ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฮบริดแบตแพงไหม  (อ่าน 24798 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: รถไฮบริดแบตแพงไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 10:24:33 »
สรุปเคสนี้จ่ายไปเท่าไหร่ครับ
บิล7แสนแต่เบ้นการันตีว่าจ่ายไม่เกิน250000???

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:07:14 »
Benz ออกมาชี้แจงแล้วนี่ครับ ถึงการรับประกันต่างๆ รวมทั้งราคาแบตด้วย ไม่เกิน 250,000 บาท อนาคตอาจจะต่ำกว่านี้ด้วย

http://www.siamsport.co.th/motoring/home/view.php?code=170527200545

ที่ Mercedes-Benz Thailand ออกมา แก้เกี้ยว นะ เหรอ ครับ

แล้ว ข้อความ ปิดท้าย ที่ว่า

อ้างถึง
ไม่อนุญาตให้คัดลอกรูปภาพหรือนำไปเผยแพร่รูปภาพต่อไม่ว่าวิธีใดๆ ถ้าฝ่าฝืนมีความผิดตามกฎหมายที่ระบุไว้สูงสุด

ถ้า Mercedes-Benz Thailand ดำเนินคดี กับ ใคร ก็ตาม ที่ คัดลอกรูปภาพ หรือ นำไปเผยแพร่ต่อ จาก กรณีนี้

ถ้า ศาล ตัดสิน ให้ ใคร ก็ตาม ที่ คัดลอกรูปภาพ หรือ นำไปเผยแพร่ต่อ ผิด จาก กรณีนี้

คล้าย ข้อความ ก่อนๆ ครับ

ขอให้ ภาครัฐ แห่ง ประเทศไทย รื้อถอน วิชา คณิตศาสตร์ ออกจาก ทุกหลักสูตร การเรียน การสอน ของ ประเทศไทย ครับ

ไม่มี ความจำเป็น ต้องเรียน วิชา คณิตศาสตร์ อีกต่อไป สำหรับ คน ที่อาศัยอยู่ ใน ประเทศไทย ครับ

@@@@@@@@@@@@@  ของ siam sport ครับที่ห้ามก๊อปปี้ ส่วนเบนซ์ คงอยากให้ก๊อปรัวๆๆๆ     
  ส่วนแบตเบนซ์ คงต้องให้ สคบ.ผ่าดูเหมือนกระทะ โคเรียคิง

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:23:59 »
Priusเปลี่ยนมา 2พันกว่าบาท ครับ
ยังมีคนมาตอบว่าเปลี่ยนทีเกือบแสนอยู่เรื่อยๆ
รถมันยังไม่ถึง10ปี ไม่มีใครได้จ่ายจริง ราคาเต็มหรอกครับ
พอเลย 10ปี ไม่ต้องเปลี่ยนแบตแล้วครับ น้ำมันล้วนวิ่งได้ครับ

เข้าใจว่า 2 พันกว่าบาทที่ท่านจ่าย น่าจะเป็นค่าแรงกับค่าทำลายแบตเตอรี่นะครับ
รถผม Camry Hybrid 2012 อายุสี่ปีกว่า-ไมล์เก้าหมื่นกว่าโล เพิ่งเปลี่ยนแบตฯ
ไม่ต้องต้องจ่ายสักบาท

การรับประกันแบตฯของโตโยต้าจะแบ่งเป็น 2 ช่วง 5 ปีแรกฟรีหมด
5 ปีหลังมีค่าแรง+ค่ากำจัดแบตฯเสื่อม   เดาว่ารถท่านอายุคงเลย 5 ปีไปแล้ว
เรื่องจะวิ่งน้ำมันล้วนๆ ขอเห็นต่างครับ
บอกได้เลยใช้งานจริงคงไม่ไหว เหมือนรถพิกลพิการยังไงยังงั้น

ตอนหน้าปัทม์รถโชว์ Check Hybrid System เครื่องติดตลอด ใช้งานรู้สึกเลยว่ายังมีโหลดดึงอยู่
กลายเป็นเครื่อง 2.5 ลิตรที่เรี่ยวเเรงไม่ได้เหนือกว่ารถสันดาปปกติ 2.0 ลิตรเลย เผลอๆจะโดนแซงเอา
ตอนระบบ Hybrid ปกติกินน้ำมันเฉลี่ยในเมือง 13-15 กม./ลิตร
แบตเสื่อมเหลือ 7-8 กม./ลิตร ทนขับอยู่ 10 วัน ศูนย์โทรเรียกให้เปลี่ยนแบตใหม่ ดีใจแทบตาย   ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 11:49:18 โดย psn »

