ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบรถ จบเศรษฐศาสตร์ เกรด2.2 ทำอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 5383 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
*ถ้าผิดห้อง ขออภัยล่วงหน้าครับ ผิดกฎลบได้เลยนะครับ*
รบกวนพี่ๆเพื่อนๆครับ ขอพื้นที่เล็กๆถามถึงอนาคตซักหน่อย ตามหัวข้อเลยครับ กำลังจะเรียนจบปริญญาตรี จากคณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยของรัฐแห่งหนึ่ง เกรดประมาณ2.2ครับ ชอบรถมากกกก สามารถทำอะไรเกี่ยวกับรถ ในตำแหน่งไหน ยังไงได้บ้างครับ ขอบคุณมากครับ งดดราม่านะครับ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
Re: ชอบรถ จบเศรษฐศาสตร์ เกรด2.2 ทำอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 17:30:32 »
Marketing Officer ไม่ใช่เซลล์ ทำที่ สนง.ใหญ่

Isuzu

http://th.jobsdb.com/th/en/job/marketing-officer-300003001381982

ออฟไลน์ Gunners-headlight

Re: ชอบรถ จบเศรษฐศาสตร์ เกรด2.2 ทำอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 17:38:59 »
ไม่จำเป็นว่าต้องตรงสายที่จบมาหรอกคับ ถ้าใจรักจิง ทำมันให้สุดครับ ศึกษา หาความรู้ จนเกิดความชำนาญในอาชีพของตัวเอง..
คำถามที่ตั้ง กว้างมากคับ ... ผมแนะนำให้ ไปฝังตัวกับค่ายรถ เก็บเกี่ยวประสบการณ์คับ :D

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 17:46:34 »
เห็นหลายคน ออกมา หาความรู้เพิ่ม เปิดอู่ซ่อมรถ เป็นเจ้าของกิจการไป
ยิ่งปัจจุบัน รถในท้องตลาดเยอะ ทำดี งานดี ลูกค้าเยอะ ยิ่งมีสื่อโซเชียล ปากต่อปาก คีย์บอร์ดต่อคีย์บอร์ด ก็อยู่ได้สบายๆครับ

อันนั้นคนชอบนะครับ

ชอบอันไหน จะไปได้ไวอันนั้นครับ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 18:06:09 »
อุทิศตนครับ อยากรู้อะไรเอาตัวไปอยู่กับสิ่งนั้นๆและอยู่ให้นานพอ อย่าเอาเรื่องเกรดมาเป็นปมลดขนาดฝันลงไป ชอบรถก็หางานเกี่ยวกับรถตำแหน่งไหนๆถ้าไม่เกี่ยงงานย่อมได้ความรู้แน่นอน แล้วค่อยๆเก็บเกี่ยวประสบการณ์เก็บทุนไปเรื่อยๆ ค่อยๆต่อยอดถ้ายังไม่มีทุนก็เป็นนายหน้าหรือตัวแทน พ่อค้าคนกลางซื้อมาขายไปกินกำไรจาก% สั่งอุปกรณ์ประดับยนต์มาจากจีน ญี่ปุ่น   ถ้าชอบและสามารถหาเงินจากสิ่งที่ชอบเป็นถือว่าเป็นคนที่เจ๋งมากๆ และคุณจะมีความสุขกับการทำงาน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 18:21:07 »
ชอบแนวไหนไปแนวนั้น
จริงจังพอหรือเปล่า หาโอกาศพิศูจน์ตัวเองให้โลกได้เห็น
เริ่มวันนี้เดี๋ยวจากสิ่งเล็กๆ วางแผนต่อไปทีละขั้น

