ผู้เขียน หัวข้อ: ptt supersynthetic 0w-40 เบนซิลนำไปใส่ในเครื่องดีเซลได้ไหม  (อ่าน 3059 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
เนื่องจากซื้อมาตุนไว้ตอนแถมลำโพง แต่แทบไม่ได้ขับรถเบนซิล ตอนนี้ใช้แต่รถดีเซล จะนำมาใช้ในรถดีเซลยุคปัจุบันได้ไหมครับ มีข้อเสียอะไรบ้าง ปกติขับธรรมดา ไม่ลากรอบ เน้นประหยัดน้ำมัน หาอ่านในเนตมานานไม่เจอข้อสรุปซักที

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: ptt supersynthetic 0w-40 เบนซิลนำไปใส่ในเครื่องดีเซลได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 13:41:15 »
ใช้ได้ครับ แต่ค่า API มันต่ำครับ ส่วนใหญ่เลยไม่แนะนำให้ใช้กัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ptt supersynthetic 0w-40 เบนซิลนำไปใส่ในเครื่องดีเซลได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 14:07:40 »
เจรจาขายต่อกับผมได้นะครับ อาจจะได้ใช้ในหลายเดือนนี้

ออฟไลน์ petong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 16:14:03 »
น้ำมันเครื่องดีเซล จะบอกมาตรฐาน เช่น API CI4/SL

โดยดีเซล จะดูที่ API CI4

ส่วนเบนซินจะดูที่ SL ปัจจุบันไปถึง SN แล้ว (เรียงจาก A-Z โดย SL SM และปัจจุบัน SN)

ดังนั้นน้ำมันเครื่องดีเซลจึงใช้กับเครื่องเบนซินได้ แต่จะได้มาตรฐานต่ำกว่าเมื่อเทียบกับปัจจุบัน ซึ่งคุณภาพตามมาตรฐานก็ด้อยกว่า

ดังนั้น จึงถือว่าพอเอาใช้ทดแทนได้ แต่ทางที่ดี แนะนำใช้ให้ถูกประเภท ดีที่สุดครับ ส่วนที่ซื้อมาแล้ว ลองประกาศขายดูครับ น่าจะมีคนสนใจอยู่

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:06:21 »
ใช้ได้ แต่ไม่แนะนำ เพราะค่ามาตรฐานตัวดีเซลจะต่ำประมาณ API CF หรือ CH
แนะนำ ลงประกาศขายจะดีกว่า ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ eak_na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 11:53:07 »
ถ้าปล่อยต่อแจ้งนะครับ กำลังจะหาอยู่พอดีครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 13:00:55 »
ถ้าเป็นดีเซลของกระบะญี่ปุ่นให้ดูค่า CI ได้
แต่ถ้าเป็นกระบะฟอร์ดรวมถึงดีเซลของ SUV และดีเซลรถยุโรปเช่น Benz , BMW จะไม่ดูค่า CI
จะดูค่าที่ผู้ผลิตแนะนำ ซึ่งดีเซลพวกนี้จะใช้น้ำมันที่ใช้ได้ทั้งเครื่องดีเซลและเบนซิล เช่น น้ำมันเครื่องที่ได้มาตราฐาน C3
และเครื่องดีเซลพวกนี้ผู้ผลิตก็ไม่แนะนำให้ใช้พวก CI ด้วย
เช่น เครื่องดีเซลของ Captiva กับ Colorado ก็ใช้น้ำมันเครื่องคนละตัวกัน