ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อต้องขับรถทางไกล มีวิธีแก้อาการเมื่อยต้นคอกันอย่างไรครับ  (อ่าน 5046 ครั้ง)

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
"เมื่อต้องขับรถทางไกล มีวิธีแก้อาการเมื่อยต้นคอกันอย่างไรครับ"

ตามหัวข้อเลยครับ เพื่อนสมาชิกท่านใด มีทริกดีๆ แนะนำหน่อยครับ ขอบพระคุณทุกท่านครับ
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ลองปรับท่านั่งดูมั๊ยครับ เพราะผมเป็นคนนึงที่ขับรถเยอะพอสมควร
ยังไม่เคยเมื่อยต้นขอนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ขับทางไกล ไม่ต้องกะระยะมาก ไม่ต้องถอยจอด ไม่เจอซอยแคบๆ
แนะนำให้ปรับเบาะเอนลงนิดๆครับ ถอยตัวห่างออกมาหน่อย

ปรับเบาะเอนซัก 75-80 องศา อธิบายไม่ถูก เอาเป็นว่าอย่าให้พนักดันศรีษะมันดันหัวมากเกินไป
ให้ไหล่ บ่า ได้วางบนเบาะ ไม่ยกลอยขึ้นมา วางมือแบบพอดีๆตรงพวงมาลัยที่ 9 & 3 นาฬิกา

รถบางคัน แป้นคันเร่งสูง ถ้าคนที่มีรถหลายๆคันจะเข้าใจ
อย่างที่บ้านผม แคมรี่ วีออส รุ่นเก่าๆ แป้นคันเร่งอยู่ต่ำ ขับง่ายมาก ปรับเบาะได้ตามใจ
แต่พอขับรถรุ่นใหม่ๆ แป้นเบรคสูง ต้องยกเบาะสูง ไม่งั้นเมื้อยเท้า แต่ถ้ายกเบาะสูงไปก็เข่าติดพวงมาลัย
ถ้าเจอเคสนี้ ให้หาอะไรมารองต้นขาช่วงหน้า หรือปรับเบาะนั่งให้เงยขึ้นหน่อย จะช่วยได้มาก

ผมขับแบบนี้ 3-4 ชั่วโมงได้ โดยไม่ต้องหยุดพัก (ยกเว้นปวดฉี่)

ออฟไลน์ clound

• **
เมื่อยเหมือนกันครับ ยิ่งขับกระบะนี่ ปวดคอมากๆ  ถ้าพิงเบาะก็ช่วยได้ แต่กลายเป็นหัวสะเทือนไปหมดอีก
หลังๆผมใช้หมอนโค้งๆ ที่สวมคอครับ แล้วก็เอนพิงเบาะไปเลย ก็ช่วยได้ครับ สะเทือนน้อยลง ปวดคอน้อยลง
อาการปวดคอ ผมว่าน่าจะมาจาก กล้ามเนื้อต้องรับน้ำหนักไว้ตลอด แล้วเวลารถมันกระแทก ทำให้กล้ามเนื้อล้า
ถ้าเราพิงเบาะไปก็ช่วยให้ตัวเรามั่นคง หมอนโค้ง ช่วย ซัพพอร์ทตรงคอ ลดความเด้ง แข็งของเบาะครับ
มีอีกแบบที่เป็นหมอนเล็กๆ มียางยืด ติดไว้กับเบาะเลย มันจะอยู่ตรงคอพอดีครับ

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
ผมพวกขี้เมื่อย ชอบตึงแถวต้นคอ บ่า ไหล่ ประจำ

ทำตอนติดไฟแดง หรือจอดรถ จะทำแบบนี้ครับ

นั่งตัวตรง หลังชิดเบาะ เหมือนท่าขับปกติ แขนแนบลำตัว ( มือจะจับพวงมาลัยก็ได้)

