ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip Hilux Revo เสียหลักหมุนกลางสะพาน เพราะฝนตกถนนลื่น! *-*  (อ่าน 10769 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
คนขับกะบะหลายคน มักไม่สนใจและทำความเข้าใจในระบบของรถเลย สักแต่ขับๆไป

รถกะบะ เอาไว้บรรทุก มันคือประเด็นสำคัญในการใช้งานรถให้ถูกประเภท
รถกะบะ จะถูกออกแบบมาให้เรียก torque ในรอบที่ต่ำ
เพราะฉะนั้น เวลายกคันเร่งมา แล้วกดคันเร่งลงไป รถก็จะเรียก torque
ถ้าท้ายกะบะเบา ท้ายก็จะปัดได้ง่าย หน้าหนัก ท้ายเบา

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
กำลังสงสัยว่าคันที่มีกล้องโดนสะกิดด้วยรึเปล่า
สะกิดเสร็จเบี่ยงหักหลบ แล้วหมุน
ถ้ามาทางตรงแล้วหมุนนี่ มันจะง่ายเกินไป
ผมมั่วๆ เอานะครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ bravo

นึกถึงตอนขับไมตี้เอกซ หมุนกลางถนน อันนั้นไม่ต้องพึ่งฝนครับ

ไม่ใช่โตโยต้า ก็หมุนได้ครับ

รถ ถูกควบคุมโดย คนขับรถ
https://youtu.be/w9jqfxgE1K4?t=121

ออฟไลน์ redsun

ฝนตกถนนลื่นครับ ใช้ยางคุณภาพดี
อย่าใช้อัตราเร่งเกิน อย่าเบรกหนักเกิน
อย่าเปลี่ยนเลนเร็วเกินครับ

ออฟไลน์ toffyearn

ในคลิปไม่รู้ขับแบบไหน แต่รถขับหลัง ท้ายเบา ถนนลื่น รถแรงๆ เหยียบไม่ระวัง ไม่มี vsc vsa ...
ไม่รอดทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ xman2029

ฝนตก ถนนเลื่อนแบบนี้ ขับเร็วๆมายังไงก็ยากจะเอาอยู่ขนาด focus ผมขับที่ว่าแน่ๆยังยังเคยหมุนเลย ดีตอนนั้นไม่มีรถสักคันในถนนไม่งั้นไม่อยากคิด

ออฟไลน์ S6

ยางยังดีเปล่า, ออกโค้งเติมคันเร่งเร็วไปเปล่า, เปลี่ยนเกียร์แล้วเติมคันเร่งรุนแรงไปเปล่า, ใส่เกียร์ว่างในโค้งนานไปเปล่า
เหล่านี้ตัวแปร ของรถขับหลังท้ายเบาในยามฝนพรำ ไม่ได้เกี่ยวกับตัวรถหรอกผมเดา

ออฟไลน์ peterW

ตอนจะแซง มาด้วยความเร็ว แล้วหักองศาพวงมาลัยเยอะเกินไป แก้กลับไม่ทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2017, 18:38:45 โดย peterW »

ออฟไลน์ TDCI

สงสัยมาจากพระราม 8   เพิ่งจะหลุดจากโค้งอรุณอัมรินทร์  ตรงนั้นมา2 เลนก่อนเข้าทางตรงบนลอยฟ้าบรมฯ
เลนมันโดนบีบจากทางตรงที่มาจากปิ่นเกล้า  พี่แกคงกะเข้าเลนให้ได้ก่อนรถทางตรงมา นั่นน่าเป็นเหตุเติมคันเร่ง
แล้วหมุนทันที

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่รู้จะบอกยังไงดี

แต่ผมเริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไมส่วนใหญ่ถึงไปเกิดเหตุลื่นไถลที่รถกระบะมากกว่ารถเก๋ง

ผมว่าไม่เกี่ยวกับรถหรอกครับ
ไม่เกี่ยวกับทักษะการควบคุมด้วย

แต่เกี่ยวกับกระเป๋าตังค์,ความรู้เรื่องยาง,อายุยางที่ใส่และประเภทยางที่ใส่ด้วย

ออฟไลน์ SM.

ค่อยๆไปดีที่สุด อย่าไปเสี่ยงเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Revolution แปลว่าวงรอบหมุนด้วยได้ไหมอ่ะครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ในสถานการณ์นี้.  กับคนขับคนนี้. เรานั่งข้างๆ

อยากให้มันขับคันไหน
- Ranger WT
- Xv
- Mirage
- Xc90

ออฟไลน์ bravo

ไม่รู้จะบอกยังไงดี

แต่ผมเริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไมส่วนใหญ่ถึงไปเกิดเหตุลื่นไถลที่รถกระบะมากกว่ารถเก๋ง

ผมว่าไม่เกี่ยวกับรถหรอกครับ
ไม่เกี่ยวกับทักษะการควบคุมด้วย

แต่เกี่ยวกับกระเป๋าตังค์,ความรู้เรื่องยาง,อายุยางที่ใส่และประเภทยางที่ใส่ด้วย

เอารถใส่ยางห่วยๆ ให้คุณกีกี้ ศักดิ์ นานา ขับ ผมว่าเขาเอาอยู่ครับ
จากประสบการณ์ที่ผมได้นั่งในรถ ที่คุณกีกี้ ขับดริฟโชว์ครับ