ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งคิดจนปวดหัว นั่งหาข้อมูลจนตาแทบแตก สรุปแล้วยังไงดี  (อ่าน 8000 ครั้ง)

ออฟไลน์ Light

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  ผมกำลังมองหารถยนต์ป้ายแดงคันแรกในชีวิต  แต่ตอนนี้กำลังสับสนกับรถยนต์ 2 รุ่นน่ะครับ

ระหว่าง TOYOTA  VIOS รุ่น J   กับ   HONDA  CITY  รุ่น S CVT   

ผมพยายามหารีวิวเปรียบเทียบตามเน็ตแล้ว เขาก็มีแต่เทียบรุ่น TOP  แถมไม่บอกอีกต่างหากว่าใครดีกว่า
พอดูยอดขายก็เห็นว่า HONDA  CITY ขายดีกว่า มันก็น่าจะดีกว่ารึเปล่า? (แต่ที่เช็คๆ มาเหมือนว่า CITY เขาเล่นรุ่น V+ กัน  ถ้าเทียบกับล่างสุดจะเป็นแบบนี้ไหม ผมก็ไม่รู้)

การใช้งานหลักๆ ของผมก็คือ  ใช้ขับไปทำงานกลับบ้าน ในเขต กทม-ปริมณฑล มีเที่ยวใน กทม บ้างนิดหน่อย (เฉลี่ยขับ เดือนละ 2000 กิโล) 
แล้วก็มีขับออกต่างจังหวัดบ้าง 2-3 เดือนครั้ง   มีแผนว่าจะใช้ประมาณ 5-7 ปี (หรืออาจต่ำกว่า)  เป็นคนไม่ดูแลรถ(เอาจริงๆ คือ ดูแลไม่เป็น) 
เวลาดูแลรถก็ไม่ค่อยมี  เลยอยากได้แบบที่มันง่ายๆ  สะดวกๆ (ว่าง่ายๆ คือ คนมักง่ายอย่างผม ก็ใช้ได้อย่างไม่มีปัญหา)

ก็นั่นแหละครับ จากที่ผมเกริ่นมาข้างต้น  ถ้าเทียบกันจริงๆ แล้วเนี่ย ใครดีกว่ากันเหรอครับ  ผมขอรบกวนสอบถามความเห็นของพี่ๆ หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
ว่าด้วยความ อึด ถึก ทน ขอเชิญโตโยต้า ครับผม

ผมเคยขับวีออส โฉมปัจจุบัน อยู่ราว 2-3 วัน แรงตีนต้นดีกว่าฮอนด้าครับ แต่ พอไหลๆไปแล้ว ก็พอๆกัน

ถ้าผมเป็นคุณ ผมจะดูเรื่องศูนย์บริการก่อน ว่ามีที่ไหนใกล้บ้าน อุ่นใจ พอฝากผีฝากไข้ได้ ระดับหนึ่ง

จากนั้น ค่อยเล็งอ้อพชั่น ตามแต่สะดวก  :D

ป.ล. ผมเป็นแฟนฮอนด้าครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
ผมไม่ชอบไมล์กระดาษแปะ กับตะเข็บพลาสติดปลอมทั้งคัน
ผมตัด Vios ออก...

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ผมไม่ชอบไมล์กระดาษแปะ กับตะเข็บพลาสติดปลอมทั้งคัน
ผมตัด Vios ออก...

ขับๆไป เดี๋ยวก็ชินครับ หน้าปัดที่เหมือนพริ้นท์ออกมา จากพริ้นเตอร์บ้านๆ

ข้อดี คือ ตัวเลขชัดมาก ทั้งกลางวัน-กลางคืน

ที่เป็นประเด็นสำหรับผม คือ ที่วางแก้วน้ำ ข้างช่องแอร์ด้านซ้าย ฝั่งผู้โดยสารด้านหน้า พอชักออกมา ดันเป็นเพียงโครงพยุงแก้ว ไม่มีก้น เวลาเดินทางไกล หยดน้ำจากแก้วหยดลงมาเลอะเทอะ

