ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถที่ถนนในหมู่บ้านกันเร็วแค่ไหนครับ ??  (อ่าน 6500 ครั้ง)

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: ขับรถที่ถนนในหมู่บ้านกันเร็วแค่ไหนครับ ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 23:06:23 »
แล้วคุณเชื่อมั๊ย ว่าพอมันออกถนนใหญ่
มันก็ขับเท่านี้แหละ

ในหมู่บ้านผม ก็มีพวกประเภทนี้ครับ ทั้งญ. ทั้งช.เลย
ขับกระโชกโฮกฮาก แต่พอออกถนนใหญ่ ขับซะสุภาพเลย ไม่เข้าใจตรรกะพวกนี้จริงๆ

ส่วนผมเอง ผมไม่เคยดูความเร็วหรอกครับ
ผมเอาแค่ว่า เผื่อเด็กวิ่งพรวด แล้วเบรคทั้นก็พอ
จุดไหนเสี่ยงก็ช้าหน่อย จุดไหนไม่เสี่ยงก็ขยับความเร็วเอาที่คิดว่าปลอดภัย

เห็นด้วยครับ

แถวบ้านผมมียัยป้าคนนึง ในซอยขับเร็วมาก ไม่รู้ไปรีบไปไหน พอออกถนนใหญ่ ก็อยู่แค่นั้นละ คันอื่นแซงไปหมด เก่งแต่ในซอย

หรือเด็กแถวบ้านขี่เวฟร้อยซะเร็วยังกะในเซอร์กิต ผมหมั่นไส้เลยบิ๊กไบค์ผมตามประกบ เล่นเอาเด็กหงอยไปเลย ไม่กล้าอีก

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
Re: ขับรถที่ถนนในหมู่บ้านกันเร็วแค่ไหนครับ ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 23:56:54 »
ขับในหมู่บ้าน ผมขับช้าครับ พร้อมเบรกเสมอ  ผมเคยได้บทเรียนมาแล้ว นานมาแล้วผมก็ขับปกติ ประมาณ 20 Km นี่หละ ลูกหมาโชคร้ายตัวนึงพุ่งพรวดออกมาจากบ้าน ผมเห็นแค่หางตาแวบเดียว ตามเสียงตะโกนของเจ้าของหมา  หัวน้องหมามุดเข้าไปที่ใต้ล้อหลังซ้ายพอดี แบบว่ายกเท้าออกจากคันเร่งไปเหยียบเบรกก็ไม่ทันแล้ว แล้วก็แมวไล่กัดกัน ไม่รู้ว่ามันไล่กัน ขับช้า ๆ อยู่แล้ว ตัวแรกหนีมาวิ่งตัดหน้ารถ พ้นครับเพราะเบรกทัน พอถอนเท้าออกจากเบรกเท่านั้น ตัวที่สอง วิ่งไล่ตามมาจากไหนไม่รู้ พุ่งเข้ามา ก็ทับไปทีนึง

ทั้ง 2 เหตุนี้ ทำให้เวลาขับในหมู่บ้านผมระวังมาก ๆ โชคดีที่เป็นสัตว์เลี้ยง เมื่อคิดถึงทั้ง
 2 เรื่อง ผมก็เสียใจ ขนาดขับช้า ๆ ยังกดเบรกไม่ทันเลย พวกที่ชอบขับเร็ว ๆ ในหมู่บ้าน อาจจะเจอเรื่องที่ไม่คาดฝันได้เสมอ 

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 06:21:22 »
ซอยหมู่บ้านปกติ 20-30
ถนนใหญ่ของหมู่บ้านเร็วสุดก็ 40
ไม่เกินนี้แน่นอน เพราะเร็วกว่านี้อันตรายมาก ทั้งเด็กทั้งสัตว์เลี้ยงวิ่งตัดหน้าในซอยหมู่บ้านได้กันง่ายๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 14:29:42 »
          เมื่อ 5 -6 ปีที่แล้วผมอยู่ในหมู่บ้านจัดสรร ก็ขับประมาณ 40 km/h เพราะในเขตหมู่บ้านมีเด็กๆ ทั้งพระบิณฑบาตร คนใส่บาตร  พอออกถนนใหญ่ก็ 80-100 km/h ต่อมาต้องย้ายไปอยู่บ้านภรรยา ซึ่งจากบ้านไปถึงที่ทำงานเป็นถนนใหญ่ทั้งหมดผมก็ขับไปกลับแบบ 100 up ตลอด ด้วยที่ช่วงเวลากลับบ้านจะมีช่วงรถติดไฟแดงเกือบๆ 20 นาทีต่อวันผมเลยหาทางกลับบ้านที่ไม่ต้องติดไฟแดงนี้  แต่เส้นทางใหม่ต้องผ่านชุมชนเล็กๆ ที่กระจายกันอยู่ 2 ข้างทางเกือบทั้งเส้นทาง  ด้วยความเคยชินผมก้ขับรถเร็วมาก 80-100 km/h บางวันผมเจอรถของชาวบ้านขับช้า ก็เร่งหาจังหวะแซงไป 
         มีอยู่วันหนึ่งผมกลับบ้านเร็ว เป็นช่วง 5 โมงเย็น ขับไม่เร็วขับไปเรื่อยๆฟังเพลงเบาๆ  พอเข้าเขตชุมชมเห็นเด็กเดินเล่น เด็กบางคนปั่นจักยานไปซื้อของ ตาแก่ๆนั้งเล่นที่ซุ่ม มองมาที่ถนน  ชาวบ้านเดินไปซื้อของที่ร้านค้า  แล้วก็คิดว่าวิถีชาวบ้านเป็นแบบนี้เหรอ  ขับไปก็ชลอให้เด็กที่ปั่นจักรยาน แล้วก็ชุกคิดขึ้นมาว่า  เค้าอยู่กันมาแบบนี้ เราเข้าขับรถเข้ามาในชุมชนเค้า ใช้ความเร็วสูงในวันก่อนๆ  มาสร้างความเดือดร้อนให้กับคนในหมู่บ้าน ในชุมชน 
          ผมรู้สึกระอายกับการขับรถเร็วในชุมชนนี้มาก  หลังจากวันนั้นเมื่อผ่านชุมชนนี้ หรือขับบนถนนที่เป็นถนนชนบท หรือเข้าไปในถนนี่มีชุมชนผมจะขับประมาณ 40 km/hr 
          อยากเชิญชวนนะครับ เมื่อท่านขับเข้าไปในเขตชุมชน ลดความเร็วลงเพื่อคนในชุมชน เพื่อตัวท่านเอง และเพื่อสังคมของเรา ถนนมีคนใช้เยอะยิ่งในชนบทเด็กๆบางคนไม่คุ้นกับรถ เพราะบางที่รถอาจจะผ่านไม่บ่อยๆ เค้าอาจจะเดิน ปั่นจักยานไม่ชิดขอบทาง หรืออาจจะวิ่งเล่นแล้วเลยลงมาบนถนน  และชาวบ้านวิถีชีวิตเค้าเป็นอยู่แบบนั้น