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 18:39:15 »
ความคิดผมนะ
1.เป็นเซลล์ขายรถ ใช้ความชอบให้ความรู้ลูกค้าได้ดี
2.เซลล์ขายอะไหล่  หรือพนักงานตามร้านอะไหล่ เพื่อเก็บข้อมูลเผื่อจะหาอะไหล่เองในอนาคต
3.อันนี้ยอมลดความรู้ ไปเป็นลูกมือช่างตามร้านเซอร์วิสเพื่อศึกษาเรื่อง การเปลี่ยนถ่ายของเหลว เปลี่ยนชิ้นส่วนโน่นนี่ เปลี่ยนยาง ฯลฯ ที่ไม่เกี่ยวกับการซ่อมเครื่อง เผื่อไปเปิดร้านเอง(ผมเองก็อยากทำแบบนี้เหมือนกัน)
4.สอบทำงานราชการ หรือธนาคารรัฐ มีเงินค่อยซื้อรถมาแต่ง มาทำเอา
 ผมว่าเกรดเฉลี่ย 2.2 จบใหม่ๆไม่มีประสบการณ์จะทำงานในบริษัทรถตรงตามสายงานมันจะยากน่ะสิครับ
  แต่ก็ขอให้ประสบพบพางานที่ชอบตามฝันครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 18:56:39 »
ผมชอบรถ จบเศรษฐศาสตร์ (10กว่าปีละ)
อยู่วงการประกันรถยนต์ ก็มีประโยชน์ตรง
รู้จักรถ  อู่  อะไหล่ พอจะแนะนำคนรอบข้างได้
...
....

เกรดเฉลี่ยของคุณ Micjty ออกจะน้อยไปนิด
ถ้ายังไม่มีแพลนเปิดกิจการเองเร็วๆ นี้
ผมแนะว่าเรียนต่อโท  ชุบตัวก่อน 

ผมเคยแนะนำญาติ เกรดประมาณคุณ
ขอทุนไปเรียนโท mba ไต้หวัน
(ใช้ภาษาอังกฤษ) เรียนฟรี 2 ปี  ได้ของแถม
คือ ภาษาจีนกลาง
กลับมาสมัครงานง่ายเลย
(ไต้หวันแหล่งผลิตอะไหล่รถด้วย)

ส่วนด้านรถยนต์ตรงๆ  เพื่อนส่วนมากที่ทำงาน
สายรถยนต์ isuzu toyota nissan ford
จะจบตรีวิศวะ แล้วต่อโทวิศวะ/MBA
แต่งานหนัก ไม่มีอิสระ เพราะหัวหน้าญี่ปุ่นคุมเข้ม

จบเสดสาด ต่อบริหาร สมัครงานบริษัทรถ ได้ก็จริง  แต่จะได้ปฏิบัติงานเกี่ยวข้องกับรถ มากน้อยแค่ไหน
กลัวจะไปเป็นฝ่ายวางแผน การตลาด การเงิน
ไปซะมากกว่า
(สายงานนี้ วุฒิ ป.ตรี แข่งขันยาก)

หรือจะลองสมัครเป็นเซลล์ขายรถดู
อาจจะมีความสุขที่ได้อยู่กับรถ และให้คำแนะนำครับ

อายุยังน้อย  มีเวลาลองหาที่ชอบได้อยู่ครับ  สู้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2017, 18:58:32 โดย TRcdi »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 19:25:10 »
เกรดนี่เป็นกำแพงหลักเลยครับ 

เพราะมันหลายบริษัทที่มี  เงื่อนไขของเกรดเข้ามาเกี่ยวข้อง ซึ่งต่ำควรจะมี 2.75  เพื่อง่ายต่อการเข้าสัมภาษณ์ 

(จริงเกรดกับการทำงานเจริงมันคนละเรื่อง แต่มันก็ชี้วัดได้บ้าง) 

ถ้าเกรดประมาณนี้คงแนะนำเหมือนคุณ TRcdi ว่าเรียนโทต่อครับถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องฐานะครับ แต่ตอนเรียนโท มันจะเป็นการเอาประสบการณ์มาแลกเปลี่ยนกัน  คุณจะคุยกับคนที่มีประสบการณ์ทำงานลำบากกว่าครับมุมมองจะคนละมุมเลย   การตัดสินใจงานจะเห็นชัดเลยว่า คนมีประสบการณ์เฉียบกว่า 

