ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบ Sylphy 1.6DIG แต่เห็นคอมเม้นท์เรื่องกินน้ำมันจนไม่กล้าไปเลย ทั้งที่ปกติไม่วอรี่เท่าไหร่  (อ่าน 18197 ครั้ง)

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
ผมว่าDIGประหยัดกว่า2คันที่ใช้อยู่อีก ในเมืองพิษณุโลกได้10นิดๆนี้เก่งมาก นอกเมืองไม่เคยเห็น13เลย

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
ติด LPG ง่ายสุดจะได้ไม่ต้องห่วงเรื่องราคาน้ำมัน แต่ถ้าเอายากขึ้นมาหน่อย ถ้าจูนเองได้ ก็จูนเองเลยครับ จะให้ประหยัดหรือแรงช่วงไหน เลือกปรับตามใจชอบ ผมเองก็ใช้วิธีนี้อยู่เพราะผมจูนเองได้ ในเมือง 6-7 นอกเมืองดีสุดได้ 10-11 ( 2500cc turbo )

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ติด LPG ง่ายสุดจะได้ไม่ต้องห่วงเรื่องราคาน้ำมัน แต่ถ้าเอายากขึ้นมาหน่อย ถ้าจูนเองได้ ก็จูนเองเลยครับ จะให้ประหยัดหรือแรงช่วงไหน เลือกปรับตามใจชอบ ผมเองก็ใช้วิธีนี้อยู่เพราะผมจูนเองได้ ในเมือง 6-7 นอกเมืองดีสุดได้ 10-11 ( 2500cc turbo )

skill สุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
DIG-T ติดแก็สไม่ได้พื้นๆ เหมือน E34 วางเจนะครับ :-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Alcatraz

DIG-T ติดแก็สไม่ได้พื้นๆ เหมือน E34 วางเจนะครับ :-\

+1 ครับ ผมยังไม่เคยเห็น DIG ติดแก็สเลยซักคัน ถ้ามีเอามาให้ผมดูหน่อยครับ ผมอาจโลกแคบไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คิดซะว่าเอาส่วนต่างซีวิคไว้เติมน้ำมันครับ ฮาๆ

ออฟไลน์ toonnazaone

เครื่องฉีดตรงไม่ใช่หรือคับ จะติดแก๊สหรอคับ งานช้างเลยนะคับ ค่าติดเติมน้ำมันได้อีกนานเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เหยียบหนักก็กินหนักครับ  ;D

ออฟไลน์ HHHsung

ซื่อรถราคานี้ได้ ผมว่าเรื่องค่าน้ำมันที่เพิ่มอีกเดือนละพันสองพันไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ

ว่ากันตรงๆ ดีกว่า รถที่แรงแต่เครื่อง ภายนอก ภายใน เชยๆ เลือกได้ ไม่มีใครอยากได้หรอก

ยกเว้นเอามาแต่งต่อ ซึ่งส่วนต่าง แสนสองแสน มันก็ทำอะไรได้เยอะเอาเรื่อง

แต่น้อยคนนักที่ขยันทำ สู้ซิ้อรถที่เดิมๆ ทุกอย่าง และลงตัวกว่า อย่าง civic 1.5T ไม่ง่ายกว่าเหรอ

แถมแบรนด์ก็ดันทะลึ่งดีกว่า ยอดขายมันเลยเป้นซะแบบนี้

ปล. คนซื้อรถกลุ่มนี้ ยังงัยก็ sleeper คิแเน้นใช้งานประจำวันมากกว่า ถ้าดิบเถื่อนอย่างเดียวมันช่วยยอดขายไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2017, 08:26:05 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Newhang

บางทีเจอรถกินน้ำมันมันก็สะเทือนใจอยู่  ขนาดผมลงจากคันอื่นมาขับ teana v6 เข้าเมืองทีเนี่ย หึหึ เอาเรื่องเลย  จริงๆพอเข้าใจอยู่นะv6และรถติด แล้วว่าจ่ายแพงกว่าไม่เท่าไหร่มันก็จริงจริงๆ แต่มันก็รู้สึกอ่ะ

ใครคิดว่าค่าน้ำมันไม่เท่าไหร่จริงๆก็จัดเถอะ ผมว่ารถมันสวยอยู่ในแบบเดิมๆ แต่คงไม่ใช่ในมุมขาซิ่งชอบแต่ง

