ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่มั่นใจหนทางข้างหน้า ท่านจะขับไปต่อแบบลุ้น/ถอย/จอด ?  (อ่าน 5410 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
คือมีความจำเป็น ต้องเดินทาง จากลำปาง เข้า กทม
แต่ก็ออกซะค่ำ ประมาณ 5 โมง และไม่ได้ เช็คพยากรณ์อากาศ ซึ่งคืนนั้น พายุเข้าทั่วภาคเหนือ

แค่ออกจะบ้านมาได้ 10 กว่าโล ลมก็แรง ซะเสียวมาก พร้อมกันพัดพาเศษวัสดุ พุ่งเข้า (ของจริงหนักหนากว่าในกล้องมาก)
นึกถึง Final destination ขึ้นมาทันที  :'(

ณ จุดนี้ผมควรจะถอย แต่ก็ตัดสินใจผิด เลือกจะลุ้นหนทางข้างหน้าเอา
ซึ่งผู้โดยสาร มีทั้งคุณแม่ และน้องสาว

จากนั้นตลอดการเดินทาง ก็โหดร้าย ถึงช่วงเลี่ยงเมืองนครสวรรค์ ช่วง 5 ทุ่ม ฝนตกระดับเลวร้าย มากถึงมากที่สุด
ทัศนวิสัย น้อยกว่า 2 เมตร (ฟิล์มหน้า Crytalline C40) แม้แต่รถใหญ่อย่าง เทรลเลอร์ 18 ล้อ ยังต้องชะลอเข้าข้างทาง
แต่ด้วยหนทางบริเวณ นั้นผมมองไม่เห็นแม้กระทั่งไหล่ทาง ไม่อยากเสี่ยงจอดมั่ว กลัวรถคนหลังมา จิ้มตูด จึงต้อง พยายามขับไปเรื่อยๆ ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง จำเป็นสำหรับเวลานี่แระ
แต่ก็ยังมีคนเปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง ให้เห็นเรื่อยๆ เลิกทำเถอะครับ

ตลอดทาง มีต้นไม้ ขวางทาง อยู่เรื่อยๆ มีบ้านพัง หลังคาปลิว ป้ายโฆษณาใหญ่-เล็กล้ม มีรถทางหลวง รีบวิ่งแซง ฝ่าพายุ ตลอดเวลา เพื่อไปกั้นทาง ตั้งไฟฉุกเฉิน ตัดต้นไม้ออกจากถนน ขอปรบมือชื่นชมครับ
 ::)

ผมต้องใช้สมาธิ สูงที่สุด ตั้งแต่ขับรถมา 10 ปี ใช้ทุกประสบการณ์ที่ตัวเองมี เพื่อให้ถึงจุดหมายอย่างปลอดภัย
ถามว่าทำไมไม่จอดปั้ม ก็จอดนะครับ ตอนจอดฝนมาซาลง ผมออกขับต่อแค่นั้นแระ พายุพัดโหมกระหน่ำ ประดุจเรือออกหาปูอลาสก้า กลางมหาสมุทร

ตัวอย่างคลิปช่วงหัวค่ำ ส่วนคลิปกลางคืน มองไม่เห็นอะไรเลยครับ ฝนตกหนัก แสงน้อยกลางป่า แต่ก็ขับอ้อมช้าๆ หลบหลีกต้นไม้หักขวางเป็นระยะๆครับ นับได้ 10+ต้น

