ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบแกล้งพวกฝ่าไฟแดงบ้างครับ  (อ่าน 9938 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครชอบแกล้งพวกฝ่าไฟแดงบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 15:21:04 »
เคยฝ่า เพราะตามหลังรถบัส แล้วมันมองไม่เห็นสัญญาณไฟครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: มีใครชอบแกล้งพวกฝ่าไฟแดงบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 17:02:27 »
ไม่เคยแกล้งพวกฝ่าไฟแดงครับ แต่.. บางครั้งแกล้งมอเตอร์ไซค์ชอบวิ่งสวน โดยเข้ามาวิ่งในเลนฝั่งเรา

แบบว่า มีสองเลน ฝั่งหนึ่งไป ฝั่งหนึ่งกลับ บางครั้งขาไปติด แต่ขากลับโล่ง มักมีมอเตอร์ไซค์วิ่งสวนเข้ามาในเลนเรา

รถเลนเรา (ขากลับ) ต้องวิ่งชิดซ้าย ระวังขอบฟุตบาทบ้าง ตกท่อกระเทือนบ้าง  หลังๆ ผมหงุดหงิด เลยไม่หลบให้ วิ่งไถเข้าไปตรงๆ ให้มอเตอร์ไซค์หาทางแก้เอง

ล่าสุด.. ผมโดนคุณแฟนต่อว่าไปเรียบร้อย ว่าให้ปล่อยๆไป เลี่ยงการมีเรื่องได้ ก็เลี่ยง  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2017, 17:04:09 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ K@nto71

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 17:06:12 »
ไม่ชอบและอยากสั่งสอนเหมือนกันครับ แต่ใจไม่กล้าพอ  :-X :-X :-X
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 17:18:32 »
จขกท. ผมว่า คุณมันบ้านะ.....

...บ้าเหมือนผมเลยครับ  :) ;) :D ;D

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 19:08:43 »
ถนนพหลโยธินแยกเสนา มีประจำทุกตั้งเเต่6.30-11.00 พวกมอไซ รถตู้  วันอังคารเจอพวกฝ่า เเล้ว ฝั่งผมไฟเขียว ผมคันแรก  ขณะกำลังออก  มาทั้งรถตู้ taxi  มอไซ ฝ่ามาเลย
 ผมบีบแตรไป3 ครั้ง พวกฝ่าไฟแดง  เปิดกระจก พูดอะไรซักอย่าง ตอนนั้น ผปมปิดกระจก  กับอีกที่ถนนเกษตรนวมินแยกเสนา  มีทุกเวลา พวกมอไซ ฝั่ง อเวนิว ฝ่ามาประจำ ผมบีบแตร ไป4 ครั้งพวกนี้ ถึงหยุด
  แล้วถอยกลีบไป
ปล.ในรถมีกล้องหน้ารถ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 19:21:37 »
 ;D ;D ;D ;D เข้าใจเลยครับ บางทีมันก็นะ อยากอยู่แต่ก็เสียว

หน้าหมู่บ้านผมนี่ประจำ แดงตั้งนานล่ะ ยังจะออกมา มีเส้นทะแยงเหลืองด้วย แล้วก็มาค้างตรงกลาง ทางอื่นก็ไปไม่ได้  >:(

