ผู้เขียน หัวข้อ: แปลกใจผลreviewยางจากเว็ปต่างประเทศ  (อ่าน 6530 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
แปลกใจผลreviewยางจากเว็ปต่างประเทศ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 18:14:45 »
เข้าไปดูการรีวิวยางสองรุ่นที่มีขายในไทย Bridgestone รุ่น GR100 และ B390 แปลกใจตรงที่คะแนนของB390ได้มากกว่ารุ่นGR100 ซึ่งเป็นรุ่นที่วางตำแหน่งตลาดไว้สูงกว่าทุกหัวข้อ

ถ้าตามนี้ใช้B390น่าจะคุ้มค่าเงินกว่า เพราะราคาถูกกว่าพอสมควรเลย เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรครับ
195/65r15 B390 = 2,500 บ/เส้น , GR100 =3,390 บ./เส้น

* จาก www.tyrereviews.CO.UK
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 19:38:23 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: แปลกใจผลreviewยางจากเว็ปต่างประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 18:20:52 »
เจอมากับตัว

Toyo T1 Sport SUV 235/65R17 ... ในรีวิวเมืองนอก บอกว่า ทางเปียกยอดเยี่ยม ดีมากๆ

Bridgestone Dueler H/P Sport 235/55R18 ... ด่ากันขรมว่า ลื่นมาก เวลาเจอน้ำ

ของจริง ...

Toyo T1 ... เจอแอ่งน้ำลึกหน่อย เป็นเหิน อันตรายมาก ดีตรงที่ ถ้าถนนหมาดๆ ไม่มีแอ่งน้ำ มันวิ่งนิ่ง อย่างกะถนนแห้ง

BS HP Sport ... เจอน้ำกลับนิ่ง นิ่งสนิท มาเท่าไหร่ก็ได้ ยัดไปเถอะ เต็มที่ก็รู้สึกนิดเดียว น้อยกว่า Parada Spec-X อีก ส่วนถ้าถนนหมาดๆจะด้อยกว่า T1 นิดนึง อยู่ในระดับยางชั้นดีทั่วไป

ทั้งคู่ Made in Japan ด้วย แปลกดี

ออฟไลน์ Buddho

• Newbie
  • *
Re: แปลกใจผลreviewยางจากเว็ปต่างประเทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 19:10:53 »
เคยใช้ GR100 ครับ บอกได้เลยว่า ไม่ได้ดีอย่างที่คิดครับ

ออฟไลน์ madnug

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 19:17:26 »
ใช้ GR100 อยู่ ผมว่าใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 19:19:44 »
ผมคิดว่าwebนี้%คะแนนต่างๆน่าจะรวบรวมจากreview จากผู้ที่ซื้อยางรุ่นนั้นๆไปแล้ว เพราะมีคะแนน ช่อง buy againด้วย
ดังนั้น ยางที่ราคาแพงกว่าผู้ซื้ออาจมีความคาดหวังมากกว่ายางที่ราคาถูกกว่าเลยทำให้review บางอย่างคะแนนต่ำกว่าเมื่อเทียบกับยางที่ถูกกว่าครับ กล่าวอีกนัยหนึ่งคือไม่ได้เทียบกันแบบhead to head กับยางอีกเส้น

จากสมมุติฐานข้างต้น โดยส่วนตัวข้อมูลwebนี้ผมจึงไม่ค่อยเชื่อครับ
เพราะเคยหาข้อมูลเรื่องยางracing ให้คะแนนwet performance พอๆกับยางบ้านๆ
ซึ่งดูจากดอกยางแล้วไม่น่าจะเป็นไปได้

หรือบางครั้งยางracingให้คะแนนdry grip เท่ากับหรือน้อยกว่ายางรถบ้านเลย

ดูแล้วงงครับ

ส่วนใหญ่เลือกยางผมใช้web tyre rack ซึ่งบางครั้งจะคลิปreviewรุ่นที่เราต้องการโดยตรงดูน่าเชื่อถือกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 19:35:15 โดย koko86 »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 20:08:37 »
ถ้าเทียบ อย่างหนึ่งคือต้องเทียบเฉพาะในคลาสเดียวกัน

และอีกอย่าง ดูผลโหวตข้างล่างว่ามีอะไรผิดปกติ/ผิดสังเกต ที่ควรตัดออกไปจากการรวมผลไหม

อย่างเช่น บางราย ขับมา 1,000 miles โหวต 100/100/100/100... (มีเหมือนกันกับการปั่นผล) ก็ดึงค่าเฉลี่ยขึ้นเยอะ

เว็บนั้นจึงระบุด้วยว่า ผลที่ได้ รวมมาจากระยะทางใช้ทั้งหมดกี่ไมล์ครับ ถ้าน้อยๆ แต่ค่าสูงๆ หรือดูคอมเมนต์น้อยๆ แปลกๆ แต่โหวตเยอะๆ ให้ถือเป็นผลปั่นไว้ก่อนได้เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 21:24:17 »
เจอมากับตัว

Toyo T1 Sport SUV 235/65R17 ... ในรีวิวเมืองนอก บอกว่า ทางเปียกยอดเยี่ยม ดีมากๆ

Bridgestone Dueler H/P Sport 235/55R18 ... ด่ากันขรมว่า ลื่นมาก เวลาเจอน้ำ

ของจริง ...

