ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามประสบการณ์จากผู้ใช้ Lexus NX ครับ  (อ่าน 7357 ครั้ง)

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
อยากถามประสบการณ์จากผู้ใช้ Lexus NX ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 13:24:55 »
เสาร์ที่ผ่านมามีโอกาสไปดูตัวโชว์ที่ห้าง ส่วนตัวแล้วผมชอบด้านหน้ามากเหมือนห้องขับนักบินเลยครับ ถึงจะไม่ดูป๋าเท่า RX ตัวใหม่ แต่ราคาดูน่าคบกว่ามาก

อยากถามคนที่ใช้อยู่ดังนี้ครับ
- ช่วงล่างกระด้างกว่า Sedan D secment เยอะมั้ยครับ
- เบาะหลังถึงจะปรับเอนได้ แต่ที่รองหัวแข็งมาก แถม leg room ด้านหลังก็ไม่ได้กว้างเท่าไหร่นัก เวลานั่งไปต่างจังหวัดหลายชั่วโมง คนนั่งหลังบ่นอะไรมั้ย  ครับ

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Woodpecker

• **
Re: อยากถามประสบการณ์จากผู้ใช้ Lexus NX ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 14:34:09 »
เรื่องด้านหลัง สบายๆ ครับ ถ้านั่งกันแค่สองท่านด้านหลัง สามนี่จะเหนื่อยเพราะเบาะตรงกลางมันดันสูงขึ้นมา จะว่าไป Leg room นี่ผมว่ามันเหลือเฟือผมสมควรนะ ส่วนเบาะรองศีรษะก็แข็งจริงครับ แต่ทรงมันไม่ได้ดันหัวก็เลยไม่ได้ลำบากอะไรนัก

ออฟไลน์ thaifunnyman

• Newbie
  • *
Re: อยากถามประสบการณ์จากผู้ใช้ Lexus NX ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 16:08:50 »
เทียบกับ accord แล้ว ช่วงล่างแข็งกว่าครับ แต่เบาะคู่หน้านั่งสบายมาก
ด้านหลังถ้าเทียบกับ accord แคบกว่าครับ นั่งได้ประมาณ 2 คนแค่นั้น แต่ก็นั่งสบายนะครับ แต่ความโปร่งสู้ accord ไม่ได้ รถมันคนละแบบกันครับ
รถไม่จุกจิกครับ ศูนย์บริการดีมาก

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 20:58:10 »
ถ้าชอบแล้วงบถึง จัดได้เลยครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 20:59:55 »
เคยไปลองเทสในสนาม
แข็งกว่า โยนกว่า อืดกว่า แคมรี่ไฮบริดครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 22:49:33 »
ถ้างบถึง อยากให้จัด RX เลย เพราะส่วนตัว NX ช่วงล่างยังไม่ดีนัก ต่ำกว่ามาตรฐานเลกซัสยุคใหม่ แข็งสะเทือน และโยนตัวมากไปหน่อย พวงมาลัยก็เบาแปลกๆ เทียบกับ D-Segment อย่าง L33 หรือ ACV50-51 ต้องทำใจครับ สู้ไม่ได้ แต่ช่วงล่าง RX นี่ระดับหัวแถวตาราง พวก L33 ACV50-51 ต้องยอมแทน นุ่มกว่า หนึบกว่า พวงมาลัยทดมาดีมาก น้ำหนักหน่วงกลางดี สำหรับรถขนาดน้องๆ เรือ ทรงสูง เซทมาได้ระดับนี้ จัดว่าเยี่ยมแล้ว

อีกอย่างรุ่นไหนที่ใช้เครื่องตัวเดียวกับแคมรี่ ไฮบริด สำหรับแพลทฟอร์มขับหน้า (2AR-FXE) อัตราเร่งในเกียร์ D จะอืดกว่าแคมรี่ทุกรุ่นครับ เพราะตัวหนักกว่า ก็พวก NX/ES นี่แหละ แต่อืดกว่านิดหน่อย ขับในชีวิตประจำวัน ไม่รู้สึกถึงความต่างครับ ถ้าลากเกียร์ช่วย ลงมาตำแหน่ง 3 หรือ 2 อาจจะเร่งแซงเร็วกว่าแคมรี่นิดๆ เพราะแคมรี่ เชนจ์เกียร์ไม่ได้