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 19:59:36 »
โอ้ว ถ้ามีคนคิดอย่างคุณเยอะๆนี่ อุบัติเหตุเกิดขึ้นทุกวันแน่ คุณอาจจะเป็นฝ่ายถูกก็จริง แต่ถึงยังไง มันก็คนซิ่งฝ่าไฟแดงอยู่ดี แล้วเกิดคุณบ้าระห่ำ daredevil พุ่งออกไปหวังจะทำให้อีกฝ่ายสำนึก โธ่เอ้ยยย มันจะไม่มีเวลาให้สำนึกน่ะซี่ มันก็ไปชนกันกลางสี่แยกน่ะซี่พ่อคู้รณณณณ มันเกิดไ้ด้ง่ายมาก เกิดรถอีกฝั่งที่ฝ่าไฟตกใจรถคุณที่พุ่งออกมากระทันหัน แล้วเขาหักหลบไปชนรถที่จอดอยู่ หรือแจ๊คพ๊อตชนรถคุณกลางลำ คุณจะมีเวลามาชมความสะใจที่ตัวเองก่อขึ้นได้หรือคับ กรุณาออกมาจากทุ่งดอกไม้เสียเถอะคับ ไม่มีใครคิดพิเรนแบบนี้นะคับ มันจะไม่ได้ความสะใจน่ะสิ แต่มันจะได้อุบัติเหตุแทน  เราห้ามคนฝ่าไฟแดงไม่ได้หรอก ไม่งั้น ตำรวจควบคุมตู้เขาจะตั้งเวลา timer ให้มันเหลื่อมล้ำ ให้มัน overlap กันทำไม คือ ฝั่งคุณยังไม่เขียวทันทีหรอก จะมีหน่วงเวลารอพวกฝ่าประมาณ 5 - 7 วิ เอ้อ ลืมไป ผมก้ไม่แน่ใจว่ากรุงเทพมีหน่วงเวลาแบบนี้มั้ย แต่ที่ จังหวัดบ้านผม เขาตั้งเวลาปล่อยให้รถฝ่าพ้นไปจนแน่ใจก่อนคับ ถึงจะออกไป แล้วอีกอย่าง คนแถงบ้านผม เขาไม่มีใครคิดจะพุ่งออกมาแกล้งอะไรแบบนี้มัน เพราะมันไม่ได้หมายถึงความฉลาดหรืออะไร ( ถึงแม้จะอยู่ฝ่ายถูกนะ ) แต่มันหมายถึง อันตรายถึงชีวิตครับ เขาจะรอจนรถว่างงงงงงงงงงงงงง จนหมดแล้วจากอีกฝั่งจริงๆถึงจะออกตัวคับ เป้นผมๆก็ทำเช่นนั้นแเหมือนกัน ถ้ามันมหด ว่างแล้วจริงๆถึงจะออกตัวคับ เพราะทุกวันนี้รถง่าวๆมันเยอะมาก แต่คุณไม่ควรเอาตรรกะประหลาดๆแบบนี้มาใช้ในท้องถนนที่เต็มไปด้วยอันตราย fast and furious and fierce แบบนี้นะคับ เตือนด้วยความหวังดี มันจะไม่ได้ความสะใจหรอกคับ แต่มันจะเกิดอุบัติเหตุมากกว่า >:(

ขนาดนั้นเลยเหรอครับ
แต่ผมทำมาหลายครั้ง ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลย แม้แต่ครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 20:09:15 »
ทุกวันนี้ ฝ่า กันแทบจะทุกแยก แยกใหญ่ มีป้อมตำรวจอยู่ ก็ไม่เว้น ไปดูแยก อโศก สิครับ มอไซด์ ฝ่ากันทุกด้าน

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 20:54:47 »
ชอบกระทู้นี้มาก เข้าใจความรู้สึกของคุณ snkเลยครับ
ผมรู้สึกว่าบางครั้งเราโดนเอาเปรียบ บ้านเมืองมันไม่ยุติธรรม คนดีๆหายากขึ้นทุกที
ถ้าดูแล้วไม่อันตรายจนเกินไปเราก็ต้องรักษาสิทธิ์ของเราครับ
ไม่งั้น คนเอาเห็นแก่ตัวมันก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เช่น
-สี่แยกหน้า ม.กรุงเทพ จากท่าเรือ มุ่งหน้าเอกมัยมันจะมีซอยเลียบคลองใต้ทางด่วน มีรถฝ่าไฟแดงออกมาเป็นขบวน จนรถไฟเขียวจากท่าเรือไม่ได้ไป
- แยกมังสะ มีรถมาแทรกซ้ายประจำ
- สามแยก สุขุมวิท 42 หน้าเกทเวย์เอกมัย เลี้ยวขวาเข้าสุขุมวิท มีมอไซค์ ลักไก่ประจำ

พวกนี้ผมไม่ยอม
ขับตามโดยจะfocus ไฟท้ายคันหน้าไว้ ให้ห่างไม่เกิน1-2ฟุต  ไม่มีใครกล้าแทรกเข้ามาแน่
แล้วพออยู่กลางแยกก็ขับไม่ต้องเร็วมาก(แต่ไม่ช้าจนเกินไป)ให้รถหลังตามมาติดๆ เพื่อเป็นกำแพงไม่ให้พวกมอไซค์ไหลออกมา

ฟังๆดูเหมือนบ้านเมืองกลียุคยังไงก็ไม่รู้ แต่ในยุคที่ตำรวจพึ่งไม่ได้ กฏหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ ประชาชนก็ต้องลำบากกันอย่างงี้แหละครับ

โอโห้ เส้นทางประจำของผมเลยครับ แต่ผมไม่รู้จักแยกมังสะครับ?