มีตัวอย่างตามที่กล่าวถึงให้ดูแล้วด้านบน 1 ความเห็น ครับ  ;)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ผมว่าถ้าวิ่งได้ 12-13 ก็โอเคแล้วนะครับ  ที่รุ่นนี้ขายไม่ค่อยออกผมว่าเพราะคนส่วนใหญ่ไม่รู้ว่ามีขาย คนส่วนใหญ่รู้จักแต่ซิลฟี่รุ่นปกติที่มอเตอร์พัดลมพังง่าย ภาพลักษณ์ประจำรุ่นประจำแบรนดเป็นแบบนี้ก็เลยขายไม่ออก

บางอย่างก็ฝืนความรู้สึกของลูกค้า คือบางทีก็อยากได้ DIG แต่ไม่อยากได้สีดำหรือสีขาว แต่ไม่มีสีอื่นให้เลือก ภายในก็มีแต่สีดำ คือมันมีข้อจำกัดไปหมด ขาดความยืดหยุ่น 

ผมมองว่ากลุ่มลูกค้านิสสันจำนวนมากชอบภายในโทนสว่างมากกว่าสีดำ  เพราะมันเป็นเอกลักษณ์อย่างนึงของนิสสันมาช้านาน

ออฟไลน์ Lancer

ประหยัดกว่า EX ผมอีกครับ ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

รายละเอียดของ DIG  50,000 กม.ตามนี้ครับ

บรรทัดล่างสุด ตัวแดง 789 กม. นั่นคือ ระยะวิ่งที่เติมสองครั้งนะครับ

รายการหลังจากนี้จดไว้แต่ยังไม่ได้ลง Excel ครับ

สุดยอด ละเอียดมากๆ

ผมว่าถ้าวิ่งได้ 12-13 ก็โอเคแล้วนะครับ  ที่รุ่นนี้ขายไม่ค่อยออกผมว่าเพราะคนส่วนใหญ่ไม่รู้ว่ามีขาย คนส่วนใหญ่รู้จักแต่ซิลฟี่รุ่นปกติที่มอเตอร์พัดลมพังง่าย ภาพลักษณ์ประจำรุ่นประจำแบรนดเป็นแบบนี้ก็เลยขายไม่ออก

บางอย่างก็ฝืนความรู้สึกของลูกค้า คือบางทีก็อยากได้ DIG แต่ไม่อยากได้สีดำหรือสีขาว แต่ไม่มีสีอื่นให้เลือก ภายในก็มีแต่สีดำ คือมันมีข้อจำกัดไปหมด ขาดความยืดหยุ่น 

ผมมองว่ากลุ่มลูกค้านิสสันจำนวนมากชอบภายในโทนสว่างมากกว่าสีดำ  เพราะมันเป็นเอกลักษณ์อย่างนึงของนิสสันมาช้านาน

เห็นด้วยครับ ลูกค้านิสสันติดหรู ตอนซิลฟี่เปลี่ยนกระจังเป็นสีดำคราว
ที่แล้ว มีคนบ่นว่าดูเหมือนอัลเมร่าซะงั้น

ออฟไลน์ palma

เพื่อจะได้เป็นข้อมูลจากการใช้จริงไว้พิจารณาครับ ว่ากินหรือไม่ ขอเพิ่มเติม L33-2.5 อีกคันครับ คันนี้ก็เป็นจำเลยเรื่อง กินน้ำมันอยู่ตลอดครับ

วิ่งเหมือนตัว DIG ทุกอย่าง คนขับ นน.บรรทุก เส้นทางวิ่ง และการปรับตั้งแอร์ที่ 27 องศา วิ่งถนนจริง 50,000 กม. จดทุกถัง ได้เฉลี่ย 15.04 กม./ลิตร

ขับได้  16+กม/ลิตร ได้ไม่ยากเท่า DIG มีโผล่ 17 กม./ลิตร เป็นระยะๆ ถ้าอารมณ์ดีๆชิลๆ และรถไม่ติดเลย(ใน กทม.)