....ก้มเหยียดศรีษะลง (หลังยังแนบเบาะ) เหมือนว่าเราพยายามเอาคางไปชนหน้าอก
....แล้วบิดคอหันหน้าไปหัวไหล่ซ้าย(ทวนเข็มไป 9 นาฬิกา) ก้มเอียงนิดๆให้รู้สึกเส้นเอ็นคอด้านขวาตึง ไปถึงสบักหลัง
.....จากนั้นบิดวนต่อเนื่องมาด้านหลัง ให้คอยืดโน้มเสมือนพยายามให้ท้ายทอย ชนกับหลังเรา
....แล้วบิดวน ให้ศรีษะทวนเข็มไปทางไหล่ขวา ก้มนิดๆจะตึงเส้นคอฝั่งซ้าย วนจนศรีษะกลับมาหน้าตรงแบบหน้าก้ม
....นับเป็น 1 รอบ แล้ววนกลับไปฝั่งขวาตามเข็มนาฬิกาสลับกันแบบนี้สัก 2-3 รอบ

อ่านดูงงๆ หน่อย แต่ลองทำดูครับจะเข้าใจง่ายขึ้น

ทริคคือ....ให้ยืดเหยียดให้มากขณะที่หมุนศรีษะ จะรู้สึกตึงเส้นที่อยู่ฝั่งตรงข้าม พยายามให้มันยืดเหยียดมากที่สุด เหมือนหัวเราจะหลุดจากบ่ายังไงยังงั้น 55

....ทำช้าๆ เนิบๆ ตัวต้องตรงหลังชิดเบาะนั่งเสมอ และทำตอนจอดรถในที่ปลอดภัยนะครับ สองสามรอบช้าๆ การันตีต้องดีขึ้นแน่

ผมดูวิธีทำจากหมอกายภาพ พวกเป็นออฟฟิศ ซินโดรม  แล้วลองทำดูบ่อยๆ ช่วยได้มากครับ   :D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมพวกขี้เมื่อย ชอบตึงแถวต้นคอ บ่า ไหล่ ประจำ

ทำตอนติดไฟแดง หรือจอดรถ จะทำแบบนี้ครับ

นั่งตัวตรง หลังชิดเบาะ เหมือนท่าขับปกติ แขนแนบลำตัว ( มือจะจับพวงมาลัยก็ได้)

....ก้มเหยียดศรีษะลง (หลังยังแนบเบาะ) เหมือนว่าเราพยายามเอาคางไปชนหน้าอก
....แล้วบิดคอหันหน้าไปหัวไหล่ซ้าย(ทวนเข็มไป 9 นาฬิกา) ก้มเอียงนิดๆให้รู้สึกเส้นเอ็นคอด้านขวาตึง ไปถึงสบักหลัง
.....จากนั้นบิดวนต่อเนื่องมาด้านหลัง ให้คอยืดโน้มเสมือนพยายามให้ท้ายทอย ชนกับหลังเรา
....แล้วบิดวน ให้ศรีษะทวนเข็มไปทางไหล่ขวา ก้มนิดๆจะตึงเส้นคอฝั่งซ้าย วนจนศรีษะกลับมาหน้าตรงแบบหน้าก้ม
....นับเป็น 1 รอบ แล้ววนกลับไปฝั่งขวาตามเข็มนาฬิกาสลับกันแบบนี้สัก 2-3 รอบ

อ่านดูงงๆ หน่อย แต่ลองทำดูครับจะเข้าใจง่ายขึ้น

ทริคคือ....ให้ยืดเหยียดให้มากขณะที่หมุนศรีษะ จะรู้สึกตึงเส้นที่อยู่ฝั่งตรงข้าม พยายามให้มันยืดเหยียดมากที่สุด เหมือนหัวเราจะหลุดจากบ่ายังไงยังงั้น 55

....ทำช้าๆ เนิบๆ ตัวต้องตรงหลังชิดเบาะนั่งเสมอ และทำตอนจอดรถในที่ปลอดภัยนะครับ สองสามรอบช้าๆ การันตีต้องดีขึ้นแน่

ผมดูวิธีทำจากหมอกายภาพ พวกเป็นออฟฟิศ ซินโดรม  แล้วลองทำดูบ่อยๆ ช่วยได้มากครับ   :D