วันนั้น ผมบอกกับตัวเองว่า คิดไม่ผิดที่เลือก XV มันอาจจะไม่ใช่ 4WD ที่ลุยโหดเหมือน 4WD part time แต่มันคือ AWD ที่ใช้ได้จริง
ความสูง 220 mm จากพื้น อาจจะไม่เหมาะลุยน้ำ เท่า T6 ที่ลุยได้ 800 mm แต่มันก็เพียงพอ สำหรับน้ำรอการระบายใน กทม
มันอาจจะไม่ สมรรถนะสูงเท่า Prado หรือ SUV ชั้นดีจากยุโรป แต่ด้วยราคาแค่นี้ ผมว่ามันคุ้มค่า
ซึ่งช่วงนี้ถ้าคนติดตาม Twitter จส 100, นั่งดูระดับน้ำในคลองออนไลน์, ดูเรดาห์ฝน แบบผม บอกเลยว่าเครียดดดดดด แต่ยังไม่เท่าปี 54

เลยทำให้ผมนึกถึงประโยคท้ายคลิป The clip XV by พี่แพน โดยคุณลุงว่า "มันเป็นรถที่เหมาะสำหรับกรุงเทพนะ"
จอดติดไฟแดง อยู่ดีๆ เผลอแป๊ป น้ำขึ้นมาถึงจนเข้ารถ  ;D  ภารกิจถัดไปคือ ไปดู Prius ให้หัวหน้าครับ แกเอาไปลุยน้ำรัชดา น้ำเข้า leg room พรมเน่า ไม่รู้ระบบอื่นๆจะเป็นไงบ้าง

ขอบคุณที่อ่านจบครับ อาจจะไร้สาระไปมาก
แต่ตอนไป ผมต้องวางแผนการเดินทาง ให้รัดกุมมากขึ้น
เตรียมพร้อมอยู่เสมอ เพราะเราไม่รู้ว่าหนทางข้างหน้าจะเจออะไร

ปล.ระหว่างนั่งพิมพ์อยู่นี่ ฝนก็ตกหนักมาก เช็ค twitter จส100 น้ำก็เริ่มขังตามถนน หลายสายละ
ไม่รู้ เมืองแอ่งแห่ง กทม มีอะไรดี ดึงดูดฝนเหลือเกิน จังหวัดรายล้อม ที่รับน้ำ ดันไม่ไป
แต่มาหา กทม จังหวัดที่ถนนบางเส้น อยู่ต่ำกว่าระดับ เจ้าพระยา ต้องอาศัยระบบสูบน้ำ ที่รองรับฝนแค่ 60 mm/hr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2017, 13:34:36 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Devil13

หน้าฝน ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นจริงๆ ผมไม่เดินทางกลางคืนครับ
เคยเกือบชนต้นไม้แล้วครั้งหนึ่ง ผมขับมาปรกติทาง 2 เลนมีฝนตกทางมืดไม่มีไฟรายทาง ฟิมล์หน้าผม 40 (ใสมาก) ไฟหน้าแบบพิเศษ Philips +130% ขับประมาณ 100 Km/h อยู่ดีๆรู้สึกว่าข้างหน้าแปลกๆเลยเบรคและตบไฟสูงดู ปรากฏว่ามีต้นไม้ใหญ่ล้มปิดทางอยู่ครับ ปิดหมด 2 เลน และรถผมอยู่ห่างจากต้นไม้ไม่ถึง 4 เมตร ขนาดทางเส้นนั้นผมขับประจำ เป็นเจ้าถิ่นเลยก็ว่าได้ ยังเกิดเหตุแบบนี้ขึ้น หลังจากนั้นผมเปลี่ยนเวลาเดินทางครับ

จากเดินทางตอนเย็น เป็นเดินทางเช้ามืดแทน ตื่นเช้าหน่อยแต่ปลอดภัยกว่าเยอะครับ สำหรับผมความปลอกภัยต้องมาก่อน ภาระเยอะ และเป็นเสาหลักของครอบครัวด้วย

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าสภาพอากาศประมาณคลิปแรก  ผมยังไปต่อนะครับ เพราะแค่ลมแรง แต่ทัศนวิสัยยังโอเค  แต่ไปช้าๆ

แต่ถ้าแบบคลิป 2  ที่ทัศนิวัสยไม่ดีแล้ว ก้ำกึ่งจะมองทางไม่เห็น  ผมอาจจะจอดข้างทางอ่ะครับ  ถ้ามีปั๊มก็เข้าปั๊ม

