ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัท อื่นของ msg จะโดนกระทบหรือไม่ครับ  (อ่าน 3741 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
สืบเนื่องจาก 
https://www.matichon.co.th/news/566891

เช่น บ.ประกันAXA หรืออื่นอื่น ถ้าต้องปิดกิจการจากข้อหาฟอกเงิน
ลูกค้าจะมีผลกระทบไหมครับ

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
Re: บริษัท อื่นของ msg จะโดนกระทบหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 06:51:34 »
มันยังไม่มีอะไรระบุว่าฟอกเงินเลยนะครับสำหรับ msg niche car ตอนนี้ยังแค่โดนเลี่ยงภาษีเรื่องเดียวและmsg ยังไม่มีกาชี้มูลความผิดชัดเจนคุณก็พยายามบอกว่าฟอกเงิน เข้าใจเรื่องกฎหมายภาษีกับฟอกเงินไหมครับคนละเรื่องน่ะครับเหมือน vw โกงภาษีค่ามลภาวะที่อเมริกาผมถามว่า vw ฟอกเงินไหมครับ แยกเป็นเรื่องๆน่ะครับเรื่องภาษีผิดก็ว่ากันไปว่าใครไม่ถูกต้องอย่างไร ส่วนฟอกเงินเหมือนพยายามโยงว่าคนขายรถหรือใช้รถหรูทุกรายมีความผิดเท่ากับฟอกเงิน ไปดูนะครับว่าผิดข้อหาอะไร ส่วนข่าวคุณผมก็อธิบายในกระทู้ข้างล่างแล้วน่ะครับยังไม่มีการชี้มูลความผิดกับใครที่ชัดเจนยังพูดลอยๆว่าได้ข้อมูลมาถ้าชัดเจนชี้มูลความผิดแล้วถึงจุดนั้นค่อยว่ากันครับ

Re: บริษัท อื่นของ msg จะโดนกระทบหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 07:01:11 »
ถ้าบอกว่า vw เป็น case ของอเมริกา ผมย้อนมาเมืองไทยก็ได้ครับเรื่องการซื้อขายหุ้นของตระกูลหนึ่งมีการชี้มูลความผิดว่าเลี่ยงภาษีและศาลตัดสินเรียบร้อยแล้ว case นี้ฟอกเงินหรือไม่ครับหรือวงการรถในอดีตมีรถขนาดเล็ก 850 cc ประกอบในประเทศมีปัญหาเรื่องการเสียภาษีไม่ถูกต้องเพราะสำแดงว่าเป็นกระบะแต่รูปแบบเป็นเก๋งอย่างนี้ฟอกเงินไหมครับ หรือเก่ากว่านั้นรถหรูจากเยอรมันขายเป็นแวนตู้ทึบแล้วมาเจาะเป็นแวนโดยสารมีการระบุว่าเสียภาษีไม่ถูกต้อง case นี้ฟอกเงินไหมครับ ลองพิจารณาให้เข้าใจเกี่ยวกับฐานความผิดก่อนนะครับก่อนที่จะถามหรือ link ภาพกันผิดครับ

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 07:04:17 »
ที่น่าตกใจกว่านั้นคือ ต่อให้สำแดงราคานำเข้าถูกต้อง แต่ดันเป็นข้อมูลรถที่ถูกขโมยมาจริงๆล่ะก็  ??? :'(

