับได้มันจะมีเสียงเพื่อให้รู้ว่ามีการบันทึกให้อัตโนมัติ
(ไม่อัดทับ) น่าจะราวๆนี้นะครับ เห็นจากพวกคลิปที่รวม Car Crash Compilation
อ๋อออ....ครับผมนึกกว่าเซนเซอร์หน้ารถตัวเองครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 11:00:31 »
ตัดหน้า นวยนาด เอ้อระเหย หวานเย็น นี้มันน่าจับมาอบรม คุมประพฤติ ห้ามขับรถจริงๆ
ผมเกลียดมาก ประเภทออกซอย แล้วรีบพุ่งเข้า ยูเทิน ทำรถทางตรง ชนกันมาเยอะ ไม่แคร์ว่าใครทางเอก ทางโท
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 11:45:35 »
จังหวัดลำปาง ด้านขวามีปั๊ม cartex กับ ปตท. รึป่าวครับ

ถนนลาดยางทำใหม่ตีเส้นประแย่มาก สั้นไม่มาตรฐาน

แล้วก็ขับรถกันแปลกมากจังหวัดนี้ :(

Cheercheers

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 12:19:59 »
ตัดหน้า นวยนาด เอ้อระเหย หวานเย็น นี้มันน่าจับมาอบรม คุมประพฤติ ห้ามขับรถจริงๆ
ผมเกลียดมาก ประเภทออกซอย แล้วรีบพุ่งเข้า ยูเทิน ทำรถทางตรง ชนกันมาเยอะ ไม่แคร์ว่าใครทางเอก ทางโท

+ 1 ครับ อยากจะเข้าเดี๋ยวนั้นพอเข้าได้ก็ช้า บางทีกลับรถแล้วไม่ชิดซ้ายอยู่เลนขวาและช้าเลย มันใช่เหรอนี่  >:( >:( >:( >:(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 12:42:43 »
คุณประมาทเองนะ ระยะห่างตั้งเยอะ เบรคแล้วหักหลบสบายๆ

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 12:55:47 »
คุณประมาทเองนะ ระยะห่างตั้งเยอะ เบรคแล้วหักหลบสบายๆ
ยอมรับครับว่าประมาทแต่
คิดถึงรถหลังบ้างไหมครับ
Cityสีขาวหักหลบจากท้ายผมไปถ้าผมหักไปแล้วความเร็วผมต่ำกว่าเขาไม่ชนท้ายผมหรอครับ