ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวDSIกับตัวแทนรถนำเข้าชื่อดัง  (อ่าน 3828 ครั้ง)

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
ข่าวDSIกับตัวแทนรถนำเข้าชื่อดัง
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 15:10:44 »
มีใครได้ตามข่าวนี้กันบ้างครับ มีความเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
เห็นล่าสุดลงข่าวว่าไปเข้าตรวจสอบRolls-Royce กับทาง
Aston Martin คิดว่าจะเกิดผลกระทบกับผู้บริโภค ที่ได้
ซื้อรถยนต์ผ่านทางตัวแทนที่มีปัญหามั้ยครับ ในเรื่องของการ
เรียกเก็บภาษีย้อนหลัง จากการที่สำแดงราคาสินค้าต่ำกว่าความเป็นจริง
เพื่อชำระภาษีในฐานราคาที่ต่ำลง รวมถึงเรื่องของรถยนต์จดประกอบหรือ
มอเตอร์ไซด์Big Bike พวกทะเบียนแท้ สมอ.
ตั้งแต่ปี2554 ซึ่งภายหลัง ทางการก็ไม่อนุญาตให้นำเข้าโครงรถยนต์
เปล่าเข้ามาเพื่อแจ้งจดประกอบอีกต่อไปเมื่อกลางปี 2555 พวกนี้จะมีผลกระทบ
อีกมั้ยครับ ซึ่งส่วนตัวผมมองว่า คงไม่ถึงขึ้นยึดรถ แต่อาจมีการเรียกเก็บภาษี
ส่วนเพิ่มเติม ซึ่งภาระตรงนี้ สุดท้ายควรจะไล่เก็บเก็บจากผู้นำเข้า(จดประกอบ)
หรือผู้บริโภค เหมือนๆกับเคส Grey Market ชื่อดังที่กำลังโดนตรวจสอบ
หากผลพิสูจน์ออกมาปรากฎว่า ผิดจริงตามข้อกล่าวหา(ซึ่งผมมองว่าน่าจะผิดจริง)
แล้วสุดท้ายภาระตรงนี้ ใคร? จะเป็นผู้รับผิดชอบ เชื่อว่า หลายๆคนน่าจะเป็นลูกค้าหรือมี
เพื่อน ญาติ เป็นลูกค้า ของGrey Market ตอนนี้ผมนี่ได้ยินคนรอบตัวบ่นกันอุบว่าสรุป
กรูต้องจ่ายมั้ยกันเป็นแถวๆเออเลยคิดว่า อยากลองถามความเห็นดูเล่นๆว่า
มีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Re: ข่าวDSIกับตัวแทนรถนำเข้าชื่อดัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 15:50:40 »
ไม่เห็นเกี่ยวกับคนซื้อเลยครับ

คนซื้อทำอะไรผิด ??

ออฟไลน์ warez

Re: ข่าวDSIกับตัวแทนรถนำเข้าชื่อดัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 18:34:58 »
คนซื้อไม่ผิดตามหลักสากลโลก แต่กฏหมายใหม่ๆของไทย โดยเฉพาะกฏหมายเกี่ยวกับยาเสพติด
ออกแบบให้ผิดไปด้วย

เช่น ผมไปกู้เงินกับลีสซิ่งแถวๆบ้าน แต่ปรากฏว่าเจ้าของลีสซิ่งดันค้ายาเสพติด
ผมก็จะผิดไปด้วย ถึงแม้จะไม่รู้มาก่อนว่าเจ้าของลีสซิ่งขายยาเสพติดก็ตาม

พอจะเห็นอภินิหารของกฏหมายไทยหรือยังครับ

ออฟไลน์ Jenova

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 01:35:55 »
Gray เจ้าอื่นก็จะกระทบด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 04:11:55 »
ทาง DSI แจ้งว่ามีรถที่ทางเกรย์นำมาขายถูกขโมยมาจากอังกฤษ 42 คันนะครับ
และสำหรับผู้ซื้อรถดังกล่าว และครอบครองรถเหล่านั้น ขณะนี้ยังใช้ได้อยู่ แต่ถ้าเจ้าหน้าทีเรียกตรวจสอบและขอคืนเพื่อส่งคืนรถให้ทางอังกฤษ ก็ต้องส่งคืนนะครับ  เพราะรับซื้อของโจรมานะครับ
เห็นข่าวแล้ว กลัวไม่กล้ามองรถที่ไม่ได้มาจากศูนย์ หรือ ผู้ผลิตหรือตัวแทนจำหน่ายของยี่ห้อนั้นจริงเลยครับ คือได้รถถูกหน่อย แต่อาจได้ใช้ไม่นานก็โดนยึดคืนนะครับ

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 08:07:35 »
คนขายโดน เลี่ยงภาษี
ส่วนคนซื้อ เสียไม่ครบ ก็ไปจ่ายเพิ่ม
ส่วนของโจร คืน รถครับ แล้วไปไล่เบี้ยเอา
จะเห็นว่า ไม่มีของดี ราคาถูกจริงๆ ในโลกนี้ มันแลกมาด้วยความเสี่ยง บางอย่าง
เห็นด้วยกับกฏหมายครับ เราจะได้ ดูดีๆ ให้รอบครอบ ก่อนซื้อ
เป็นบทเรียนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 08:14:55 โดย Teera »

ออฟไลน์ DAVE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 10:13:34 »
เรื่องรถขโมยแล้วต้องส่งคืน ส่วนตัวผมว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะที่กรมศุลกากรก็มีการนำรถที่ถูกยึดเนื่องหลบเลี่ยงภาษีมาประมูลทุกปี
ส่วนหนึ๋งก็เป็นรถที่ถูกขโมยมา ตราบใดที่เราเสียภาษีและจดทะเบียนถูกต้องก็จบแล้วครับ
จะเอากฏหมายระหว่างประเทศข้อไหนมาคุ้มครองเรื่องขโมยรถนะครับ ขนาดส่งผู้ร้ายข้ามแดนซึ่งเป็นเรื่องที่ซีเรียสมากกว่า
ยังทำกันไม่ได้ง่ายๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 10:47:25 โดย DAVE »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 12:39:26 »
เท่าที่ติดตาม ยังไม่มีข่าวว่าจะเอายังไงกับผู้บริโภคเลยนะครับ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:31:25 »
ผลไม้พิษป้ะคับเนี่ย น่าจะต้องโดนด้วยนะ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:06:18 »
ไม่มีอะไรมาก ....ไฟเขียว รีดเค้นภาษีที่หลุดรอดแบบหลับตาข้างเดียว - ตอนนี้ถังแตก

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:11:09 »
ไม่มีอะไรมาก ....ไฟเขียว รีดเค้นภาษีที่หลุดรอดแบบหลับตาข้างเดียว - ตอนนี้ถังแตก

คิดเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้จัดเต็มมาก