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 07:31:52 »
ที่น่าตกใจกว่านั้นคือ ต่อให้สำแดงราคานำเข้าถูกต้อง แต่ดันเป็นข้อมูลรถที่ถูกขโมยมาจริงๆล่ะก็  ??? :'(
ถ้าจริงก็น่าตกใจและไม่น่าให้อภัยอย่างมากครับแต่ลองไปอ่านในกระทู้ของคุณรถสีเขียวที่ผมตอบข่าวนี้ของคุณpaulmoderndog นะครับว่าระบุตัวว่ามีใครทำจริงๆหรือยังหรือมีหลักฐานหรือรถที่ระบุคันได้ว่าขโมยมาชัดเจนหรือยังครับและวิธีการตรวจสอบก็ไม่ยากครับแต่เหตุผลในการอายัดวันพุธว่าเสียภาษีไม่ถูกต้องรอแถลงวันพฤหัส วันพฤหัสแถลงบอกรอตรวจสอบเอกสารและมีคำพูดอ้างแต่ยังไม่มีการแสดงหลักฐานที่ชัดเจนว่ามีรถขโมยนำเข้ามาเป็นของ 2 บริษัทนี้หรือพบรถขโมยในรถที่ถูกอายัดหรือไม่ครับและเนื้อข่าวก็ยังระบุว่าตรวจสอบ ถ้าเรื่องจโมยเป็นเรื่องหลักในเหตุผลที่ต้องอายัดเมื่อวันพุธทำไมไม่แจ้งเหตุผลนี้แก่นักข่าวแจ้งแค่เรื่องภาษีอาจไม่ถูกต้องเท่านั้น(หาข่าวที่ลงวันที่ 24 ดูได้ครับ) เพราะถ้าแจ้งเหตุผลแรกและจริงมีน้ำหนักเป็นเรื่องที่ร้ายแรงกว่าเรื่องภาษีอีกครับ และสมควรดำเนินการกว่าครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 09:39:12 »
รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้หากหลบเลี่ยงภาษีมันจะไปโดนกฎหมายฟอกเงินเข้าไปอีกเด้งด้วยนะครับ

ไม่รู้ประกาศใช้หรือยัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 09:55:59 »
รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้หากหลบเลี่ยงภาษีมันจะไปโดนกฎหมายฟอกเงินเข้าไปอีกเด้งด้วยนะครับ

ถ้าใช้คงต้องมีการชี้มูลความผิดประกอบจากจนท.อย่างเป็นทางการครับถึงจะ confirm ว่าฟอกเงินครับส่วนใน case MGC นี้แม้กระทั่งเรื่องเลี่ยงภาษียังต้องรออย่างเป็นทางการเลยครับ ณ ตอนนี้ เพราะผลสอบยังไม่ออกมา ถ้าออกมาเมื่อไหร่คงต้องลุ้นว่าผิดหรือไม่ถ้าผิดจะโดนเรื่องอื่นอีกหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 10:07:05 »

ถ้าใช้คงต้องมีการชี้มูลความผิดประกอบจากจนท.อย่างเป็นทางการครับถึงจะ confirm ว่าฟอกเงินครับส่วนใน case MGC นี้แม้กระทั่งเรื่องเลี่ยงภาษียังต้องรออย่างเป็นทางการเลยครับ ณ ตอนนี้ เพราะผลสอบยังไม่ออกมา ถ้าออกมาเมื่อไหร่คงต้องลุ้นว่าผิดหรือไม่ถ้าผิดจะโดนเรื่องอื่นอีกหรือไม่ครับ

ตอนนี้อยากทราบผลเหมือนกันครับ แบบนี้เราจะแน่ใจได้อย่างไรว่าซื้อจากตัวแทนอย่างเป็นทางการแล้วจะปลอดภัย หากไม่ใช่บริษัทแม่เข้ามาดำเนินงานเองอย่าง BMW และ Mercedes

หากมีการหลบเลี่ยงภาษีจริง ในกรณีแบบนี้ทางผู้ซื้อต้องรับภาระด้วยหรือเปล่าครับ ข้อนี้ผมอยากเรียนสอบถามเป็นความรู้ ^^ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 11:22:11 »

ตอนนี้อยากทราบผลเหมือนกันครับ แบบนี้เราจะแน่ใจได้อย่างไรว่าซื้อจากตัวแทนอย่างเป็นทางการแล้วจะปลอดภัย หากไม่ใช่บริษัทแม่เข้ามาดำเนินงานเองอย่าง BMW และ Mercedes

หากมีการหลบเลี่ยงภาษีจริง ในกรณีแบบนี้ทางผู้ซื้อต้องรับภาระด้วยหรือเปล่าครับ ข้อนี้ผมอยากเรียนสอบถามเป็นความรู้ ^^ ขอบคุณครับ