งาน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 19:33:08 »
ไปเป็นลูกน้องก่อนครับ อะไรก็ได้ อย่าเพิ่งเป็นเจ้าของกิจการเองเลยครับ มีคนรอบตัวผมที่ฐานะที่บ้านปานกลาง พอลูกจบมาก็ขอทำกิจการเอง ไม่อยากเป็นลูกน้องใคร สุดท้ายเจ๊งไม่เป็นท่า แถมเอาสมบัติที่ดินของพ่อแม่ไปขายพยุงกิจการหมดตัว สุดท้ายก็ไปไม่รอด ทีนี้อายุเยอะขึ้น ต้นทุนไม่มีแล้ว จะไปสมัครงานก็ยาก   ตรงข้ามกับเพื่อนคนนึง พ่อแม่รวยมากๆระดับหลายร้อยล้าน เจ้าของโรงแรมระดับห้าดาว พอเพื่อนผมเรียนจบโท ก็ไปทำงานในบริษัทเอกชนค่อยๆไต่ขึ้นมาจนตำแหน่งใหญ่โตในบริษัท มันบอกว่าวันนึงมันจะเอาประาบการณ์ที่ได้ไปทำกิจการของตัวเองและก็ดูแลกิจการของพ่อแม่ต่อ  วิธีคิดต่างกันลิบ

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 19:56:54 »
ผมจบวิศวะ แต่ชอบรถมากเหมือนกัน ปัจจุบันทำงานไซด์ ก็คิดว่ายังไม่ใช่ตัวต้นของตัวเอง และก็มีความคิดที่ว่าอยากขับรถไฟฟ้า เพราะขับรถยนต์มาเยอะละ เลยอยากลอง  ::)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 20:02:35 »
Product Planning วางแผนผลิตภัณฑ์น่าจะพอได้นะครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 20:28:49 »
มีหลายสายงานมากมายเลยครับบริษัทรถยนต์

ผมเองก็จบเศรษฐศาสตร์เหมือนกัน แล้วก็มาทำงานเป็น marketing บริษัทรถ
จะบอกว่าที่บริษัทรถมีหลากหลายรูปแบบชนิดงานมาก หลังไมค์ดีกว่าครับจะได้คุยง่ายๆ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 20:35:58 »
สมัย ผม ป ตรี เกรดไม่เยอะ เศรษฐศาสตร์ จามจุรี ก็ทำที่ Toyota สำโรงครับ เป็นstrategies planning
งานแรกโดนให้ทำ การทำยังไงให้ ไฟล์แชร์ในโรงงาน ที่เกตเวย์และสำโรง ไม่มีไฟล์ที่ผิดpolicy

งงมะ?  กำลังจะบอกว่า.  ทุกบริษัท. ทำเหมือนกัน คือ. ขายสินค้าและ/หรือบริการ ทั้งนั้นไม่ต่างอะไรกับtesco lotusหรอกครับ. การได้ทำงานในส่วนของ office/ factory ของบริษัทรถ ก็ไม่ได้จะมีโอกาสได้ทราบหรือรับรุ่อะไรสักเท่าไร ยกเว้นคุณได้involveในโครงการนั้นๆ

หากอยากมีความรู้ด้านยานยนต์ ไม่จำเป็นต้องทำงานที่บริษัทรถครับ. ปัจจุบันผมอยุ่BOT ผมก้อสนใจรถได้ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 20:52:17 »
มันอยู่ที่เป้าหมายอยากทำอะไรครับ

อยากทำงานบริษัทระดับโลก
อยากทำกิจการขายของ
เป็น freelance

แล้วก็วางแผนตามนั้นครับ

แน่นอนตอนแรกจะลำบาก แต่พอมี ปสก connection รู้แหล่งที่มาต่างๆ แล้ว ก็น่าจะทำอะไรได้มากกว่าเดิมนะครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 21:05:14 »
หมายถึง อยากได้เงินเยอะๆมาซื้อรถเทพๆ หรือว่าอยากประกอบอาชีพเกี่ยวกับรถครับ?

