ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการดูแลรถสีขาวมุกครับ  (อ่าน 8900 ครั้ง)

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
สอบถามการดูแลรถสีขาวมุกครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 22:24:52 »
ตอนนี้มีแพลนซื้อรถใหม่ครับจริงๆคือ แพลนมา 1 ปีกว่าแล้วตอนนั้น BR-V เปิดตัวแล้วไม่สวยก็เลยเปลี่ยนใจมาดูรถเล็กเพราะที่บ้านที่จอดพอแค่รถ 5 ประตู B-segment เถียงกับที่บ้านอยู่นานเพราะผมอยากได้ Mazda 2 คันนี้น้องกับผมขับเป็นส่วนใหญ่และออกเงินผ่อนด้วย คุณแม่ค้านมากด้วยความไม่รู้ข้อมูลหรือ EGO ก็ไม่ทราบยืนยันจะเอา Jazz ทั้งที่ถ้านั่ง 4 คนก็ใช้อีกคันแต่มันก็ผ่านมาละสุดท้ายยอมด้วยอาการน้อยใจนิดๆ เฮ้อเหนื่อยใจตอนรถคันแรกก็บอกจะซื้อให้ขับไปเรียนเลือกมาผมตอนนั้นก็ไม่อยากให้พ่อแม่ต้องเป็นหนี้บอกนั่งรถตู้ไปเรียนได้นะ  นี้คิดเลยว่าถ้าแม่ขนาดนี้ตอนมีเมียคงปวดหัวน่าดูจบเรื่องบ่นแค่นี้

เข้าเรื่องครับคือว่าหลังจากได้ยี่ห้อรุ่นแล้วก็มีดราม่าเล็กๆคือ น้องอยากได้สีขาวมุกแต่พ่อเคยใช้สีขาวบอกว่ามันเหลืองนะถ้าจอดตากแดดบ่อยๆซึ่งที่ทำงานผมตากแดดบ่อย จริงๆแล้วผมอยากได้สีเงินของ Mazda 2 เพราะเข้ากันดีแต่ก็คิดว่ายอมน้องหน่อยเพราะน้องก็ต้องออกเงินนด้วย คันนี้ผมกะว่าจะล้างแล้วก็ขัดเองทุกอาทิตย์ทีนี้เลยอยากถามว่า

1.สีขาวมุกมีโอกาสเหลืองมั้ย ครับถ้าดูแลดีๆ ขัดทุก 2 อาทิตย์ล้างทุกอาทิตย์
2.สีขาวมุกมีการดูแลพิเศษอย่างไรบ้าง เช่นต้องใช้น้ำยาเฉพาะ
3. มีอุปกรณ์ Wax พิเศษสำหรับสีขาวหรือเพราะผมอ่านมาไม่รู้จริงแค่ไหนบอกไม่ควรใช้ คานูบา สำหรับสีขาว
4. อุปกรณ์ผมตอนนี้มีเครื่องขัดแล้วต้องซื้ออะไรพิเศษอีกรึป่าว

ขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงไว้ได้รถแล้วจะมารีวิวให้ดูครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: สอบถามการดูแลรถสีขาวมุกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 22:52:50 »
พร้อมขนาดนี้จะสีขาวแบบไหนก็ไม่ต้องห่วงละครับ แต่ขัดสักสามเดือนครั้งพอครับ สองอาทิตย์ครั้งถี่ไป ยกเว้นเคลือบสี ทำบ่อยๆได้ถ้าไม่กลัวเหนื่อย กลัวเปลือง อีกเรื่องแวกซ์คานูบาไม่เหมาะกับรถสีขาวไม่จริงครับ ที่เหลืองเพราะรถส่วนมากใช้ยาวๆไปไม่เคยขัดหรือลูบดินน้ำมันเคลียโค้ทมันสกปรกเคลือบอะไรก็เหลือง แต่คานูบามันไม่ทนเท่าพวกน้ำยาสังเคราะห์เท่านั้น จาก ปสก ลงเสร็จล้างทีสองทีหลุดหมดแล้ว แต่น้ำยาสังเคราะห์ (Sealant) ทนนานกว่า สังเกตุได้จากเม็ดน้ำที่มาเกาะตัวรถตอนเปียกจะเป็นเม็ดกลมๆอยู่ หลังจากล้างรถไปหลายรอบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: สอบถามการดูแลรถสีขาวมุกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 22:59:04 »
ผมใช้สีขาวธรรมดาไม่มีมุก การดูแลก็เน้นล้างบ่อยๆ ครับ อาทิตย์ละครั้ง พวกขี้นกหรือคราบจากยางไม้มันจะซึมเข้าสีรถครับ ขัดไม่ออก
แต่ปล่อยไว้ก็จะค่อยๆจางไปครับ มี sonax อ่ะครับ กระป๋องสีส้มใช้ดีมากเลย เอาพวกคราบยางมะตอย คราบขี้นกออกหมดเลยครับ ฉีดน้ำพวก
คราบออกก่อน ที่เหลือก็เอา sonax ฉีด เอามือถูๆครับ เกลี้ยงเลย ล้างรถก็ฉีดน้ำให้พวกฝุ่นดินออกก่อนครับ ผมใช้มือถูไปทั่วคัน เอาน้ำฉีดตอนถูไปด้วยครับ การเช็ดก็ใช้ผ้าชามัวร์ครับ ล้างบ่อยๆ ขนแมวแทบไม่มีครับ

