ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอพระขอติดรถด้วยไหมครับ  (อ่าน 8197 ครั้ง)

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
Re: เคยเจอพระขอติดรถด้วยไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 21:56:36 »
ใครมั่นใจว่า ไม่ใช่โจร แปลงร่างมา ก็รับได้ ช่วยเหลือมนุษย์ด้วยกัน

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: เคยเจอพระขอติดรถด้วยไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 22:39:34 »
เคยรับเพราะท่านธุดงค์ขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปากช่อง มาลงฝั่งเนินหอม  แต่ให้ท่านนั่งหลังกระบะ

กับอีกครั้งจาก ชุมแพไปหนองบัวระเหว  หลังกระบะเช่นกัน ไม่สะดวกให้ขึ้นรถ   :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 23:02:03 »
คำถามนี้นะ... เปลี่ยนจากพระ เป็น อาชีพไหนๆ. ก้อคำตอบเดียวหากมีตรรกกะ มโนโจร

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 00:45:08 »
เดี่ยวนี้มิจฉาชีพก็มาหลากหลายรูปเเบบครับ ระวังไว้ก็ดีครับสมาชิก
ส่วนตัวไม่เคยครับ

ออฟไลน์ SpecialnuT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 02:18:58 »
เคยรับขึ้นรถครับ โดนไถเงิน200บาทถ้วน ตอนแรกให้ 100 บาท บอกว่าไม่พอค่ารถ องค์นี้อายุไม่น่าเกิน35

มีให้สายสิญจน์มาสองเส้น ปัจจุบันยังอยู่ในรถ ตั้งเป็นเครื่องเตือนใจว่าอย่าไว้ใจพระตามข้างทาง

นอกจากเป็นพระที่อายุมาก แบบนี้ผมเคยรับขึ้นมาพร้อมกันสามองค์ ก็ไม่มีขอเงินตอนลง แถมให้พรผมด้วย

ก็คงต้องใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 07:49:36 »
2 ครั้งครับ
ครั้งแรก พังงามุ่งหน้าเข้าภูเก็ต เป็นพระฝรั่ง หลักธรรมดีมากครับ ส่งที่สนามบินสวดให้พรได้ดีมากๆ บทสวดแม่นมาก
ครั้งที่สอง เขาใหญ่มุ่งหน้าจะเข้ากรุงเทพ พระไทย พอรับขึ้นรถก็ชักจูงให้เลื่อมใสลัทธิธนนมกาย เบรกจึ๊กเลย เชิญลงทันทีบอกหาทางไปเองแล้วกัน

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:35:52 »
เคยโดนพระที่รู้จัก ขอร้องให้ช่วยขนของใส่กระบะไปส่งวัดต่างจังหวัด 200 กว่ากิโล T_T   หลวงพี่จะช่วยค่าน้ำมัน แต่ผมก็ไม่กล้ารับ

แล้วก็เคยรับนักศึกษาที่โบกรถเที่ยว ให้นั่งหลังกระบะเท่านั้น  ถ้ารีบผมก็ไม่รับเพราะไม่กล้าขับเร็ว

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:44:09 »
พอดีเยี่ยมพ่อที่อุตรดิตถ์ ระหว่างทางกลับไปเชียงใหม่ ช่วงลำปาง เจอพระโบกมีสองรูป น้องผมใจดีเพราะเป็นรถกระบะ คิดว่าไม่มีไร จึงให้ติดรถด้วย วิ่งไปสักพักสักสี่ห้าโล พระขอลง เเล้วขอบิณปัจจัย บอกเลยเสียความรู้สึกมาก หลังจากนั้นผมเเละน้อง เลิกรับพระเลย 

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 09:34:00 »
อันนี้ก็ต้องระวัง

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 10:46:22 »
เคยรับพระครั้งนึงนานมาแล้วครับ แต่พระไม่ได้โบก เห็นท่านเดินธุดงค์ถือกรดอยู่สองรูป ก็เลยนิมนต์ท่านขึ้นรถ ทั้งสองรูปไม่ได้ใส่รองเท้า รูปนึงเท้าอักเสบเป็นแผลมีกลิ่น ท่านบอกว่ามาจากลำปาง ส่งท่านถึงที่ท่านก็ขอปัจจัยเหมือนกันนะครับ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรไปในทางที่ไม่ดี เพราะคิดว่าพระส่วนใหญ่ก็คงไม่มีสมบัติหรือปัจจัยอะไรเป็นของตัวเองมากนัก ก็ต้องขอบิณฑบาตจากญาติโยม คือถ้าคิดจะให้แล้วก็อย่าคิดมาก จะพระจะคนธรรมดาถ้ามีผมก็ให้หมด คือเราไม่ได้คิดว่าใครจะหลอกแต่เราช่วยเผื่อคนที่เค้าเดือดร้อนจรืงๆ ซึ่งก็อาจจะมีทั้งคนที่หลอกลวงและคนที่เค้าเดือดร้อนต้องการความช่วยเหลือจริงๆ ผมก็ช่วยเผื่อคนกลุ่มหลัง ช่วยสิบครั้งถูกหลอกเก้าครั้งแต่ได้ช่วยคนที่เดือดร้อนจริงๆแค่ครั้งเดียวก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ  ถ้าคิดจะช่วยก็อย่าคิดมากเพราะมันคือการให้ทานผู้อื่น

ครั้งที่สองมีพระโบกตอนที่กำลังขึ้นดอยอ่างขาง เป็นพระมีอายุแล้ว แต่ท่านไม่ได้ขอขึ้นรถแค่ขอน้ำดื่ม ผมไม่มีน้ำในรถก็เลยถวายปัจจัยไปพันนึงให้ท่านไปซื้อน้ำฉันเอง แต่ท่านก็ยังคงถามว่าไม่มีน้ำเหรอ ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไง ได้แต่ลาท่านแล้วเดินทางต่อ

สำหรับผมแล้วถ้าคิดจะช่วยก็อย่าคิดมากว่ากลัวคนจะหลอก  เพราะเสียอย่างไรมันก็คือการให้ทานผู้อื่น

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 13:45:22 »
นับถือศาสนาพุทธครับ

แต่ไม่รับทุกกรณี  ::)

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 14:49:55 »
เจอแบบนี้ไม่รับแน่นอน ผมเชื่อว่าพระดีๆท่านไม่มาขอนั่งรถโยมแบบนี้แน่ ยกเว้นเรานิมนต์เอง

แต่ถ้าเจอรถเมล์เสียบนทางด่วนนี่ผมรับประจำ ไม่รู้ทำไมเสียบ่อยขนาดนั้น รถเมล์บ้านเรา

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 15:36:55 »
ว่าเเต่พระท่านมีกิจของสงฆ์อะไรถึงได้มาโดดเดี่ยวอยู่ที่ปั๊มน้ำมันละครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 20:31:01 »
ไม่เคยเจอ ถ้าเจอก็ไม่กล้ารับครับ