ต้องใช้กายบริหารแบบท่านนี้ครับ

เพราะถ้าปรับเบาะให้หายปวดคอ อาจจะกลายเป็นปวดหลังแทน ซึ่งรุนแรงกว่า ถึงขึ้นขับไม่ไหวเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ bindee

• **
  • XC90 T8 inscription (2018)
ขอบคุณทุกท่านครับ
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ sangjan

• **
คนนั้งข้างนวดเลยครับ    สบายสุดๆ แน่นอน     

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตอนแรกทำทุกอย่างตามคุณ psn

กับคันใหญ่ โอเค ดีมาก มันทำให้ผมยิงยาว 13 ชม. ได้แบบสบายๆ ลงไปขนของต่อ จัดเวทีงานวัดได้เลย

แต่คันเล็ก ทำก็แล้ว เอียงแก้ดันหัวก็แล้ว ฯลฯ สุดท้าย... เปลี่ยนเบาะครับ  :-X :-X :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ผมไม่เคยเมื่อยคอเลยนะตั้งแต่ขับรถมา แค่ปรับเบาะไม่ให้เอนเกินไปจนต้องยื่นหน้าเวลาขับรถก็พอ ส่วนเวลาขับรถก็นั่งให้หลังตรง อย่างอหลังครับ
ปล. เมื่อก่อนเข้าร้านเกมส์บ่อย นั่งเก้ากี้โซฟาแล้วปวดต้นคอ เลยเอามาประยุกต์ใช้ครับ
~~

ออฟไลน์ SM.

ตอนแรกทำทุกอย่างตามคุณ psn

กับคันใหญ่ โอเค ดีมาก มันทำให้ผมยิงยาว 13 ชม. ได้แบบสบายๆ ลงไปขนของต่อ จัดเวทีงานวัดได้เลย

แต่คันเล็ก ทำก็แล้ว เอียงแก้ดันหัวก็แล้ว ฯลฯ สุดท้าย... เปลี่ยนเบาะครับ  :-X :-X :-X

นับถือเลยครับ รวดเดียว 13 ช.ม. ผมแต่ก่อนยังแค่ 10 ชม. ไม่ไหวแล้ว ตอนนี้ขอแค่ 4 ชม. พอ รู้สึกว่าพักบ่อยหน่อย เสียเวลาเพิ่มไปนิดนึง น่าจะปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ของผมเปลี่ยนอิริยาบถไปเรื่อยๆจอดติดไฟแดงก็เอามือเอื้อมไปดัดหลังตัวเองบ้าง ปรับเบาะเอนบ้าง แวะปั๊มลงไปบิดขี้เกียจบ้างก็หายแล้ว
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
ท่าคลายเมื่อยอีกท่านึง ผมทำประจำเวลาปวดตึงแถวสบัก-ไหล่

เอี้ยวแขนขวาอ้อมหลังไปจับขอบซ้ายของที่ดันหัว ออกแรงดึงเเขนขวาไปทางไหล่ขวาแรงๆแช่ไว้
สัก 20-30 วิ ต่อครั้ง เอาให้สบัก-ไหล่ร้อนผ่าว  ปวดอีกข้างก็อ้อมแขนซ้ายจับที่ดันหัวอีกฝั่ง

อันนี้ขับรถไป(เกียร์ออโต้)ทำไปก็พอไหว   ;D

ออฟไลน์ J_Serie5

หาหมอนบางๆมาหนุนต้นคอ ถ้านึกภาพไม่ออกให้ดู bmw serie5 E60

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
หาหมอนบางๆมาหนุนต้นคอ ถ้านึกภาพไม่ออกให้ดู bmw serie5 E60

ช่วยได้ถ้าขับไม่ไกลครับ

ขับไกลๆ เจอแบบนี้ หลับสบาย  :-X :-X :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ento

• Full Member
คุณน่าจะเอนเบาะมากไปครับ ผมขับรถเดือนละหมื่นโลไม่เคยปวดต้นคอเลย