ตรงนี้ ผมโอเคกับ City กว่า
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

Vios ไปก่อนคันแรก

แม้ว่าcity สวยกว่า. แต่vios ขับมันกว่า

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member

ออฟไลน์ Tan Int

วีออสครับ รุ่นล่างไม่ต่างกันมาก อุปกรณ์ความปลอดภัยวีออสก็ดีขึ้นมากแล้วด้วย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ coolcarrera

2 ตัวนี้จริงๆแล้วแต่ชอบเลยครับ
แต่ผมเองเคยใช้vios ตัวปี 2007 แล้วไม่ค่อยประทับใจไม่ว่าเรื่องการ set คันเร่งแปลกๆ และพวงมาลัยก็ค่อนข้างแย่
vios จึงเป็นรถที่ผมจะไม่กลับไปซื้อขับอีก

ตอนนั้นเป็นการซื้อโดยไม่ได้ลองขับ ซึ่งผมเองก็ได้บทเรียนและจะไม่ซื้อรถโดยที่ไม่ได้ทดลองขับอีกแล้ว

ถ้าแบบนั้นผมว่าพยายามหาลองขับเทียบดูดีมั้ยครับ ทีนี้น่าจะตอบตัวเองได้แล้วว่าชอบคันไหน
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ ABUSEz

อุปกรณ์มาตรฐานพอๆกันทั้งคู่ รถตลาดทั้งคู่
คู่นี้ ชอบคันไหนจัดคันนั้นเลยครับ ไม่ต่างกัน
แต่ถ้าสนเรื่องราคาขายต่อไป city ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รุ่นล่างเอาอะไรก็ได้ครับ ไปลองขับลองนั่ง ต่อรองของแถมราคา ดูว่าชอบคันไหนมากกว่า
แต่ถ้าเน้นทนถึก ไม่ต้องไปดูแลมันมาก Tota จะได้เปรียบ
ถ้าตัว Top ถึงผมจะไม่ชอบหน้า City ตัวปัจจุบันมากมายแค่ไหน ผมคงไม่เอาออสแน่นอน แพงเกิน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าจะออกกับฮอนด้า อย่าออกในเครือพระนครเป็นพอครับ รถปกติดีๆ เข้าศูนย์แล้วเขาเสกให้เสียได้พรึ่บเลย

ประสบการณ์จากผมเนี่ยแหล่ะ โดนจนหัวกระจุย ทำให้พลอยเกลียดแบรนฮอนด้าไปเลย แต่พอย้ายไปศูนย์อื่นที่ไม่ใช่ในเครือพระนคร ช่างแจ้งเฉพาะที่มันเป็นปัญหาจริงๆ และแก้ตรงจุดจริงๆ ขับกลับบ้านปกติแฮปปี้ ผมก็เริ่มให้อภัยกับแบรนฮอนด้า แต่พอกลับไปใช้บริการเครือพระนครอีกก็ยังเลวอีกเหมือนเดิม  >:(

ผมไม่ห้ามซื้อรถฮอนด้า เพราะผมชอบเรื่องการขับขี่ของฮอนด้ามากกว่าโตโยต้า แต่ถ้าเลือกซื้อรถฮอนด้าเพราะชอบจริงๆ แนะนำให้ดูศูนย์บริการดีๆ ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 01:55:49 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วีออสจะออกแนวนิ่มๆกว่า ซิตี้จะแข็งกว่าสะเทือนกว่าแต่ขับเร็วๆโอเคกว่า
หัวก้อยเอาเลยคู่นี้เพราะแทคชั่นก็มีให้ทั้งคู่ ไม่งั้นก็ไปดูใครให้ส่วนลดมากกว่าก็เอาคันนั้น ไม่ต้องปวดหัว

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ลองขับครับ จับโน่นนี่ดูว่าเราชอบคันไหนมากกว่า เพราะเราต้องนั่งขับอยู่ตรงนั้น จนกว่าจขกท.จะเลิกขับหรือขายไป ส่วนเรื่องดูแลรถลองๆหาข้อมูลดู ในเน็ตมีเยอะ กันหัวแบะได้ครับเวลาซ่อม
~~