สีขาวใช้ไปนานก็หมองครับ แต่ไม่ต้องไปกังวลอะไรครับ ขัดสีปีละครั้งก็ขาวเหมือนเดิม ใช้สีขาวบอกเลยนะครับว่ามันสกปรกง่ายมาก วิ่งลุยฝนด้านข้างเละเป็นคราบฝุ่นแดงๆ ชัดเจน สี silver จะกลืนๆ หน่อยครับ  :-X
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 06:10:06 »
ส่วนตัว ขาวโอโม่ ดูแลง่ายกว่าขาวมุขครับ
เคยมีทั้งสีขาวเปลี่ยนมาเป็นขาวมุขถ้าไม่ขี้เกียจมากควรล้างรถทุกอาทิตย์ครับโดยเฉพาะช่วงนี้ฝนตก ไม่ควรให้หยดน้ำเกาะจนแห้งให้หา micro fibre 2ผืน หรือ Chamois แล้วแต่ชอบ

ไม่ต้องเคลือบแก้วหรือwaxก็ได้ครับถ้าไม่ได้อยากสีสะท้อนแสงเว่อๆขัดสีทุกๆ3เดือนพอครับ ส่วนตัวแล้วไม่ขัดสีเองเพราะไม่มั่นใจฝีมือตัวเอง ผมเข้าศูนย์ครับให้เขาทำให้

รถขาวพยายามจอดในร่มครับเหลืองจริงแต่มัยไม่ได้น่าเกลียดขนาดเห็นชัดดูแทบไม่ออกเพราะเราอยู่กับมันทุกวันครับ

ในบรรดาสีที่เมืองไทยชอบเอามาทำสีDefault (ไม่เกี่ยวกับเพิ่มตังนะ) ผมเรียงสีที่ดูแลยากจากมากไปน้อยตามนี้เลยครับ
ดำ
เทาเข้ม
ขาว
ขาวมุข
ทอง
บรอนซ์เงิน

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 08:21:07 »
เคยอ่านมาว่า ถ้า wax มีส่วนผสมของ คาบูน่า จะทำให้เหลืองเร็ว แต่ผมก็เคลือบ ๆ ไปเถอะ

รถผม ล้างสีช่วงนี้ 4-5 วันครั้ง ล้าง 3 ดูดฝุ่น 1 เพราะไม่ค่อยได้ขับ + ไม่ค่อยมีคนนั่ง
เคลือบสี ของศูนย์ฮอนด้า / ร้านล้างรถข้างนอก (waxยี่ห้ออะไรไม่รู้) เดือนละ 1-2 ครั้ง
ลงดินน้ำมัน 6 เดือนครั้ง
ขัดสี ปีละ 1 ครั้ง ครับ  8)

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 08:42:48 »
ตอบตามที่ประสบมากับที่ใช้รถสีขาวมุกมาก 7 ปี
1.สีขาวมุกมีโอกาสเหลืองมั้ย ครับถ้าดูแลดีๆ ขัดทุก 2 อาทิตย์ล้างทุกอาทิตย์
เหลืองแน่ๆครับ จะเร็วหรือช้า มากหรือน้อย ขึ้นกับว่าโดนแดดจัดๆบ่อยๆนานๆแค่ไหน และได้เคลือบน้ำยาที่ช่วยกัน UV ไว้หรือไม่ ต่อให้แทบไม่โดนแดดเลยสีมันก็เหลืองไปตามกาลเวลาครับ แต่มันจะไม่ได้เหลืองมากจนน่าเกลียดอะไรนะครับในสายตาผม เพียงแต่มันจะไม่ขาวเปล่งปลั่งเหมือนตอนออกมาใหม่ๆ
2.สีขาวมุกมีการดูแลพิเศษอย่างไรบ้าง เช่นต้องใช้น้ำยาเฉพาะ
ไม่มีครับ น้ำยาขัด น้ำยาเคลือบก็เหมือนกับรถสีอื่นๆ เคยลองบางยี่ห้อที่โฆษนาว่าออกแบบมาสำหรับรถสีขาวโดยเฉพาะ(พวกยี่ห้อยุ่นๆเช่น Soft99 ชอบทำออกมาขาย) ลองแล้ว ก็ไม่เห็นมันจะมีอะไรแตกต่าง
3. มีอุปกรณ์ Wax พิเศษสำหรับสีขาวหรือเพราะผมอ่านมาไม่รู้จริงแค่ไหนบอกไม่ควรใช้ คานูบา สำหรับสีขาว
เหมือนข้อสอง สำหรับแว้กซ์ผมชอบพวกที่เป็น Synthetic wax/sealant เพราะผมรู้สึกว่ามันให้การสะท้อนที่ใสกว่า ขาวกว่า มากกว่าพวก Carnauba based wax ที่มันจะเงาแบฉ่ำๆนุ่มๆหม่นๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องพวกนี้เป็นความรู้สึกส่วนบุคคลครับ บางคนเค้าก็บอกว่าแยกไม่ออก 8)
4. อุปกรณ์ผมตอนนี้มีเครื่องขัดแล้วต้องซื้ออะไรพิเศษอีกรึป่าว
หากมี D/A หรือ Rotary ดีๆอยู่แล้วก็จบ เลือกฟองน้ำเบอร์ที่ใช่ ในแบบที่ชอบ กับน้ำยาดีๆ เวลาเหลือๆ ก็จบ

