ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถแล้ว เพิ่งเจอปัญหาตัวรถเป็นรอย ไม่เรียบ ทำไงดีครับ  (อ่าน 7843 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
เสาร์ที่ผ่านมา เพิ่งไปออก nissan tiida มาครับ  (hb 1.6) เซ็นรับรถแล้ว  มาเจอที่บ้านว่าพอเปิดส่วนประตูด้านหลังขึ้น (ประตูที่ 5)   ส่วนของตัวรถด้านใน ตรงที่เป็นขอบหลังคากับรอยประตูนั้น   เป็นลอยคลื่นๆ ทั้ง 2 ฝั่งครับ  เหมือนเหล็กออ๊อกไม่เนียน  ทำให้ดูทีแรกแล้วนึกว่าสีดูมันพองน้ำ    ขอคำแนะนำครับ  ว่ารถของใน web ใครเจอแบบนี้มาก  แล้วทำไงกันต่อครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
แจ้งศูนย์ที่ซ์้อมาขอเปลี่ยนชิ้นส่วนนั้นโลดดดดครับ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ไม่แน่ใจ แต่ถ้าเป็นรอยต่อ ผมว่าปกติน่ะ แต่อย่างไรก็ตาม ต้องไปดูคันอื่นเทียบกันครับ

• **
มันเป็นปูด ตะปุ่มตะป่ำที่เนื้อตัวรถครับ  ไม่ใช่ที่ชิ้นส่วน  คนอื่นเป็นมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าสีมันเรียบร้อยก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ   ถ้ารถไม่ได้มีอะไรมากก็ต้องทำใจไป รถผมเองก็มีหลายจุดที่มีปัญหาเรื่องสีแบบว่ามีรอยหยดสีในหลายๆที่ แต่ถ้ามองผ่านๆก็ไม่เห็นอะไรเลยทำใจเป็นไม่เห็นไป เพราะผมคิดว่าคันอื่นอาจจะเป็นมากกว่านี้อีก อิอิ
ถึงเวลานั้นถ้าเราไปเจอคันใหม่เราตรวจไม่เจอจุดนี้ก็ไปเจอจุดโน้น  ยังไงดูแล้วกันครับว่ามันเป็นเยอะมั๊ย ถ้าเยอะก็ยอมกันไม่ได้

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
พอจะมีรูปให้ดูมั้ยครับ... ;)

• **

มากๆจะเป็นที่ในส่วนฝั่งซ้ายครับ

• **
มันอยู่ตรงช่วงไฮโดลิคสีดำด้านขวาครับ

• **
คือที่มันปูดไม่เรียบเนี่ยะ  ผมกังวลเรื่องผิวที่ไม่เรียบและเป็นคลื่นแบบนี้ จะทำให้เป็นสนิมได้ง่ายในระยะยาวหน่ะครับ
ช่วยแนะนำทีครับ ว่าจะทำยังไงดี 

ออฟไลน์ Newhang

เท่าที่ดูคิดว่าไม่มีปัญหานะครับ ถ้ามันไม่ได้โป่งออกมาเฉพาะสี แล้วเอานิ้วกดแล้วจะมีลอก หลุด หรือแตก

เรื่องนี้เคยเกิดกับ เทียน่าเหมือนกันครับ มีคนโพสไว้ ซึ่งก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ในตอนนั้นเค้าชี้แจ้งว่าเป็นสะเก็ดการเชื่อมเท่านั้นที่เห็นเป็นสนิมไม่ได้เป็นที่เหล็กรถ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมมองว่าเป็นเรื่องปกติครับ

ห้องเครื่องของ BMW ซีรีส์ 5 E60 ล็อตแรกๆ น่าเกลียดกว่านี้อีกครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
พอดีฝนตกเลยออกไปดูไม่ได้ เดี๋ยวถ้าว่างจะดูให้ว่ารถผมมีรอยแบบนี้หรือเปล่า