ส่วนที่นั่งหลัง ส่วนตัวว่านั่งสบายกว่า X3/GLC ครับ พื้นที่เบาะ ความนุ่ม ระดับการเอน ชนะหมด แต่เลกรูมไม่ได้เหนือกว่าคู่แข่ง เหมือน GLC จะที่เยอะกว่าใคร อาจต้องลองไปเทียบเองดู แต่อยากจะบอกว่า X3 เบาะแข็งมาก ส่วนรองแผ่นหลัง น้องๆ ไม้กระดาน ต้องทำใจ ถ้าชอบ bimmer ไม่ก็รอรุ่นใหม่ ใกล้เปิดตัวแล้วครับ แต่น่าจะนั่งสบายสู้ NX ไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 08:52:01 »
nxผมว่าน่าจะใกล้เปลี่ยนโฉมยังครับ ห้าปีแล้วมั้งโฉมนี้

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 10:19:54 »
nxผมว่าน่าจะใกล้เปลี่ยนโฉมยังครับ ห้าปีแล้วมั้งโฉมนี้

พึ่ง facelift ปีนี้ ครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:21:54 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สังคมที่นี่อบอุ่นจริงๆ

เอาเป็นว่าน่าจะเก็บตังค์อีกหน่อยแล้วไป RX น่าจะดีกว่าครับถ้าอย่างงั้น เพราะราคาตัวนี้สำหรับผมแล้วมันกล้ำกึ่งมาก กลัวจะไม่จบแล้วเสียดายทีหลัง ผมอายุเยอะแล้ว อยากได้รถสูงนุ่มสบายครับ ขับเก๋งมานานเลยอยากได้แนว SUV พรีเมี่ยมกับเค้าบ้าง

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:34:13 »
ต่างประเทศมี Minor ปรับโฉมบางส่วน บ้านเราน่าจะได้เห็นสิ้นปีนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ รอได้ก็น่าลุ้นรอครับ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 15:07:57 »
ถ้างั้นเชียร์ RX แล้วกันครับ เดือนก่อนคุณแม่จะเปลี่ยนรถ น้องเลยชวนไปดู NX
ผมไม่ชอบเพราะดูคันเล็กไปหน่อย คุณแม่ไม่ชอบรูปร่างหน้าตา สุดท้ายได้ RX มาครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 15:59:06 »
ถ้างั้นเชียร์ RX แล้วกันครับ เดือนก่อนคุณแม่จะเปลี่ยนรถ น้องเลยชวนไปดู NX
ผมไม่ชอบเพราะดูคันเล็กไปหน่อย คุณแม่ไม่ชอบรูปร่างหน้าตา สุดท้ายได้ RX มาครับ
ขอบคุณครับ ช่วงล่างตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ นั่งหลังกระด้างมั้ยครับ ผมเคยนั่งแต่ตัวเก่าชอบมากเลยครับ ถึงด้านหลัวเบาะมันจะไหลไปหน่อย แต่นุ่มสบายมาก

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 17:09:42 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สังคมที่นี่อบอุ่นจริงๆ

เอาเป็นว่าน่าจะเก็บตังค์อีกหน่อยแล้วไป RX น่าจะดีกว่าครับถ้าอย่างงั้น เพราะราคาตัวนี้สำหรับผมแล้วมันกล้ำกึ่งมาก กลัวจะไม่จบแล้วเสียดายทีหลัง ผมอายุเยอะแล้ว อยากได้รถสูงนุ่มสบายครับ ขับเก๋งมานานเลยอยากได้แนว SUV พรีเมี่ยมกับเค้าบ้าง