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:31:34 »
Benz ออกมาชี้แจงแล้วนี่ครับ ถึงการรับประกันต่างๆ รวมทั้งราคาแบตด้วย ไม่เกิน 250,000 บาท อนาคตอาจจะต่ำกว่านี้ด้วย

http://www.siamsport.co.th/motoring/home/view.php?code=170527200545

ที่ Mercedes-Benz Thailand ออกมา แก้เกี้ยว นะ เหรอ ครับ

แล้ว ข้อความ ปิดท้าย ที่ว่า

อ้างถึง
ไม่อนุญาตให้คัดลอกรูปภาพหรือนำไปเผยแพร่รูปภาพต่อไม่ว่าวิธีใดๆ ถ้าฝ่าฝืนมีความผิดตามกฎหมายที่ระบุไว้สูงสุด

ถ้า Mercedes-Benz Thailand ดำเนินคดี กับ ใคร ก็ตาม ที่ คัดลอกรูปภาพ หรือ นำไปเผยแพร่ต่อ จาก กรณีนี้

ถ้า ศาล ตัดสิน ให้ ใคร ก็ตาม ที่ คัดลอกรูปภาพ หรือ นำไปเผยแพร่ต่อ ผิด จาก กรณีนี้

คล้าย ข้อความ ก่อนๆ ครับ

ขอให้ ภาครัฐ แห่ง ประเทศไทย รื้อถอน วิชา คณิตศาสตร์ ออกจาก ทุกหลักสูตร การเรียน การสอน ของ ประเทศไทย ครับ

ไม่มี ความจำเป็น ต้องเรียน วิชา คณิตศาสตร์ อีกต่อไป สำหรับ คน ที่อาศัยอยู่ ใน ประเทศไทย ครับ

@@@@@@@@@@@@@  ของ siam sport ครับที่ห้ามก๊อปปี้ ส่วนเบนซ์ คงอยากให้ก๊อปรัวๆๆๆ     
  ส่วนแบตเบนซ์ คงต้องให้ สคบ.ผ่าดูเหมือนกระทะ โคเรียคิง

ขอบคุณครับ

พอจะทราบไหม ครับ ทำไมบางบทความ ไม่มีข้อความแบบดังกล่าวปิดท้าย

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:36:18 »
Priusเปลี่ยนมา 2พันกว่าบาท ครับ
ยังมีคนมาตอบว่าเปลี่ยนทีเกือบแสนอยู่เรื่อยๆ
รถมันยังไม่ถึง10ปี ไม่มีใครได้จ่ายจริง ราคาเต็มหรอกครับ
พอเลย 10ปี ไม่ต้องเปลี่ยนแบตแล้วครับ น้ำมันล้วนวิ่งได้ครับ
แบต Hybrid ที่ไหน 2 พันกว่าบาท
แบต iphone แท้ ยังแพงกว่าเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:03:14 »
แบต Hybrid ที่ไหน 2 พันกว่าบาท
แบต iphone แท้ ยังแพงกว่าเลยครับ
เค้าหมายถึงยังอยู่ในประกันครับ จ่ายแค่ค่าแรงสองพัน หมดประกันก็คงราคาเกือบแสน

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:06:17 »
สงสัยว่าถ้าเราตัดระบบไฮบริดออกจะได้ไหม ครับโมดิฟายเอาออกจากระบบวิ่งน้ำมันล้วนจะวิ่งได้ไหม หรือมันออกแบบชิ้นส่วน coaxial กันมาแต่กำเนิด

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:12:25 »
Billshock เห็นราคาแล้วคงเซ็งไม่มากก็น้อย เพื่อนส่งมาให้ดูครับ e300 w212 แล้วพวกญี่ปุ่นเปลี่ยนกันทีเท่าไรครับ อยากทราบบ้าง

รถพ่อผม E300hybridเหมือนกันครับ เปลี่ยนแบตไฮบริดอะไรซักอย่างราคา 474,210บาท เห็นบิลครั้งแรกช็อคเหมือนกัน

E300 รุ่นเดียวกัน ราคา ? ? ?

C300 แบตไฮบริด ประมาณ 2แสน5 รวมอื่นๆ ประมาณ 3แสน

แบตไฮบริดฯ แบบเดียวกัน ขนาดเดียวกัน ?

