ผู้เขียน หัวข้อ: เบรกลึกผิดปกติ เกิดจากอะไรได้บ้าง  (อ่าน 5877 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittiphum

• Jr. Member
  • **
เบรกลึกผิดปกติ เกิดจากอะไรได้บ้าง
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 08:17:04 »
เรื่องมันมีอยู่ว่า รถที่บ้านผมเอง และรถรุ่นพี่ จู่ๆก็ต้งเบรคลึกกว่าปกติที่เคยเหยียบเบรค ถ้ากดน้อยๆมันจะเบรคไม่อยู่

อยากขอความเห็น/ความรู้ หน่อยครับว่าเบรคลึกขึ้นอย่างนี้มันเกิดจากอะไรได้บ้าง

ตามความเข้าใจของผมคือ ผ้าเบรค เพราะมันเกิดหลังจากไปเปลี่ยนผ้าเบรค ไม่รู้ว่าอู่นอก แอบใส่ผ้าเบรคสเปคต่ำๆให้หรือเปล่าไม่รู้

ส่วนสาเหตุอื่นๆ ขอความรู้หน่อยครับว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เบรกลึกผิดปกติ เกิดจากอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 08:28:33 »

ถ้าผ้าเบรคไม่บาง  ก็ดูน้ำมันเบรคพร่อง  หรือ  ไล่น้ำมันเบรคไม่ดี

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
Re: เบรกลึกผิดปกติ เกิดจากอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 08:30:13 »

ถ้าผ้าเบรคไม่บาง  ก็ดูน้ำมันเบรคพร่อง  หรือ  ไล่น้ำมันเบรคไม่ดี

+1 ตามท่าน kez ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 08:46:21 »
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 08:52:20 »
ไม่ใช่ว่าผ้าเบรคเกรดต่ำแล้วทำให้เบรคลึกครับ  มันคือบุคลิกของแต่ละรุ่น  จะถูกจะแพงเบรคลึกตื้นได้หมด รถหยุดไม่หยุดอีกเรื่องนึง

ปล.เขาก็บอกอยู่นะว่าเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2017, 10:07:09 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 09:06:20 »
ผิดปกติ จากทุกๆวันที่เคยขับ. เกิดจากไปซัดมาหนักๆ แรงๆถี่ๆ มั้ง..
พอขับช้าลงจึงรู้สึกว่าลึก. ต้องใล่น้ำมันตามท่านอื่น

ออฟไลน์ Ake_Y

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 09:26:51 »
อ่านกระทู้นี้เลยต้องสมัครเข้ามาตอบครับ คันเก่า sunny b14 เคยน้ำมันเบรครั่วครับ ให้สังเกตว่า เบรคลึกลงไปเรื่อยๆในไม่กี่วันหรือเปล่า อาจมีสัญญาณไฟเบรคมือสว่างขึ้นด้วยครับ รีบเช็คนะครับ คราวที่แล้วผมเกือบชนคันหน้า ดีที่เบรคซ้ายจับและขึ้นสะพานพอดี

ออฟไลน์ clound

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 17:03:56 »
บางที ผ้าเบรคโดนน้ำมันบางประเภท ก็จะลื่นขึ้นไหมครับ เช่นพวกโซแน็ก จารบี เหมือนเคยอ่านเจอประมาณนั้นครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 17:07:26 »
จะลองไล่ๆดูครับ ว่าเกิดจากอะไรนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ โดยเฉพาะของคุณ
อ่านกระทู้นี้เลยต้องสมัครเข้ามาตอบครับ คันเก่า sunny b14 เคยน้ำมันเบรครั่วครับ ให้สังเกตว่า เบรคลึกลงไปเรื่อยๆในไม่กี่วันหรือเปล่า อาจมีสัญญาณไฟเบรคมือสว่างขึ้นด้วยครับ รีบเช็คนะครับ คราวที่แล้วผมเกือบชนคันหน้า ดีที่เบรคซ้ายจับและขึ้นสะพานพอดี

จะระวังการตรวจสอบน้ำมันเบรคด้วยครับ ขอบคุณสำหรับคำเตือน

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 23:43:25 »
น้ำมันเบรคหาย(พร่อง รั่ว) เป็นไปได้มากที่สุด เพราะถ้าผ้าเบรคหมด มันจะไม่จม จนผิดปกติขนาดเรารู้สึกได้

ถ้าหายแบบค่อยๆ เป็น ไม่ค่อยน่าห่วง ซื้อเติมให้อยู่ในระดับแล้วสังเกตใหม่
แต่ถ้าวันนี้ ต่างกับเมื่อวาน หรือ อาทิตย์ก่อน  แบบนี้ เช็คด่วน มันอันตรายครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 07:59:20 »
ลองเช็คน้ำมันเบรคและหม้อลมเบรคดูด้วยครับ บางทีหม้อลมรั่วแบบเป็นตามด

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 13:07:50 »
หลายเหตุครับ ถ้ามันเปลี่ยนไปจากปกติที่เคยขับ

อีกเหตุผลที่นึกออกคือ ไปซัดเบรกหนักๆมา แล้วหน้าผ้ามันไหม้

มันก็จะลื่นขึ้น พอลื่นขึ้นเรากดเท่าเดิม มันเบรกห่วยกว่าเดิม เราเลยต้องกดเพิ่มอะไรงี้

ถ้าอันนี้ ใช้ไปสักพักก็จะหายครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 21:26:31 »
เช็คหม้อลมเบรค กับ ความหนาของผ้าเบรครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nuclearlab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 16:38:39 »
หลายเหตุครับ ถ้ามันเปลี่ยนไปจากปกติที่เคยขับ

อีกเหตุผลที่นึกออกคือ ไปซัดเบรกหนักๆมา แล้วหน้าผ้ามันไหม้

มันก็จะลื่นขึ้น พอลื่นขึ้นเรากดเท่าเดิม มันเบรกห่วยกว่าเดิม เราเลยต้องกดเพิ่มอะไรงี้

ถ้าอันนี้ ใช้ไปสักพักก็จะหายครับ

ใช่เลย ของผมตอนแรกนึกว่าผ้าเบรคหมด ที่ไหนได้ ถอดออกมานี่ผ้าเบรคเหลือเพียบ แต่หน้าผ้านี่แทบจะลื่นหัวแตก
ต้องใช้ช่างตะไบให้ ตอนนี้กลับมาดีเหมือนเดิมละ