ถ้าสภาพอากาศประมาณคลิปแรก  ผมยังไปต่อนะครับ เพราะแค่ลมแรง แต่ทัศนวิสัยยังโอเค  แต่ไปช้าๆ

แต่ถ้าแบบคลิป 2  ที่ทัศนิวัสยไม่ดีแล้ว ก้ำกึ่งจะมองทางไม่เห็น  ผมอาจจะจอดข้างทางอ่ะครับ  ถ้ามีปั๊มก็เข้าปั๊ม

คลิป 2 นั้นเพิ่ง หัวค่ำเองคำ พอหลังทุ่มนี่ มืดสนิท ขับคลานๆ แบบตาบอดเลยครับ ถนนกลางป่า อาศัยแค่ไฟหน้ารถ ที่โดนลดทัศนาวิสัย จากฝนระดับ Max
บางช่วงกลางป่า บนเขา รถติดยาว เนื่องจาก ต้นไม้หักขวาง เดินหน้าไม่ได้ ถอยไม่ได้ มองดูต้นไม้ข้างๆ โดนลมพัดปลิวไสว ภาวนา อย่าหักลงมาใส่รถเราเลย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ไม่ไปต่อครับ รอสว่าง

พึ่งไปลุยทับเบิกมา ขึ้นไปถ่ายทะเลหมอก ขาลงทางภูหินร่องกล้าเจอพายุ ต้นไม้ล้มขวาง 2จุด ถ้าเป็นกลางคืนคงชนเรียบร้อย

หน้าฝน ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นจริงๆ ผมไม่เดินทางกลางคืนครับ
เคยเกือบชนต้นไม้แล้วครั้งหนึ่ง ผมขับมาปรกติทาง 2 เลนมีฝนตกทางมืดไม่มีไฟรายทาง ฟิมล์หน้าผม 40 (ใสมาก) ไฟหน้าแบบพิเศษ Philips +130% ขับประมาณ 100 Km/h อยู่ดีๆรู้สึกว่าข้างหน้าแปลกๆเลยเบรคและตบไฟสูงดู ปรากฏว่ามีต้นไม้ใหญ่ล้มปิดทางอยู่ครับ ปิดหมด 2 เลน และรถผมอยู่ห่างจากต้นไม้ไม่ถึง 4 เมตร ขนาดทางเส้นนั้นผมขับประจำ เป็นเจ้าถิ่นเลยก็ว่าได้ ยังเกิดเหตุแบบนี้ขึ้น หลังจากนั้นผมเปลี่ยนเวลาเดินทางครับ

จากเดินทางตอนเย็น เป็นเดินทางเช้ามืดแทน ตื่นเช้าหน่อยแต่ปลอดภัยกว่าเยอะครับ สำหรับผมความปลอกภัยต้องมาก่อน ภาระเยอะ และเป็นเสาหลักของครอบครัวด้วย

รถผมก็ Cytalline C40 ครับ นี่ต้องไป upgrade ไฟหน้าบ้างละ

ออฟไลน์ Equcha

GPS พาผมไปทางดินวันที่ฝนพรำ.. คิดอยู่นานก็เหยียบลุยไป XV ตะกุยสุดความสามารถ ปิดระบบกันล้อฟรี สุดท้ายผ่านมาได้
คิดในใจถ้าขับเก๋งมาคงเลี่ยวกลับแล้วอ้อมเอา ตกลงมันดีหรือไม่ดี 555

ออฟไลน์ alpha14

ของผมนี่เลื่อนการเดินทางเมื่อ2วันก่อนเลย เนื่องจากฟังพยายม เอ๊ย! พยากรณ์เปล่งว่า จะมีพายุฝนฟ้าคะนองทั่วภาคเหนือ จะไปกันทั้งครอบครัว ก็เลยเบรคไว้ก่อน กลัวอันตราย ยิ่งฟิลม์มืดๆอยู่ด้วยไม่เสี่ยงครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