มาตรฐาน Mercedes-Benz Thailand ? ? ?
ผมงงตรงนี้แหละครัยทำไมราคาถึงไม่เท่ากัน หรือว่ามันมีแบตอย่างอื่นอีกหรือยังไง เพราะรถพ่อผมเคลมแบตไป3รายการราคารวมกันยังไม่ถึง7แสนเลย

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:13:11 »
แบตรุ่นนี้ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่นะ วิ่งน้ำมันล้วนได้ไม่ถึงกิโล ประหยัดขึ้นบ้าง แต่ช่วยเรื่องอัตราเร่ง
วิ่งน้ำมันล้วนก็ไม่น่ามีปัญหา ถึงจะอืดขึ้นหน่อย

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:30:27 »
Batt prius ลูกไหนครับ 2000 ลูกเล็ก 12volt ผมเปลี่ยนที่ศูนย์เดือน feb2017 9500 มัดจำก่อน 50% ครับส่วนลูกใหญ่ยังไม่ถึง 10ปี ยังไม่ถึงกำหนครับแต่โทรที่ call center tmt ได้ครับลูกละ 75000 ครับ
  แบตลูกเล็กในคลับพรีอุส บอกว่าใช้แบตนอกศูนย์ได้นะครับ ถูกกว่า แต่ผมก็ไม่เคยลอง คิดว่าของศูนย์น่าจะทนกว่า
  750,000 คือราคาแบตใหญ่ครับ ประกันแบต10ปี ไม่ต้องจ่ายเงิน ถ้าแบตเสื่อมใน5ปี แต่ถ้าเสื่อมหลัง5ปี ต้องจ่ายค่าทำลายแบตประมาณ2พันครับ
  พรีอุสถ้าอายุ 10 ปี ราคามือสองคงตกลงมาก ผมมองว่าไม่คุ้มถ้าจะจ่ายเงินซื้อแบตใหญ่ราคาแพงใส่เอง ในเวลาที่รถเก่าขนาดนั้น คงวิ่งน้ำมันล้วนไปเรื่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 12:42:29 โดย amnartmek »

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:41:43 »

เข้าใจว่า 2 พันกว่าบาทที่ท่านจ่าย น่าจะเป็นค่าแรงกับค่าทำลายแบตเตอรี่นะครับ
รถผม Camry Hybrid 2012 อายุสี่ปีกว่า-ไมล์เก้าหมื่นกว่าโล เพิ่งเปลี่ยนแบตฯ

การรับประกันแบตฯของโตโยต้าจะแบ่งเป็น 2 ช่วง 5 ปีแรกฟรีหมด
5 ปีหลังมีค่าแรง+ค่ากำจัดแบตฯเสื่อม   เดาว่ารถท่านอายุคงเลย 5 ปีไปแล้ว
เรื่องจะวิ่งน้ำมันล้วนๆ ขอเห็นต่างครับ
บอกได้เลยใช้งานจริงคงไม่ไหว เหมือนรถพิกลพิการยังไงยังงั้น

ตอนหน้าปัทม์รถโชว์ Check Hybrid System เครื่องติดตลอด ใช้งานรู้สึกเลยว่ายังมีโหลดดึงอยู่
กลายเป็นเครื่อง 2.5 ลิตรที่เรี่ยวเเรงไม่ได้เหนือกว่ารถสันดาปปกติ 2.0 ลิตรเลย เผลอๆจะโดนแซงเอา
ตอนระบบ Hybrid ปกติกินน้ำมันเฉลี่ยในเมือง 13-15 กม./ลิตร
แบตเสื่อมเหลือ 7-8 กม./ลิตร ทนขับอยู่ 10 วัน ศูนย์โทรเรียกให้เปลี่ยนแบตใหม่ ดีใจแทบตาย   ;D ;D
     ตอนที่แบตเสื่อม รถวิ่งได้แย่ลงจริงครับ และเปลืองน้ำมันด้วย แต่พรีอุสเครื่องเล็กกว่าคัมรี่ ช่วงที่วิ่งน้ำมันล้วนก็ยังกินน้ำมันไม่มากครับ
     พอดีรถผม แบตเสื่อมช่วงปีใหม่ครับ รอแบตหนึ่งเดือน วิ่งน้ำมันล้วนทุกวันครับ ออก ตจว. ไปเที่ยวด้วย จนเริ่มชิน หมดประกันว่าจะไม่เปลี่ยนแล้วครับถ้าราคาแบตแพงเท่านี้ แอบเซ็งตรงที่ใช้ cruise control ไม่ได้ครับ
     2พันกว่าบาท  คือค่าทำลายแบตครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2017, 12:44:03 โดย amnartmek »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 15:54:41 »
เฮ้ย ขนาดนั้นเลยหรอ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 09:57:35 »
แบตพวกนี้ความจุไม่เยอะ พารถวิ่งไปได้ไม่กี่กิโลก็หมด ราคายังเท่านี้เลย
แล้วพวก EV ที่มีแบตลูกโต ๆ พารถวิ่งไปได้ 300-400 กม.นี่ราคาจะเท่าไหร่กันนะ

รถไฟฟ้า มันก็มีแค่ มอเตอร์ ระบบจ่ายไฟ กับ แบตเตอรี่ แค่นั้น ที่แพงก็อย่างที่เข้าใจครับ

