ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเซลส์บอกลูกกค้าว่า Note ไม่อืดหรอก เหมือน Almera ใครๆ ก็ขับกัน  (อ่าน 6296 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ถ้าเซลส์บอกลูกกค้าว่า Note ไม่อืดหรอก เหมือน Almera คันใหญ่ใช้เครื่อง 1.2 แต่ใครๆ ก็ขับกัน
ลูกค้าทั่วไปฟังแล้วน่าจะรู้สึกโอเคมั้ยครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ถึงขนาดไปคุยกับเซลล์. แสดงว่าใจก้อไปแล้วเกือบครึ่ง
เซลลเลยหลอกล่อ

แต่1.2 ยาริสไม่อืด

ออฟไลน์ Devil13

แล้วแต่คนครับ บางคนเชื่อเชลล์ บางคนเชื่อเพื่อน บางคนเชื่อเท้าตัวเอง บางคนเชื่อตัวเลขในกระดาษ
เชลล์เค้าก็ต้องขายของเอาค่าคอมครับ ก็ต้องอวยกันเป็นเรื่องธรรมดา

ออฟไลน์ ps000000

มีหลายคนก็เชื่อเซลล์นะ

ออฟไลน์ tnp_super

ผมว่าอยู่ที่คนขับครับว่าเคยหรือใช้รถอะไรอยู่ ถ้าใช้หรือเคยใช้รถใหญ่เครื่องแรงมันก็อืดแน่นอน แต่ถ้าคนไม่เคยขับรถยนต์หรือเคยขับรถอีโคเหมือนกันก็คงว่าไม่อืด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แล้วแต่คนครับ บางคนเชื่อเชลล์ บางคนเชื่อเพื่อน บางคนเชื่อเท้าตัวเอง บางคนเชื่อตัวเลขในกระดาษ
เชลล์เค้าก็ต้องขายของเอาค่าคอมครับ ก็ต้องอวยกันเป็นเรื่องธรรมดา

ใช่เลยครับ  :D

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
เซลล์เค้าคงสังเกตดูก่อนละมังครับ ว่าลูกค้าอยากได้รถสไตล์ไหน คนซื้อคงมีข้อมูลมาประมาณนึงละ  เคยคุยกับเซลล์ Toyota เรื่องทำไม Revo หน้ายื่น พี่แกเปิดกระโปรงหน้าอธิบายเป็นเรื่องเป็นราวมาก แบบอยากขายด้วย จนผมเพิ่งถึงบางอ้อเลยว่าทำไมหน้ามันถึงยื่นๆ  ::)

ออฟไลน์ holahola66

ไม่ต่างกันครับ เอาจริงๆอืดทั้งคู่ เชียแบบนี้รับได้ครับ แต่ถ้าบอกว่าพอกะพวก1.5 ก้อจบกัน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
เซลล์เค้าก็พูดถูกของเค้าแล้วนิครับ ไปว่าเขาไม่ได้

Nissan Note                                                 0-100 = 16.34 sec         / 80-120 = 12.52 sec
Almera 1.2 VL CVT                                       0-100 = 16.21 sec         / 80-120 = 12.24 sec
March 1.2 VL CVT                                        0-100 = 15.63 sec         / 80-120 = 12.59 sec
Brio 1.2 CVT                                                0-100 = 14.22 sec         / 80-120 = 11.13 sec
Swift 1.2 GLX CVT                                       0-100 = 14.74 sec          / 80-120 = 11.63 sec

1. Note ไม่อืดหรอก ---> จริง ถ้าเทียบกับ Eco car 1.2 คันอื่นๆ ต่างกัน เต็มที่ก็1วิกว่าๆ ไม่ได้อืดแบบผิดหูผิดตา
2. เหมือน Almera -----> จริง เพราะ almera 16.21 วิ Note 16.34 วิ แทบจะเท่ากัน
3. ใครๆก็ขับกัน --------> จริง หลายใครเขาก็ขับกัน
ดังนัเนถ้าเซลล์พูดแบบนั้น ก็ยังพอรับได้ครับ
แต่ถ้าบอก ไม่อืดหรอก แรงกว่า March อีก อันนี้ น่ากังวล
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
อาจจะไม่รู้สึกอะไร ถ้าลองขับวนๆ แค่ในเมืองครับ
แต่ถ้าได้ลองขับไกลๆ รู้เรื่องแน่นอน