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าโจทย์ไม่ยากนะ คุณมีแค่ 2ตัวเลือก
แนะนำให้หาเวลาว่างๆ แล้วไปที่ศูนย์ไกล้บ้าน 2ค่ายนี้มักมีศูนย์อยู่ไม่ห่างกันอยู่แล้ว
1.ไปลองดูของจริง ไปลองนั่งในรถว่า มีอะไรให้บ้าง ชอบถายในไหม? ชอบการออกแบบไหม?
2.นั่งดูถายในทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง แล้วถามใจตัวเองว่าชอบไหม? นั่งสบายไหม? ถ้าจะต้องใช้ไป 5-7ปี โอเครหรือเปล่า ?
3.ดูภายนอกของคันจริง ตัดเรื่องอื่นออกไป แล้วถามใจตัวเองว่าคันไหนสวยกว่า ชอบดีไชส์แบบไหนมากกว่า
4.ลองขับดูครับ อย่าติดว่ารถราคาพอๆกันจะขับเหมือนกัน 2 ยี้ห้อนี้การขับขี่ต่างกันเยอะครับ แนะนำให้สังเหตุการออกตัว การไล่ความเร็วคามคันเร่ง การเบรค การทรงตัวเมื่อสับเลนน์

อย่าไปสนใจตัวเลขในตารางมากมาย ใช้แล้วชอบ เห็นแล้วอยากเข้าไปขับ เท่านั้นก็พอครับ ทั้ง2ตัวนี้มีดีทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ kritsada

ลองขับดูครับว่าเราชอบแบบไหน ออฟชั่นความปลอดภัยพอกันทั้งคู่ แต่สมมุติว่าถ้าviosยังใช้เกียร์ 4AT ลูกเก่าอยู่ไป viosเลยครับ

เสริมนิดนึงนะครับ ด้วยตัวเลือกที่ท่านเจ้าของกระทู้สนใจนั้นเป็นตัวล่าง ไม่มีระบบสัมพัสใดๆง่ายต่อการใช้งานและทนในระยะยาว รถผม city 2004 เคยทำน้ำกระเด็นใส่คอนโทรล เช็ดออกก็เรียบร้อยไม่มีอะไรเสียหายแล้วก็ไม่คาใจว่าอะไรจะเสียด้วยครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Nonnics

คู่นี้สูสีกันมาก เลือกคันไหนแทบไม่ต่าง

ชอบรูปทรงคันไหนมากกว่าไปคันนั้น

เลยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
555 ที่วางแก้ววีออส วางแก้วแล้วน้ำหยดลงขา เป็นปัญหาเล็กน้อยที่ชวนหงุดหงิดโคตร ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ earrt

ถ้าคู่นี้ไปวิออสครับ สวยกว่า(สำหรับผม) ทนกว่า ขายง่าย อะไหล่ถูก

ออฟไลน์ rotaryman

ถามแบบนี้.....แนะนำว่าให้ไปดูคันจริงแล้วคุยกับเซลดูครับ ใครคุยถูกใจกว่าให้ส่วนลดมากกว่าก็ออกคันนั้นเลยครับ :)

ออฟไลน์ oatekung

ไม่ค่อยต่างกันมากเอาที่ชอบครับท่าน
อย่าลืมลอง มาสด้า2 ด้วยครับ

ออฟไลน์ HHHsung

เจ้าตลาดทั้งคู่ ชอบคันไหนเอาคันนั้น คันแรกที่ผมซื้อ ก้มอง แค่ 2 ตัวนี้ครับ ตอนนั้น vios ตัวล่างออฟชั่นขาด

(กระจกไม่ปรับไฟฟ้า อันนี้จำเป้นมาก เพราะไม่ได้ขับคนเดียว คันเก่าผมใช้ตัว J ปรับมือยุ่งยากมาก เข็ดเลย)