Toyo T1 ... เจอแอ่งน้ำลึกหน่อย เป็นเหิน อันตรายมาก ดีตรงที่ ถ้าถนนหมาดๆ ไม่มีแอ่งน้ำ มันวิ่งนิ่ง อย่างกะถนนแห้ง

BS HP Sport ... เจอน้ำกลับนิ่ง นิ่งสนิท มาเท่าไหร่ก็ได้ ยัดไปเถอะ เต็มที่ก็รู้สึกนิดเดียว น้อยกว่า Parada Spec-X อีก ส่วนถ้าถนนหมาดๆจะด้อยกว่า T1 นิดนึง อยู่ในระดับยางชั้นดีทั่วไป

ทั้งคู่ Made in Japan ด้วย แปลกดี
พอเทียบ hp sport กับ parada spec-x ให้ได้ไหมครับ เดือนหน้าจะเปลี่ยนละครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 22:14:32 »
เวลาจะดู Review จากเวปนี้ ให้แยกเป็น 2 ส่วนครับ

ส่วนทั่วไปคือ rating ที่ผู้ใช้ยางเข้ามาตอบ Review และกดให้คะแนนกัน บางคนคิดว่าดีก็กดให้ 8-9 ก็ทำให้ Rate ของยางนั้นดี แต่มันไม่ได้บอกถึง Performance โดยตรง
อีกส่วนที่ผมจะพูดถึง คือส่วนของคะแนนที่ test โดยสำนักข่าวรถยนต์ค่ายต่างๆเช่น test ระยะเบรคทางแห้งทางเปียก, test วิ่งใน track แล้วจับเวลาเพื่อหาค่าเฉลี่ย handing ซึ่งตรงนี้จะเชื่อถือได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 22:26:04 »
เจอมากับตัว

ของจริง ...

พอเทียบ hp sport กับ parada spec-x ให้ได้ไหมครับ เดือนหน้าจะเปลี่ยนละครับ

hp sport แข็ง กระด้าง เสียงดัง (อารมณ์แบบขับ RE001) เกาะถนนดีกว่า พวงมาลัยคมกว่า เจอแอ่งน้ำเก็บอาการได้ดีกว่า

parada นิ่ม เกาะถนนถือว่าดีกว่าพวก G055 พอสมควร แต่ตอนเข้าโค้ง พวงมาลัยมันยังไม่คม ไม่แม่น ไม่มันส์เท่า hp sport เสียงเงียบกว่าพอสมควร (ช่วงไม่เกิน 3 หมื่นกม. เงียบมาก ในขณะที่ HP นี่ ดังตั้งแต่ ยางแตะพื้นละ ... จะดังบ้าบออะไรขนาดนั้น) ขับ 80 เจอแอ่งน้ำ มีวูบพอเสียวๆ (แต่ HP นิ่งสนิท)

ถ้าเน้นใช้งาน แอบซิ่ง ผมเชียร์ Parada นะ ผมว่า คุ้มราคาแหละ

HP Sport นี่ คราวหน้า ผมขอบายละ ... ว่าจะหา Advan ST แทน แหะแหะ

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 02:02:37 »
ใช่ครับ ต้องดูคะแนนเทสเป็นหลัก

เพราะคะแนนความพึงพอใจนั้น มันมีปัจจัยเรื่องราคาเข้ามาเกี่ยว

เช่นว่า เขาซื้อยางเส้นละ 2000 เขาไม่ได้คาดหวังว่ามันจะเกาะ แต่พอมันเกาะเหนือความคาดหวังเขา เขาก้ให้คะแนนสูง

กลับกัน ถ้าเส้นละ 3000 แล้วเขาหวังว่ามันจะดีกว่า 2000 แบบเห็นได้ชัด

พอขับแล้วดันว่าดีกว่า แต่ไม่ขนาดนั้น เขาก้เลยให้คะแนนต่ำ

ทั้งที่จริงๆแล้ว มันก้เกาะกว่ากันมาก แต่แค่ไม่ถึงที่เขาคิด อะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 07:19:50 »
B390 นี่ผมเคยได้มาเป็นยางติดรถน่าส่งไปเป็นยางกันกระแทกเรือข้ามฟากมากๆครับ คือมันหมุนกรุ๊งกริ๊งไปเรื่อยๆเท่านั้นเลย

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 22:13:48 »
จำนวนคน review น้อยมากครับ 9 คนกับ 3 คน วัดผลไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Cube

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 14:47:31 »
เวลาจะดู Review จากเวปนี้ ให้แยกเป็น 2 ส่วนครับ

ส่วนทั่วไปคือ rating ที่ผู้ใช้ยางเข้ามาตอบ Review และกดให้คะแนนกัน บางคนคิดว่าดีก็กดให้ 8-9 ก็ทำให้ Rate ของยางนั้นดี แต่มันไม่ได้บอกถึง Performance โดยตรง
อีกส่วนที่ผมจะพูดถึง คือส่วนของคะแนนที่ test โดยสำนักข่าวรถยนต์ค่ายต่างๆเช่น test ระยะเบรคทางแห้งทางเปียก, test วิ่งใน track แล้วจับเวลาเพื่อหาค่าเฉลี่ย handing ซึ่งตรงนี้จะเชื่อถือได้มากกว่าครับ

เห็นด้วยครับ ในtyrereview.co.uk จะมี2ส่วนคือ
1.รวมรีวิวจากสื่อต่างๆ อันนี้ส่วนใหญ่ทดสอบค่าเป็นเชิงปริมาณ(quantitative) ซึ่งน่าเชื่อถือกว่า แต่ต้องระวังลำเอียงจากsponsors
2.รีวิวจากผู้ใช้ ดังที่เจ้าของกระทุ้cropมา อันนี้เป็นความรู้สึกล้วนๆ แถมยังเป็นการเปรียบเทียบจากประสบการณ์ที่แต่ละuserใช้ยางอีก
ข้อสังเกตุส่วนตัวคือ tyrereviewมักจะไม่ค่อยมียางรุ่นที่ขายในบ้านเราซึ่งเป็นเมืองร้อน ถ้ามีก็มีreviewไม่มากครับ