แต่ตอนผมเข้าไปเทส เซลล์บอกประโยคแรกเลย รถอืดประมาณอัลเมร่าเลยนะคะลูกค้า  ;D

ออฟไลน์ tvm

อืดไม่อืดแล้วแต่คนเลยคุณ ไม่มีโอไม่โอหรอก คุณใช้รถเครื่อง 2 พันเทอร์โบมา มันก็อาจจะอืด แต่ถ้ามีสติพอและคิดเทียบกับการใช้งานและราคา ก็อาจจะยอมรับได้ก็เป็นได้นะ

ออฟไลน์ Nyquist

ผมเห็นด้วยกับด้านบนนะ เซลพูดแบบนี้ก็ถูกของเค้า

กลุ่มลูกค้าของรถ eco car ก็ไม่เน้นแรงอยู่ละ เน้นประหยัดเป็นหลัก

ออฟไลน์ axister

ก็เทียบได้ถูกคู่แล้วครับ แล้วแต่คน แต่ผมว่ามันอืดมาก สวิฟก็อืดดดด เหยียบกันรอบพุ่งใช้ละเปลืองกว่า c segment อีก

ถ้าบอกว่า อืดมากเท่า almera เลย คนขับนั่งน้ำตาเล็ดตอนเหยียบคันเร่ง คงไม่มีใครซื้อแน่

เค้าก้ต้องพูดด้านลบเชิงบวก เพราะจิงๆมันไฮไลท์เครื่องเล็กประหยัดน้ำมันนิ

จะว่าอวยก็อวยแหละ แต่ก็จิตวิทยาการขายอ่ะ ใครไม่ชอบให้มาพูดจุงใจแบบนี้ก็บอกเซลไปเลยว่าเดี๋ยวดูเองผมว่าเค้ารู้เรื่องนะ
เคยไปคุยกะมาสด้าบอกเค้าว่าขอมาดูศึกษามาเบื้องต้นแล้วไม่ต้องแนะนำเค้าก็ไม่ได้มาอวยให้ฟังก็บอก fact ข้อดีข้อเสียกันไป

ออฟไลน์ Alcatraz

ตามที่เซลล์ว่ามาก็ไม่ผิดนะครับ cvt มันก็จับความรู้สึกยากจริงๆ ต้องจับเวลาถึงจะรู้ รวมถึงที่ว่าใครๆก็ขับกันคือต้องเข้าใจว่าคนทั่วไปไม่ได้มีทักษะแยอะ จะมาเหยียบทำเวลา 0-100 ทุกไฟแดงก็ไม่ใช่

ออฟไลน์ nin122

คำว่าอืดเฉยๆ มันต้องถามว่าเทียบกับอะไรด้วยแหละครับ

ในกรณีนี้ไม่อืดถ้าเทียบกับ Almera
ถ้าเทียบกับ Swift นี่ผมว่าชัดเจนอืด ฮ่ะๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
แต่พอเทียบกับ Jazz 0-100 ห่างกัน 5 วินาที
เหมือนยิ่งกว่าติดเทอร์โบ ซุปเปอร์ชาจเจอร์
น่าเศร้าที่มันรูปร่างเหมือนกัน ขนาดเท่ากัน เกิดมาเพื่อเป็นคู่แข่งกัน
แต่มาบ้านเราเป็นแบบนั้นไม่ได้ เพราะขาด E power จริงๆ (ขอแค่รุ่นท็อปมีก็พอ) :'(