พอขยับมาอีกรุ่น ราคากระโดดไปหลายหมื่น ก็เลยคิดหนัก เพราะแพงกว่าซิตี้หลายหมื่น

แถมคันเร่งหน่วงแปลกๆ คิดว่าขับในเมืองน่าจะชวนหงุดหงิด ขณะซิตี้ตัวล่าง เท่าที่ลองขับ คันเร่งดีกว่า

ออฟชั่นที่ต้องการก็เพียงพอ เลยจบที่ซิตี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 08:56:06 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ถ้าต่อรองเก่งๆหน่อยคิดว่าโตต้าคุ้มกว่าในเรื่องของส่วนลดนะครับ แล้วก็พวกดีเฟค,งานประกอบ โตต้ามีโอกาสเจอน้อยกว่าฮอนมากๆครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ เต๋า AV

ไปลองขับทั้ง 2 คัน ชอบคันไหน เลือกคันนั้น

ออฟไลน์ tarahlm

ถ้าไม่อยากปวดหัวไปมากกว่านี้ ไม่ยากครับ แค่ปรับวิธีการคิดตัดสินใจ

อ่านมาคุณก็ได้ศึกษาตัดสินใจเลือกสองคันนี้มาพอสมควร ซึ่งก็ถือว่าเยี่ยมพอสมควรแล้วครับ
กับความรู้เรื่องรถ วิชาการด้านที่เราไม่ได้ร่ำเรียนมาก่อน

ก้็แค่ปรับว่า เชื่อมั่นในการตัดสินใจของตนเอง เมื่อเราศึกษามาแล้ว

สิ่งของทุกอย่างคุณภาพมักโดนจำกัดด้วยราคา ดังนั้นมักจะไม่ได้ดีเพรียบพร้อมไปทุกด้าน
แต่คุณเลือกรถตลาดที่คนเลือกซื้อใช้กันทั่วไปอยู่แล้วตามผลยอดขายก่อนที่คุณจะตัดสินใจซื้อครั้งนี้
ก็จะเป็นตัวรับประกันไปส่วนหนึ่งอยู่แล้วว่าคงไม่ผิดพลาดมากนักหรอก
ถ้ามีข้อบกพร่องมากมายคงไม่มีคนซื้อมาใช้กันเยอะ
(แต่ส่วนตัวผมใช้การพิจารณาเลือกที่คุ้มค่าที่สุดมากกว่า)

ส่วนที่เราสอบถามการเลือกรถในเน็ตแบบนี้ ก็ให้ถือแค่เป็นส่วนเสริมประกอบ เป็นข้อมูลส่วนน่าเชื่อถือน้อยกว่า
หรือเป็นส่วนช่วยท้วงติงที่หลายคนอาจไม่เห็นไม่เจอปัญหา
แต่ไม่ต้องให้น้ำหนักมากเกินไปนัก เพราะเราไม่รู้ไม่ทราบได้ว่าใครเป็นผู้เชี่ยวชาญจริง
ใครเป็นผู้รอบรู้จริง ใครเป็นผู้มาตอบเพื่อหวังผลประโยชน์อื่น
ใครเป็นผู้มีประสบการณ์ขับจริงหรือแค่ฟังเขามาแล้วอยากตอบอยากพูดบ้าง
หรือบางคนเอาประสบการณ์(เก่า)รถคนละรุ่นมาใส่รวมๆกันหมด

มาฟังคำตอบในเน็ตจึงเน้นแค่ให้เราทราบจุดสงสัย แล้วไปดูว่าของจริงดังเช่นนั้นหรือไม่

ดังนั้นคำตอบความเห็นในเน็ตจึงออกมาหลากหลาย บางครั้งไปคนละทาง
ยิ่งทำให้การตัดสินใจสับสนยิ่งขึ้นอีก

น้ำหนักการตัดสินใจจึงอยากเน้นไปที่รีวิวการทดสอบขับ แต่อย่าอ่านจากแหล่งเดียว
เพราะผู้ทดสอบก็มีค่านิยม มีอคติในบางผู้ทดสอบ มีมุมมองต่างกันบ้าง หรือบางคนอาจมีผลประโยชน์แฝงเช่นกัน
เอาหลายๆรีวิวมาพิจารณาเพื่อลดผิดพลาดน้อยสุด แล้วตัดสินใจด้วยตัวเอง
ร่วมกับไปดูตัวรถจริง ขับจริง