คันต่อไปผมอาจจะยอมปรับตัวเองมาขับ กระบะตัวเตี้ย cab เกียร์ MT คับ

เพราะในอนาคตอันใกล้นี้ ผมจะต้องไปทำงานทุกวัน ถ้าผมขับ Eco car ลำบากมากช่วงหน้าฝนหรืออก ต่างจังหวัด

น้ำท่วม ถนนไม่ดี มีโอกาสเจอตลอด

การใช้กระบะน่าจะเหมาะสมกว่าครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
จากในคลิปที่ 2 ผมเห็นฝนเป็นปื้นๆเลยนี่ครับ
อันนี้อันตรายมาก

ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญพวกเคลือบกระจกอะไร
เพราะผมใช้ยี่ห้อตามท้องตลาดก็พอใจแล้ว

แนะนำจขกทลองหาพวก rain off หรือ rain repellent
(พวกเคลือบให้ฝนเป็นเม็ดๆไหลหลุดไปเลย)

จะปลอดภัยขึ้นเยอะมากๆๆเลยครับ
ผมนี่หน้าฝนขาดไม่ได้เลย

คนอื่นคลานแทบจะมองไม่เห็นแต่ของผมสบายๆ ไม่ต้องกดปัดน้ำฝนด้วยซ้ำถ้าตกหนักๆ
ปลอดภัยสุดๆครับ ระวังแต่พวกที่มองไม่เห็นทางนี่หละที่จะอันตรายต่อผม
ลองดูครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ h0661036

ผมประเมินเส้นทางล่วงหน้าครับ ถ้าแนมโน้มอาจะมีน้ำท่วม  ผมไม่เดินทางจ้า 

ถ้าเกิดฝนตกมาก ๆ  ลองใส่แว่นกันแดดที่เป็น poralize ดูครับ   จะช่วยให้เห็นทางชัดขึ้นมาอีกนิดนึง (มันจะไปตัดแสงฟุ้งในอากาศออก)

ออฟไลน์ ps000000

บางทีเราก็เลือกที่จะลุยไปนะครับผมเข้าใจเลย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ดูคลิปอยู่2-3รอบ ถ้าเป็นแบบในคลิปผมไปต่อนะ ยิ่งถ้าขับ xv ผมไปต่อแน่นอน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ถ้าฝนลงหนักมาก แวะปั๊มปลอดภัยสุดครับ
อย่าพยายามจอดข้างทางแล้วเปิดไฟฉุกเฉิน
เพราะคันหลังอาจจะไม่ทราบว่าท่านจอดนิ่งๆ
ซัดท้ายไปสวยๆแน่ครับ คนมันจะเปิดไฟฉุกเฉิน
วิ่ง ก็จะหาเหตุผลให้กับตัวเองเสมอ ที่นี่ประเทศไทย
ครับ วันอาทิตย์ขับรถไปธุระนครสวรรค์เจอ E300
พี่แกเปิดไฟฉุกเฉินยาวๆไปครับ อยากจอดถามรถพี่
มีไฟตัดหอกกกหลังทำไมไม่เปิดวะครับ He was such a jerk!

ปล.ผมรอสอย New XV2018 หลังจากไปเล่นน้ำแถวเมืองทองมาครับ  ::)

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปต่อตลอดครับ นอกจากแผ่นดินไหวหรือพายุเข้าแบบโหดร้ายจริงๆ
ถ้าจากสามคลิป ผมไปต่อ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่างกับหนัง Twister ก็ดีที่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมไปต่อตลอดนะ ไม่จอด แต่หลังๆมีครอบครัว แฟนขี้กลัว ชอบให้จอด

จากคลิป ผมเสียวคลิปแรกมากทีี่สุดนะ กลัวกระจกแตก