ออฟไลน์ Activehybrid

ก็พอได้
โดยเฉพาะสำหรับคนไม่สนความแรง Almeraก็ขายดีอยู่เป็นตำตอบอยู่แล้ว

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าเค้าก็พูดถูกนะ Almera ก็อืดพอกันยังขายดิบขายดี ขับ 140 กันเยอะแยะไปครับ  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ alpha14

การจะเลือกซื้อรถก็ต้องไปลองอยู่แล้ว ก็ดูว่าพอใจในอัตราเร่งหรือเปล่าถ้าพอใจก็จบครับ

ออฟไลน์ O_o"

รถยนต์เมื่อ 7-8 ปีก่อน อืดกว่านี้ก็ยังขับกันได้ครับ

ถ้าเข้าใจลักษณะของรถ ขีดจำกัดต่างๆ และรับได้ ก็ไม่เป็นปัญหา ขับเรื่อยๆ ในเมือง นอกเมือง

อัตราเร่งต่างๆ ไม่ได้แย่นะ แต่อาจไม่ทันอกทันใจ ถ้าเคยขับรถที่สมรรถนะดีกว่าแล้วมาขับ Note  คงไม่มีใครถูกใจง่ายๆ

ออฟไลน์ palma

รถยนต์เมื่อ 7-8 ปีก่อน อืดกว่านี้ก็ยังขับกันได้ครับ

ถ้าเข้าใจลักษณะของรถ ขีดจำกัดต่างๆ และรับได้ ก็ไม่เป็นปัญหา ขับเรื่อยๆ ในเมือง นอกเมือง

อัตราเร่งต่างๆ ไม่ได้แย่นะ แต่อาจไม่ทันอกทันใจ ถ้าเคยขับรถที่สมรรถนะดีกว่าแล้วมาขับ Note  คงไม่มีใครถูกใจง่ายๆ

ขับแต่รถแรงกว่านี้ พอได้ขับ note รถเช่าที่ญี่ปุ่น 4 วัน 1200 กม. ผมว่ามันก็ไม่แรง แต่มันได้ความรู้สึกที่ดีกว่า เหมือนขับรถใหญ่กว่ารุ่นรถ คือ มันนิ่ง เงียบ

ทีนี้ถ้าเราไม่ได้บ้าพลังตลอดเวลา ขับแบบใช้เดินทางจากที่หนึ่งไปที่หนึ่ง(ซึ่งชีวิตจริงเป็นแบบนั้น) รู้และขับตามที่รถมีกำลัง

ผมว่านอกจากอัตราเร่งที่ไม่ได้สำหรับ note แล้ว ถ้าเรื่องอื่นๆ ผมว่าผ่านหมดนะ ถ้าต้องใช้รถพิกัดนี้ note OK ล่ะ แต่ไม่ได้ต้องการรถประเภทนี้แล้ว
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SM.

อืด นี่มันแล้วแต่คนด้วยนะครับ ถ้าเราขับแล้วไม่อืด ก็คือไม่อืดครับ ใครจะว่าอืดก็ช่างเค้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

7-8 ปีก่อน ก็ March นี่ไงครับ ไวไหมล่ะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ฟังดูก็ไม่น่าเกลียดนะครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

ใช่ก็พอๆ กันนั่นแหละเซลล์เขาไม่ได้โกหกอะไร 

ผมว่าขับในเมืองเน้น 0-60 มากกว่า ผมขับ cx-3 ไปขับ almera ที่บริษัท ขับในเมืองก็ยอมรับได้

ออฟไลน์ blitzpao

Almera ขายดีเพราะมันเป็น 4 ประตูและยี่ห้อรู้จักครับรอ Yaris 4 ประตูมาผมว่ายอดหดชัวร์ คนไทยชอบรถ 4 ประตูเอาไว้ขนของและเหมาะกับครอบครัวเล็กที่มีรถคันเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องฟังน้ำเสียงคนพูด ถ้าปกติและคนฟังไม่ค่อยรู้ก็เชื่อแน่นอน