แยกท่าเรือกล้วยน้ำไทมันกว้าง ๆ ผมก็เคยลักไก่หน้าด้าน ๆ

และตรงไฟแดงเลี้ยวซ้ายเอกมันก็วุ่นวาย แถวยาว พวกเข้าเอกมัยก็จะเปิดเลนขวาพิเศษตีวงอ้อมไป

เมื่อก่อน ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนแมนที่กทม. จน เครียด ขับวีโก้ติดหลังคาแครี่บอยของบริษัท ซิ่ง ๆ ฝ่าไฟแดง เปิดเลนพิเศษ วิ่งไหล่ทาง ผมทำครบครับ

แต่ตอนนี้ผมกลับตัวกลับใจแล้ว รู้เรื่องรถมากขึ้น เป็นผู้ใหญ่มากขึ้น มีความรับผิดชอบมากขึ้น ที่เคยผิดไป ผมกลับใจหมดแล้วครับ

ผมหยุดทันไฟแดง อยู่คันหน้าสุด แล้วถ้าต้องมาเห็นคนเห็นแก่ตัวต่อหน้าต่อตา มันทนไม่ไหวครับ

ผมอยากลงคลิปของเมื่อวาน แต่ต้องหาทางตัดคลิป 5 นาทีให้เหลือสั้น ๆ ก่อนครับ ยังทำไม่เป็นครับ

แยกมังสะคือแยก ที่ตรงจากม.กรุงเทพเข้า พระราม4 ครับ แถวนั้น วิกฤติมาก เลนขวา(เลี้ยวขวาหรือตรง)ต้องระวังรถเลนซ้ายบังคับตรงแต่จะเลี้ยวขวา เลนซ้ายก็ต้องระวังพวกแทรกซ้าย บางครั้ง ขับรถไปทำงานตอนเช้า ต้องมาอารมณ์เสียกับคนมักง่ายพวกนี้ก็เพลียครับ

เรื่องคลิป ลงyou tubeทั้ง5นาทีแล้วบอกช่วงเวลาท่ีข้ามแยกก็ได้ครับว่านาทีที่เท่าไหร่ 😏

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 20:55:07 »
เมื่อวาน งง มาก

แยกแถวหัวลำโพง ไฟแดงแล้ว แต่รถไม่หยุดเลย วิ่งกันติด ๆ จนฝั่งผมที่ไฟเขียว 20-30 วิ ไม่ได้ไปซักคัน

คือแบบ เฮ้ย! นี่เรามาถึงจุดที่คนไทย วิ่งเหมือนไม่มีสัญญาณไฟกันแล้วหรอวะ

*แยกตรงทางเลียบคลองมาชนกับทางที่มาจากวงเวียน 22 เพื่อจะผ่านแยกหัวลำโพง*
แถวบ้านเลยขับผ่านทุกวัน คอนเฟิมเลย 555
จิงๆแยกนี้ไม่ต้องมีไฟเลยดีกว่าทยอยเบียดกันออกไปเลยฝั่งจากวงเวียนกับริมคลอง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 21:10:05 »
โอ้ว ถ้ามีคนคิดอย่างคุณเยอะๆนี่ อุบัติเหตุเกิดขึ้นทุกวันแน่ คุณอาจจะเป็นฝ่ายถูกก็จริง แต่ถึงยังไง มันก็คนซิ่งฝ่าไฟแดงอยู่ดี แล้วเกิดคุณบ้าระห่ำ daredevil พุ่งออกไปหวังจะทำให้อีกฝ่ายสำนึก โธ่เอ้ยยย มันจะไม่มีเวลาให้สำนึกน่ะซี่ มันก็ไปชนกันกลางสี่แยกน่ะซี่พ่อคู้รณณณณ มันเกิดไ้ด้ง่ายมาก เกิดรถอีกฝั่งที่ฝ่าไฟตกใจรถคุณที่พุ่งออกมากระทันหัน แล้วเขาหักหลบไปชนรถที่จอดอยู่ หรือแจ๊คพ๊อตชนรถคุณกลางลำ คุณจะมีเวลามาชมความสะใจที่ตัวเองก่อขึ้นได้หรือคับ กรุณาออกมาจากทุ่งดอกไม้เสียเถอะคับ ไม่มีใครคิดพิเรนแบบนี้นะคับ มันจะไม่ได้ความสะใจน่ะสิ แต่มันจะได้อุบัติเหตุแทน  เราห้ามคนฝ่าไฟแดงไม่ได้หรอก ไม่งั้น ตำรวจควบคุมตู้เขาจะตั้งเวลา timer ให้มันเหลื่อมล้ำ ให้มัน overlap กันทำไม คือ ฝั่งคุณยังไม่เขียวทันทีหรอก จะมีหน่วงเวลารอพวกฝ่าประมาณ 5 - 7 วิ เอ้อ ลืมไป ผมก้ไม่แน่ใจว่ากรุงเทพมีหน่วงเวลาแบบนี้มั้ย แต่ที่ จังหวัดบ้านผม เขาตั้งเวลาปล่อยให้รถฝ่าพ้นไปจนแน่ใจก่อนคับ ถึงจะออกไป แล้วอีกอย่าง คนแถงบ้านผม เขาไม่มีใครคิดจะพุ่งออกมาแกล้งอะไรแบบนี้มัน เพราะมันไม่ได้หมายถึงความฉลาดหรืออะไร ( ถึงแม้จะอยู่ฝ่ายถูกนะ ) แต่มันหมายถึง อันตรายถึงชีวิตครับ เขาจะรอจนรถว่างงงงงงงงงงงงงง จนหมดแล้วจากอีกฝั่งจริงๆถึงจะออกตัวคับ เป้นผมๆก็ทำเช่นนั้นแเหมือนกัน ถ้ามันมหด ว่างแล้วจริงๆถึงจะออกตัวคับ เพราะทุกวันนี้รถง่าวๆมันเยอะมาก แต่คุณไม่ควรเอาตรรกะประหลาดๆแบบนี้มาใช้ในท้องถนนที่เต็มไปด้วยอันตราย fast and furious and fierce แบบนี้นะคับ เตือนด้วยความหวังดี มันจะไม่ได้ความสะใจหรอกคับ แต่มันจะเกิดอุบัติเหตุมากกว่า >:(