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 21:17:55 »
สมัย ผม ป ตรี เกรดไม่เยอะ เศรษฐศาสตร์ จามจุรี ก็ทำที่ Toyota สำโรงครับ เป็นstrategies planning
งานแรกโดนให้ทำ การทำยังไงให้ ไฟล์แชร์ในโรงงาน ที่เกตเวย์และสำโรง ไม่มีไฟล์ที่ผิดpolicy

งงมะ?  กำลังจะบอกว่า.  ทุกบริษัท. ทำเหมือนกัน คือ. ขายสินค้าและ/หรือบริการ ทั้งนั้นไม่ต่างอะไรกับtesco lotusหรอกครับ. การได้ทำงานในส่วนของ office/ factory ของบริษัทรถ ก็ไม่ได้จะมีโอกาสได้ทราบหรือรับรุ่อะไรสักเท่าไร ยกเว้นคุณได้involveในโครงการนั้นๆ

หากอยากมีความรู้ด้านยานยนต์ ไม่จำเป็นต้องทำงานที่บริษัทรถครับ. ปัจจุบันผมอยุ่BOT ผมก้อสนใจรถได้ครับ

ตามนั้นครับ

ผมทำงานเกี่ยวกับคุมโปรเจ็คท์โดยตรง ยังไม่เห็นอะไรเกี่ยวกับรถเลย
นอกจาก part list

ส่วนถ้าจบวิศวะอยู่ pd ก็เห็นแต่ part ใน drawing เป็นชิ้นๆ

อยู่ในโรงงานรถไม่ได้เห็นรถรุ่นใหม่ๆ แต่จะเห็นรถที่ผลิตอยู่ในโรงงาน ผลิตไปเรื่อยๆ
ถามว่าคนรักรถควรจะมาอยู่มั้ย ผมว่าอย่าดีกว่า
ถ้ารักรถมากๆ ทำพวกรีวิวรถ หรือไปสมัครเป็นพวกสื่อรีวิวรถครับ จบเป้ง
เซลส์ก็ได้ แต่เขาจะกดดันให้เราทำยอดจนเราเปลี่ยนจากรักมาเป็นเกลียดได้ครับ

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 21:21:21 »
หมายถึง อยากได้เงินเยอะๆมาซื้อรถเทพๆ หรือว่าอยากประกอบอาชีพเกี่ยวกับรถครับ?

ประกอบอาชีพเกี่ยวกับรถครับ

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 21:50:46 »
Product Expert ตามดีลเลอร์รถยุโรป มีรับอยู่ครับ แต่ต้องอัพเดทตัวเองอยู่ตลอดเวลานะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 22:09:57 »
ขายรถครับ หาช่องทางขายอย่างอื่นเกื่ยวกับรถด้วย

เกรดไม่เกื่ยว

ไม่มีอะไรรวยเร็วเท่าซื้อมาขายไปครับ อย่าไปนั่งรอเงินเดือนรวยช้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2017, 22:43:02 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 07:21:11 »
ต้องลองครับ
1.เปิดเวปสมัครงาน หางานที่เป็นบริษัทผลิตชิ้นส่วนรถยนต์(มีเยอะมากๆ)
2.เขียนเรซูเมดีๆ ใช้ภาษาอังกฤษถูกต้อง อย่าจ้างใครเขียนให้เขียนเองแต่เขียนให้ดีๆเนื้อหาดีครบถ้วน
3.ส่งเรซูเมไปยังที่เปิดรับตรงสายเรา ไม่ต้องใหญ่โตมาก ขอให้มั่นคงและเป็นบริษัทผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ก็พอ
4.ถ้าเข้าตา อาจมีเรียกสัมภาษณ์ เตรียมตัวดีๆ บริษัทที่ใหญ่หน่อยจะสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ คำถามจะเป็นแพทเทิ้ลเดิมๆ เตรียมคำตอบดีๆไว้
5.ถ้ามีที่ไหนเรียก อย่าปฏิเสธไปสัมภาษณ์ตามเวลาที่เค้านัด ห้ามเลื่อนห้ามสายแม้แต่วินาทีเดียว จริงๆควรไปถึงก่อนเวลา 20นาทีเป็นอย่างน้อย

เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ เดียวยาว
มีชวงหนึ่งผมทำงานเป็น Admin ดูแลหมดแม้กระทั่ง HR ก็ประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 16:36:03 »
เซลขายรถโลดครับ คุณทำได้ดีแน่ๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 12:15:11 »
สมัครไปหลายๆแห่งครับ ที่เกี่ยวกับรถ