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ถ้าสู้ไหวจัดได้เลยครับ ตัวนี้เป็น RX ที่ดีที่สุดตั้งแต่มี RX มาเลยทีเดียว ภายในนั่งสบายสุดๆ XC90 ที่ว่านั่งสบายแล้ว ผมว่ายังกิน RX ตัวนี้ยากครับ เครื่อง 2.0t ตัวนี้แรงกว่า ประหยัดกว่าตัว 2.7 ในรุ่นที่แล้ว ฉนั้นประเด็นนี้ไว้ใจได้ครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่าง ถ้าลองตัวที่แล้วชอบเป็นทุน ตัวนี้ได้เพิ่มเติมจากความนุ่มสบาย คือเฟิร์ม หนึบ ไม่ย้วยโคลง ผมลองเทสสลาลอม ในงาน Lexus Driving Exp. คือนิ่งใกล้เคียง กับ GS และ RC เลยครับ หักหลบไพล่อนไม่มีลูกหวาดเสียว ผิดกับขนาดตัวของมัน กลายเป็น NX กลับมีลูกเสียวโผล่มาหลายดอก จนผมไม่กล้าห้าวไปซะอย่างนั้น

ปล. NX จะขับดีต่อเมื่อ เวลาเข้าโค้งยาวๆ ด้วยความเร็วสูง จะมั่นใจน้องๆ พวก hatch ขับหน้าดีดี อย่าง Golf หรือ Focus เลยทีเดียว พวงมาลัยที่เบาๆ หมุนคล่องความเร็วต่ำเกินไป จะกลายเป็นคมขึ้นมาทันที (ผมลองขับตัวขับ 4 ปรับช่วงล่างไปที่โหมด S+) ขับทางตรงก็นิ่งพอสมควร แต่ยังเป็นรอง RX ครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 17:15:40 »

NC ยังป่าวครับ หรือหมายถึง ตปท. เปลี่ยนแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 17:19:29 »

NC ยังป่าวครับ หรือหมายถึง ตปท. เปลี่ยนแล้วครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58391.0 ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 17:21:09 »
อ่านแล้วอยากได้ rx เลย เดวผ่อน gla หมดก่อน เล็ง rx อายุซัก3 ปีราคากำลังงาม  :-*

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 17:30:00 »
ขอบคุณครับ ช่วงล่างตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ นั่งหลังกระด้างมั้ยครับ ผมเคยนั่งแต่ตัวเก่าชอบมากเลยครับ ถึงด้านหลัวเบาะมันจะไหลไปหน่อย แต่นุ่มสบายมาก

RX เท่าที่ได้เอาของคุณแม่มาขับบ้างรู้สึกแน่นดีครับ ที่ชอบจริงๆคือการเก็บเสียง
นั่งหลังยังไม่เคย แต่บางครั้งเดินทางไกลคุณยายผมนั่งแล้วไม่บ่น สำหรับผมถือว่าผ่านครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 22:21:15 »
ถ้าเป็น RX ผมว่าช่วงล่างนุ่มพอกับพวก s clsss w220 โดยที่ไม่ต้องใช้ถุงลม ไม่ต้องกลัวเสีย ตอนนี้มีผ่อน 38xxx แต่ดาว1m (ผมว่าต้วล่างคุ้มสุดครับ3.99m) stepละ500,000ผมว่าoptionที่เพิ่มไม่สมราคา นอกจากว่าจะเอา  f sport ที่ผ่าน grey ราคาอยู่ที่ 4.5m       เหตุผลที่ซื้อ 1จะใช้ยาว 2อยากได้รถที่มีปัญหาน้อยกว่าคันเก่า xc60 3ที่สำคัญคือกว้างพอที่จะสามารถใส่เบาะ เด็กisofix พร้อมผู้ใหญ่นั่งตรงกลางได้   ไม่ว่าจะเลือก nx หรือ  rx ขิให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ jojoe9413

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 15:18:52 »
ใช้อยู่ครับ ชอบมาก 2ปีแล้ว ใช้มาเกือบเจ็ดหมื่นกิโลครับ ไม่จุกจิ๊กเลย ขับสนุก มั่นใจ เป็นรถที่ใช้บ่อยที่สุดเท่าที่เคยซื้อรถมาครับ