ขนาดนั้นเลยเหรอครับ
แต่ผมทำมาหลายครั้ง ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลย แม้แต่ครั้งเดียวครับ
เอาที่สบายใจเลยละกัน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 23:43:24 »
รถผมไฟเขียว คันแรก ก่อนจะออกตัว มอง ซ้าย+ขวาอีกครั้ง ไม่ใช่ เขียวแล้ว ออกเลย เดี๋ยวเจอพวกฝ่าไฟแดง

คราวนี้ ออกตัวแล้ว เจอทางซ้าย ฝ่ามาอีก ก็ขับจี้เข้าไปเลย เปิดไฟสูงใส่ บีบแตร แต่พวกฝ่าไฟแดงมักจะหน้าด้าน หน้าทน ขาดสามัญสำนึก ไม่สน ต่อให้บีบแตรด่ายังไง มันก็ไม่สน แถมยังไปขวางรถทางตรงอีก เคยคิดว่า ถ้ารถผมสามารถแปลงร่างเป็น 10 ล้อ หน้ายาวได้ ได้ในบัดดล จะขอใส่เข้ากลางลำสักที กล้องก็มี หลักฐานก็ชัด ประกันก็ทำ ยินดีชนให้เสียเวลาทั้งคู่ 

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 09:26:12 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ

ส่วนคลิป มันโดนทับไปเสียแล้ว น่าเสียดาย เมมโมรี่ 16 GB เอง

เอาไว้เด๋วจะทำให้ดูใหม่นะครับ  8)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 12:02:23 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ

ส่วนคลิป มันโดนทับไปเสียแล้ว น่าเสียดาย เมมโมรี่ 16 GB เอง

เอาไว้เด๋วจะทำให้ดูใหม่นะครับ  8)
ผมไม่เชื่อ. เอามาโชว์ซะดีๆ.

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 13:14:33 »
การที่ตำรวจจราจรปล่อยปละละเลย + คนไทยไม่มีมารยาท ขับรถไม่มีระเบียบวินัย มันก็เลยเป็นแบบนี้กันเยอะครับ แต่สำหรับผม เราไม่ได้มีหน้าที่ต้องสั่งสอน ไปพุ่งใส่แบบนั้นครับ เกิดอะไรขึ้นมาไม่คุ้มค่าเวลาเลย
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 14:14:31 »
ตอนแรกผมก็งงว่า verb แกล้งพวกฝ่าไฟแดง คืออะไร คือผมไม่มองว่ามันเป็นการแกล้งอ่ะครับ ได้ไฟเขียว ก็รีบไป ส่วนตัวจะเจอแยกจุฬาฯใหญ่ ไฟเขียวกลับรถ ตอนดึกๆ พวกทางตรงก็ชอบฝ่ามาเหลือเกิน