ส่วนตัวผมคิดว่าตราบใดก็ตามที่มีสีปกคลุมอยู่ทั่ว สนิมมันไม่มาง่ายๆหรอกครับ ในห้องเครื่องกับซุ้มล้อ
ถ้าลองเปิดๆดูจะมีรอยเชื่อมแบบนี้ทั่วไปหมดอยู่แล้วแหละครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าไม่มีปัญหานะครับแบบนี้  อาจเป็นเรื่องปกติด้วย  แต่ จขกท. อาจไม่สบายใจลองเครมดูครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ #PETH#

ผมมองว่าเป็นเรื่องปกติครับ

ห้องเครื่องของ BMW ซีรีส์ 5 E60 ล็อตแรกๆ น่าเกลียดกว่านี้อีกครับ

ถูกครับ

ออฟไลน์ i-din

รอยที่ว่าอยู่ตรงไหนนะ

ปล อ่านทีแรกนึกว่าเป็นนอกตัวรถซะอีกแน่ะ สงสัยเราจะอ่านผ่านๆ น่ะครับ แต่เท่าที่ดูจากรุป ผมว่าไม่เห็นเป็นรอยอะไรเลยนะครับ ตราบใดทีสีคลุมตัวรถหมด ก็ไม่เป็นสนิมแล้วล่ะ ถ้าลอกออกจนเห็นเนื้อเหล็กหรือบางจนผิดสังเกต ก็ควรเคลมนะครับ

• **
จะลองไปที่ศูนย์ศุกร์นี้ดูครับ เพราะมันเป็นตรงจุดที่ไม่น่าใช่รอยต่อ  ทำไมถึงมีรอยแบบนี้เกิดขึ้นได้ เหมือนรอยอ๊อกเหล็กติดกันเลยครับ  ดูรถ Tiida รุ่นก่อนของพี่ทีบริษัท เรียบร้อยดี ไม่มีแบบเราด้วย  อย่างแรกอยากรู้ว่ามันคือรอยอะไร  แล้วคันอื่นเป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ไม่เป็นอะไรหรอกครับ มันเป็นแค่รอยเชื่อมเฉยๆ น่ะครับ ไม่น่าเกลียดเท่าไร ขนาด City ของแม่และพี่สาวของผมยังมีเลยครับ เป็นตรงขอบหน้าต่าง(ข้าง) ด้านในน่ะครับ

• **
รอยนี้มันอยู่ด้านในแตตรงที่เป็นไฮโดรลิก (ประตูที่ 5)  กลัวเรื่องสีที่จะลอกออกง่ายกว่าปรกติครับ  เพราะถ้าลอกเมื่อไหร่ สนิมต้องตามมาแน่ๆ 

• **
ปัญหาอย่างนี้ ถ้าไปที่ศูนย์  เค้าจะว่าเป็นเรื่องปรกติ ไม่จำเป็นต้องแก้รึเปล่าครับ   ถ้างั้น จะได้ไม่ต้องไปอะไรมากกับศูนย์หล่ะ

ออฟไลน์ Sman

ผมว่าเป็นรอยเชื่อมธรรมดาน่ะ บางคันเป็นมากกว่านี้อีก

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
ขับทีด้าตัวท็อป ห้าประตูครับ

เป็นเหมือนกัน แต่ไม่รู้นะ ผมเฉยๆ เพราะมันอยู่ลึก และสีมันก็คลุมปกติ

เนื้อมันอาจจะไม่เรียบร้อยบ้าง แต่ผมว่ารถรุ่นอื่นๆ ก็น่าจะมีแบบคล้ายๆกันนะครับ

• **
วันศุกร์นี้คงเข้าไปที่ศูนย์เพื่อให้เค้า comment ดูด้วย แต่ไม่ serious มากเท่าทีแรกแล้ว  ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

มันคงเป็นความผิดพลาดของแขนกลอัจฉะริยะคงล้าจากการทำงานหนักมาทั้งวัน

ก็เลยพลาดไปโดนนิดหน่อย

***อย่าซีเรียดนะครับ

• **
ไปศูนย์มาเมื่อวานแล้วครับ  เค้าบอกว่าเป็นรอยเชื่อมของแผ่นเหล็กปรกติ  จริงๆอยากรู้ว่าเค้าจะ comment ยังไงด้วยครับ  ขอบคุณทุกความคิดเห็น ช่วยได้เยอะจริงๆ