สีขาวดูแลไม่ยากตรงที่เห็นรอยขีดข่วนยากกว่าสีเข้มๆ แต่ก็มีข้อเสียตรงที่ดูเลอะง่ายเช่นโคลน คราบยางมะตอย ขี้นก
และต่อให้ขัดเคลือบดียังงัยก็"ดู"เงาไม่เท่ารถสีเข้มเพราะการสะท้อนแสงที่ต่ำกว่า
ข้อเสียอีกอันที่ไม่ชอบก็คือหากเกิดอะไรขึ้นต้องทำสีใหม่ สีขาวมุกจะเป็นสีที่ยากที่สุดที่ซ่อมแล้วจะกลืนกับชิ้นอื่นๆที่ไม่ได้ทำสี ยากมากมาก

สรุปๆงานนี้จัดไปเถอะครับเค้าใช้สีขาวกันเต็มบ้านเต็มเมือง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2017, 08:46:50 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 09:16:09 »
ถ้าพร้อมขนาดที่ว่ามาก็จัดไปเถอะครับ
รถผมขาวมุกเหมือนกัน แต่ไม่มีเวลาดูแลมาก ก็จับเคลือบแก้วดี แล้วจอดในที่ร่มตลอด เอาเข้า car care ล้างทุกอาทิตย์เคลือบทับบ้างก็ใสละ

ประเด็นคืออย่าชนครับ อู่ซ่อมสีทั่วไปเอาไม่อยู่ ทำแล้วสีไม่เท่ากัน อาจต้องเข้าอู่สีดีๆหน่อย แพงและคิวนานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2017, 16:30:52 โดย GoatGoat »

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 12:17:41 »
ส่วนตัว ขาวโอโม่ ดูแลง่ายกว่าขาวมุขครับ
เคยมีทั้งสีขาวเปลี่ยนมาเป็นขาวมุขถ้าไม่ขี้เกียจมากควรล้างรถทุกอาทิตย์ครับโดยเฉพาะช่วงนี้ฝนตก ไม่ควรให้หยดน้ำเกาะจนแห้งให้หา micro fibre 2ผืน หรือ Chamois แล้วแต่ชอบ

ไม่ต้องเคลือบแก้วหรือwaxก็ได้ครับถ้าไม่ได้อยากสีสะท้อนแสงเว่อๆขัดสีทุกๆ3เดือนพอครับ ส่วนตัวแล้วไม่ขัดสีเองเพราะไม่มั่นใจฝีมือตัวเอง ผมเข้าศูนย์ครับให้เขาทำให้

รถขาวพยายามจอดในร่มครับเหลืองจริงแต่มัยไม่ได้น่าเกลียดขนาดเห็นชัดดูแทบไม่ออกเพราะเราอยู่กับมันทุกวันครับ

ในบรรดาสีที่เมืองไทยชอบเอามาทำสีDefault (ไม่เกี่ยวกับเพิ่มตังนะ) ผมเรียงสีที่ดูแลยากจากมากไปน้อยตามนี้เลยครับ
ดำ
เทาเข้ม
ขาว
ขาวมุข
ทอง
บรอนซ์เงิน

มาขอเพิ่ม สีที่เลอะดูไม่ออกอีกสีครับ น้ำตาล บรอนซ์ ของนิสสันครับ สีที่ใช้ใน almera, sylphy, teana ครับ ลุยฝนมีโคลนบางๆนี่กลมกลืนดูแทบไม่ออก  แต่มักไมใช่สี ยอดนิยม ที่มีทุกยี่ห้อ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 21:56:38 »
มันอาจจะไม่เหลืองหรอกหรือนิดๆ แต่จะไม่สดเหมือนเดิมครับ
ไม่ว่าจะสีไหนก็เถอะ ยกเว้นรถมหาแพงมากๆจริงๆ ที่ต้นทุนเค้าแพงกว่ารถบ้านๆ อาจจะช่วยได้
เคสนี้ ขัดเดือนละครั้งก็พอแล้ว เคลือบสองอาทิตย์ครั้ง

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 22:51:54 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับจะลองเอาคำแนะนำทุกท่านไปใช้ดูครับเพราะน้องยืนยันว่าจะเอาสีขาวฮ่าๆ