หลักล้านมั้ย ไม่ต้องถาม โดยเฉพาะ ค่าภาษีก็อ่วมแล้ว

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 10:11:12 »
เห็นราคาค่าซ่อมไฮบริดก็หนาวเลย 

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 15:33:17 »
แชร์ให้เพื่อนที่ใช้w221 S500 ที่อะไหล่ทุกอย่างพร้อมขนหน้าแข้งร่วงตลอดเวลายังร้องเลย คือ ตั้งแต่w140หมดยุคไปก็เจอตัวตายตัวแทนรุ่น "ปราบเสี่ย"แล้ว นั้นคือ E300 Bluetechybridนั้นเอง
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 16:12:40 »
Billshock เห็นราคาแล้วคงเซ็งไม่มากก็น้อย เพื่อนส่งมาให้ดูครับ e300 w212 แล้วพวกญี่ปุ่นเปลี่ยนกันทีเท่าไรครับ อยากทราบบ้าง

รถพ่อผม E300hybridเหมือนกันครับ เปลี่ยนแบตไฮบริดอะไรซักอย่างราคา 474,210บาท เห็นบิลครั้งแรกช็อคเหมือนกัน

E300 รุ่นเดียวกัน ราคา ? ? ?

C300 แบตไฮบริด ประมาณ 2แสน5 รวมอื่นๆ ประมาณ 3แสน

แบตไฮบริดฯ แบบเดียวกัน ขนาดเดียวกัน ?

มาตรฐาน Mercedes-Benz Thailand ? ? ?
ผมงงตรงนี้แหละครัยทำไมราคาถึงไม่เท่ากัน หรือว่ามันมีแบตอย่างอื่นอีกหรือยังไง เพราะรถพ่อผมเคลมแบตไป3รายการราคารวมกันยังไม่ถึง7แสนเลย

ใช่ครับ เท่าที่ผมทราบ มี3รายการ

แบตไฮบริด รุ่น BlueTEC HYBRID เฉียด8แสน

แบตไฮบริด รุ่น Plug-In HYBRID ?

เครื่องยนต์ ?

เกียร์ ?

บอดี้ ?

ช่วงล่าง ?

อื่นๆ สารพัด ?

รวมๆ เท่าไร ?

ขาย รถ เท่าไร ?

ทำไม Mercedes-Benz Thailand ไม่ออกมาชี้แจง อย่างเป็นทางการ ทำหนังสือประกาศ เป็นลายลักษณ์อักษร

คล้ายเวลาลงประกาศราคาขาย

ทำไม ทำไม ทำไม ? ? ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 21:22:05 »

ตอนที่แบตเสื่อม รถวิ่งได้แย่ลงจริงครับ และเปลืองน้ำมันด้วย แต่พรีอุสเครื่องเล็กกว่าคัมรี่ ช่วงที่วิ่งน้ำมันล้วนก็ยังกินน้ำมันไม่มากครับ
     พอดีรถผม แบตเสื่อมช่วงปีใหม่ครับ รอแบตหนึ่งเดือน วิ่งน้ำมันล้วนทุกวันครับ ออก ตจว. ไปเที่ยวด้วย จนเริ่มชิน หมดประกันว่าจะไม่เปลี่ยนแล้วครับถ้าราคาแบตแพงเท่านี้ แอบเซ็งตรงที่ใช้ cruise control ไม่ได้ครับ
     2พันกว่าบาท  คือค่าทำลายแบตครับ

คุณก็รู้ว่าค่าทำลายมัน 2พันกว่า
ยังจะบอกเปลี่ยนมา 2พันกว่าเอง ซึ่งก็ไม่ถูก
เรื่องในประกันเค้าไม่ได้สนใจกันอยู่แล้ว ยังไงก็เคลมได้
ที่เค้าบอกเป็นแสน เค้าก็หมายถึงเวลาที่หมดประกันนั่นแหละ ถึงยังไม่มีใครจ่ายก็ตาม
ซึ่งถ้าเทียบกับ benz ค่าแบตเป็นล้าน ถ้าในประกันก็ไม่เสียสักบาท
แต่ benz คันนี้จริงๆแล้ว มันน่าจะหมดประกันแล้ว
แต่ที่เคลมได้ ไม่แน่ใจว่ามีการซื้อประกันต่อไว้ก่อนแล้ว
หรือเสียต่อเนื่องกันมาอยู่แล้วถึงซ่อมได้ฟรี

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 22:14:14 »
สรุป MBTH ออกมาชี้แจงแล้ว แบตราคา 210,000.- ครับ

http://www.banmuang.co.th/news/auto/81813
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2017, 22:16:29 โดย dt9 »