ณ วันนี้เท่าที่ได้ยินมาผู้บริโภคยังไม่โดนนะครับซึ่งอ้างอิงจากการอายัดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วมีการกล่าวถึงครับแต่จริงๆแล้วจะเป็นอย่างไรไม่ทราบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 11:45:38 »

ในกรณีนี้ถ้าเป็นตัวแทนอย่างเป็นทางการผมฟันธงได้เลยว่าไม่น่าจะมีปัญหารถขโมยมาขายหรือเลี่ยงภาษีแน่นอน เพราะว่าทางบริษัทแม่ต้องมีการตรวจสอบประวัติต่างๆ ก่อนแล้วแล้วต้องมีการอย่างเป็นทางการด้วย
   ส่วนผู้นำเข้าอิสระจะนำรถเข้ามาขายโดยทำการสั่งรถและขนส่งเข้ามา อาจจะมาจากตัวแทนในต่างประเทศหรือจากที่ไหน หรืออาจจะเอารถที่ยืดจากต่างประเทศเข้ามาก็ได้ ซึ่งตรงนี้จะทำให้เกิดช่องว่างในการแจ้งราคา และหลีกเลี่ยงภาษี ซึ่งในกรณีนี้ก็ตะโดนข้อหาหลีกเลี่ยงภาษีส่วนเจ้าของรถที่ซื้อไปแล้วจะโดนหรือไม่ผมคิดว่าไม่โดน เพราะว่าทางผู้นำเข้าอสิระก็ขายราคาเต็ม เกือบเท่าตัวแทนอย่างเป็นทางการ
  เช่น
  ตัวแทนอย่างเป็นทางการ ขาย เฟอร์ 30ล้าน แต่แจ้งราคาน้พเข้ามา 8 ล้านต่อคัน โดนภาษี 17 ล้าน แล้วรวมราคารถอยู่ที่ 25ล้าน และตั้งราคาขายในประเทศ 30 ล้าน และถ้าเกิดปัญหาหนักก็ยังมีคนจากบริษัทแม่คอย support โดยตรง
  แต่ทางผู้นำเข้าอิสระ อาจจะแจ้งราคาว่ารถคันนี้ 2 ล้าน และเมื่อคำนวณภาษี จะโดนภาษีประมาณ 5 ล้าน รวมราคารถแล้ว จะเท่ากับ 7 ล้าน แต่ตั้งราคาขาย 28ล้าน ซึ่งจะถูกกว่าตัวแทนอย่างเป็นทางการเล็กน้อย เพื่อสร้างความน่าสนใจ และการ support ก็จะมาจากผู้นำเข้าเอง และ Support จากจุดที่ทางผู้นำเข้าอิสระได้ไปซื้อรถเขามาเท่านั้น ซึ่งคนที่ซื้อก็ไม้ไดรู้อะไรด้วยเลยว่าผู้นำเข้านั้นเลี่ยงภาษี และคัวแทนอย่างเป็นทางการจะไม่ค่อย support รถกลุ่มนี้ให้ ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน

ส่วนจะโดนเรื่องกฎหมายฟอกเงินหรือไม่นั้นถ้าทางผู้ถูกแจ้งข้อกล่าวหาสามารถชี้แจ้งและพิสูจน์ที่มาของเงินได้ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็จะโดนขอหาฟอกเงินครับ ยกตัวอย่างคุณแพท นปภา ที่ชี้แจ้งเงินส่วนต่างๆได้และเงินนั้นมีที่มาที่ไป ส่วงที่ได้รับโอนมาจากพ่อของลูก ไม่สามารถแจ้งที่มาที่ไปได้ก็ให้ ตร. อายัดไว้ไปตรวจสอบที่มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2017, 11:52:56 โดย BoringZee »

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 17:29:52 »
เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ในบ้านเรา ทำกันมานานมาก นักธุรกิจ ผู้มีอำนาจต่างๆ เรื่องมันถึงผ่านจนจบมาได้

อยากทราบเหมือนกันว่า ถ้าคุ้ยไปเจอหลายๆคน หลายๆเคส จะเป็นยังไงต่อไป

แล้วเคสในอดีต จะรื้อมาจัดการด้วยมั๊ย