ขับขี่นั่งโดยสารสบายกว่ากันพอควร ชอบที่ถังน้ำมัน 65 ลิตร เต็มถังวิ่งได้ยาวๆ 650-750+ กม. ไม่ต้องกังวล ไม่งั้นเติมบ่อยมากครับ ตัว DIG ไม่ชอบเลย ต้องเติมบ่อยกว่า เสียเวลาในการแวะเติม

** รายการ 56/57 นั่นเป็นการเติมสองครั้งถึงเต็มถังครับ ครั้งนึงเติมไม่เต็ม พอดีจดตามจริง ถ้าคำนวนต้องเอาสองครั้งหารเฉลี่ยกันครับ ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2017, 09:09:15 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
กินน้ำมันมากกว่ารถทั่วไปแบบรู้สึกได้ครับ จากการใช้จริงนะ

ออฟไลน์ pikabom

• Newbie
  • *
สอบถามผู้ที่ใช้อยู่ครับ ถ้าเติมเต็มถังวิ่งในเมืองได้ถึง300กิโลไหมครับ

ออฟไลน์ palma

สอบถามผู้ที่ใช้อยู่ครับ ถ้าเติมเต็มถังวิ่งในเมืองได้ถึง300กิโลไหมครับ

สำหรับผมตอบไม่ได้เต็มปากครับ เพราะใช้งาน ตจว.เสียส่วนใหญ่

ถ้าให้กะๆเอา ก็น่าจะตก 9-10 กม.ลิตร นะครับ นี่คือรถติดในเมืองปกติ ไม่ได้แบบติดมากเป็นพิเศษ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
ผมใช้ jazz ge ใส่ล้อ 17 ขับในเมือง + ทางด่วน ยังได้ 9.x - 10.x km/l ยังไม่เคยแตะ 11 km/l เลย

ยังงี้ก็ไม่ถือว่า sylphy dig สูบน้ำมันเท่าไหร่มั้งครับ  :'(

ผมใช้ jazz ge ใส่ล้อ 17 ขับในเมือง + ทางด่วน ยังได้ 9.x - 10.x km/l ยังไม่เคยแตะ 11 km/l เลย

ยังงี้ก็ไม่ถือว่า sylphy dig สูบน้ำมันเท่าไหร่มั้งครับ  :'(

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

เครื่องฉีดตรง ถ้าอยากติดจริงอาจต้องลองคุยกับหงษ์ทอง + Ac สนง ใหญ่ครับ รถขายได้น้อยน่าจะยังไม่มีใครเคยติดรุ่นนี้ ติดได้ไม่ได้ ลองโทรถามก่อนครับ

ไม่ต้องหงษ์ทองหรอกครับ ร้านอื่นก็ติดได้

อย่าง Camry 2.0G VVT-iW ที่มันมีทั้งฉีดตรงกะฉีดท่อร่วมไอดี เขาก็ยังทำได้ โฟกัสที่ต้องฉีดน้ำมันเลี้ยง 5-15% เขาก็ทำได้

แต่ค่าติดเป็นแสน เป็นผม เอาตังไปทำช่วงล่างให้มันนิ่งๆ ลบคำครหา "แรงแต่เครื่อง" ครับ หรือไม่ก็อัพเป็น Civic Coupe เลย ลิมิเต็ดเอดิชั่นเหมือนกัน

อย่าไปทำอะไรให้มันเสียรถเลยครับ

เคยติดแก๊สมา ปัจจุบันผมไม่คิดติดแก๊สแล้วครับ

ช่วงล่างแรงแต่เครื่องเข้าใจว่าไล่คนอื่นไม่สนุก เพราะคันที่เกาะๆ ไปไวกว่าไม่ต้องเบรก
แต่ถ้าไม่แข่งกับใครก็น่าจะพอโอเค ขับตามลิมิตรถคับ

ออฟไลน์ madboy

เครื่องฉีดตรงติดแก๊สน่ะได้ครับ แต่ราคามันแพง กว่าจะคุ้มนานหน่อย ยิ่งใช้รถไม่เยอะกว่าจะคืนทุน นานเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ถ้าบอกในเมืองสูบ  รถอะไรก็สูบ   civic fb วิ่ง 110 เห็นได้ 16 โลลิตร  ตามตาราง ชีวิตจริง พัฒนาการ เพชรบุรี ชิดลม วิทยุ สาธร 5-7 โลลิตร คิดว่า Dig ก็ไม่ได้กินไปกว่านี้หรอก

ออฟไลน์ Tnohm

• Newbie
  • *
ชอบการเก็บข้อมูลได้ละเอียดยิบ ภาพรวมการกินน้ำมันในรถ turbo โรงงาน ระดับนี้สำหรับผมถือว่ารับได้