แล้วเชื่อมั่นในการตัดสินใจของตนเอง

(และ  พร้อมให้อภัยตัวเอง ถ้าเราใช้ความรู้ความสามารถพิจารณาเลือกด้วยตัวเองอย่างดีแล้วในขณะนั้น)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 09:37:20 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
วีออส J CVT
กระจกมองข้าง          :  ปรับและพับเก็บด้วยไฟฟ้าพร้อมไฟเลี้ยว
ลำโพง                   :  2 ลำโพง
ไฟเบรกดวงที่สาม       :  ไม่มี
ระบบเตือนการโจรกรรม :  ไม่มี

ซิตี้ S CVT
กระจกมองข้าง          :  ปรับด้วยไฟฟ้าพับด้วยมือ
ลำโพง                   :  4 ลำโพง
ไฟเบรกดวงที่สาม       :  มี
สัญญาณกันขโมย       :  มี

คหสต.
กระจกมองข้างพับมือเองก็ไม่ได้เลวร้าย แต่ถ้าไม่มีไฟเบรกดวงที่สาม ไม่มีสัญญาณกันขโมย อันนี้ผมเริ่มหวั่นๆละ
ซิตี้ น่าจะโอเคกว่านะครับ ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้าต้องเลือกระหว่างสองรุ่นนี้
Vios เป็นviosที่สวยกว่ารุ่นเห็บหมามาก หุ่นสวยท้ายสวย ได้อารมณ์
City กลับขี้เหร่ลง รูปร่างสัดส่วนเกือบขี้เหร่เท่ารุ่นแมลงสาบ

ผมเลือกCity เพราะแรงกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า Optionก็ถูกใจกว่า
แต่ถ้าคิดว่าใช้รถเรื่อยๆยาวๆถึกๆ Viosก็ไม่เลว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันก็มีดี มีแย่ทั้งสองนะ
ถ้าเลือกไม่ได้  ไปลองขับทั้งสอง และ พาคนรอบข้างไปร่วมโหวตด้วย

แนะนำ เอาวีออสที่สูงกว่านี้อีกรุ่นครับ เจมันโล้นไป  8)

ออฟไลน์ h0661036

ขับในเมืองชอบ vios มากกว่านะ   ที่ผมใช้อยู่ เหยียบเป็นพุ่ง  เบรกเป็นหัวทิ่ม   ขับมันส์กว่า city เยอะ      city  ผมเคยเช่าขับเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัด  ดีคนละแบบ

ของอย่างนี้ต้องลองขับเอง ว่าชอบสไตล์ไหน

ออฟไลน์ K@nto71

ชอบ Vios ครับ ตอนนี้บ้านแฟนใช้  E รุ่นเห็บหมาอยู่

อึด ทน ไม่งอแง ใช้มา 5 ปีแล้ว เข้าศูนย์แค่ครั้งเดียว ไม่เคยมีเรื่องจุกจิกให้ปวดหัว

ถ้าเป็นคนใช้อย่างเดียว ไม่สน ไม่รู้ ไม่อยากดูแลอะไรมาก แนะนำ Vios เลย

แต่อยากให้เพิ่มงบมาใช้ E ดีกว่าครับ ผมว่า J มันโล้นมากๆ E นี่กำลังดี

รถซื้อมาก้อใช้หลายปี และผมว่าน่าจะต่อรอง ข้อเสนอพิเศษอะไรได้บ้าง ลองไปหาคุยดูในพวกคลับอ่ะครับ
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็น่าปวดหัวอยู่หรอกครับคู่นี้โดยรวมๆพอฟัดพอเหวี่ยงกัน แนะนำไปทดลองขับเลยครับเอาวันเดียวกันจะได้เทียบกันง่ายหน่อย ถ้าให้เชียร์ผมเชียร์ซิตี้ละกันราคาถูกกว่าสองหมื่น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น