ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้วัดองศาล้อ  (อ่าน 3046 ครั้ง)

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ไม้วัดองศาล้อ
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 16:11:12 »
เคยเห็น บางทีมในพิท นำไม้มาวัดองศาของล้อ
เพื่อมาวัดมุมองศาของศูนย์ล้อได้เอง

มีใครพอรู้  หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ
ไม่อยากไปตั้งที่ศูนย์เลย  ไม่จบซักที  กลับมาต้องมาปรับแต่งเอง
เลยอยากหา ไม้วัดองศา  มาจับค่าเองบ้าง
เพราะบนเพลทจ๊อยที่ปรับแคมเบอร์ได้ สเกลมันก็แค่บอกคร่าวๆ
เลยอยากมี อะไรที่มันวัดค่าที่แน่นอนกว่าได้บ้าง

เคยเห็น ก็ไม่น่าจะมีราคาแพงมากมาย
คล้ายๆไม้บรรทัด ที่มีปีกจับมุมล้อ  แล้วก็มีตัววัดองศา

ใครรู้บ้างคับ ฝากบอกช่องทางหน่อย
ได้หามาใช้บ้างครับ  ขอบคุณครับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
Re: ไม้วัดองศาล้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 20:40:55 »
https://www.quicktrickalignment.com/

สั่งมาเองเลยครับ

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
Re: ไม้วัดองศาล้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 15:34:29 »
ทุกวันนี้รถคันเก่าผม มิตซู อัลติม่า ปี95 ผมก็ตั้งมุม Toe ใช้เองครับทั้งหน้าและหลัง เคยไปหลายที่ที่ตั้งตามค่าเครื่องตั้งศูนย์ ออกมาพวงมาลัยเป๋บ้าง เลี้ยวแล้วไม่คืนบ้างน่าปวดหัว
ไปทีถ้าตั้งล้อหลัง ก็ต้องตั้งล้อหน้าด้วย 800 แหนะแพงจัดยิ่งล้อใหญ่ยิ่งแพง

ซื้อสามขามา--->ขึ้นแม่แรงให้ล้อลอย--->หมุนพวงมาลัยตรง--->แล้วเอาตลับเมตรวัดเที่ยบกันระหว่างขอบล้อด้านหน้ากะด้านหลังเพลาให้ต่างกันน้อยที่สุดเป็นอันใช้ได้ รถใหญ่ๆก็ใช้วิธีนี้ ก็ใ้ได้มาตลอดนะ
อย่างว่ารถเก่าพวกอุปกรณ์่วงล่างต่างๆก็เสื่อมสุญเสียค่าดั้งเดิมจากโรงงาน บางทีก็เปลี่ยนอะไหล่มาจากหลายๆที่ค่า alignment ต่างๆก็เพี้ยนไปทำให้ตั้งยาก พอตั้งไม่ได้ก็เอาแค่เท่าที่ได้ผลคือเสียตังค์ฟรี :-[