ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะสอนแม่ขับรถ คิดถูกไหมครับ?  (อ่าน 4603 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
พอดีแม่มาคุยด้วยว่าอยากลองขับดูบ้าง ผมก็สนับสนุนนะแต่ผมคิดว่ามาเริ่มตอนอายุ 60 แล้วจะไหวไหมครับ เคยหัดขับตอนสาวๆ แล้วก็เลิกไปเลย
ไว้ขับไปห้าง ตลาด ทางใกล้ๆ อ่ะครับ ท่านใดสอนคุณพ่อคุณแม่ขับรถแชร์ประสบการณ์ให้ทีครับ ควรเข้าโรงเรียนสอนขับ หรือหัดให้เองครับ

ขอบคุณมากครับ :-X
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออนไลน์ Turin

Re: กำลังจะสอนแม่ขับรถ คิดถูกไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 10:53:26 »
ทะเลาะกันตาย .... ให้ไปเรียนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Re: กำลังจะสอนแม่ขับรถ คิดถูกไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 10:58:59 »
แนะนำให้เข้าโรงเรียนครับ ขนาดน้องสาวผมเข้าโรงเรียนมา สอบใบขับขี่ผ่านแล้ว แต่ยังขับไม่แข็ง เวลาผมสอนยังจะตีกันตายเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:07:38 »
ผมสอนคุณแฟนและหลานด้วย City Car Driving และ Euro Truck Simulator 2 ด้วย Logitech G27

พอเริ่มชิน เริ่มคุ้นเคยกับรถ กระจก พวงมาลัย  เริ่มแม่นสัญญาณจราจาร ก็ค่อยไปลองทดสอบขับรถจริงๆ ถือว่าเรียนรู้และเป็นเร็วมากครับ เหมือนข้ามมาถึง 50 เลย ไม่ต้องนับ 0 เลย

ตอนนี้ขับสบายเลย ไม่ต้องเถียงกัน และไม่ต้องเสี่ยงกับอุบัติเหตุ ไม่ต้องเดือดร้อนคนอื่นบนท้องถนน (G27 ซื้อไว้นานแล้ว ปกติเล่นอยู่คนเดียว)

แนะนำให้ลองสอนด้วยตัวเองก่อน พยายามสอนแบบให้ทำตามก่อน อย่าไปสั่งๆ บ่นๆ ถ้าไม่ไหว หรือ ทะเลาะ หรือ โวยวาย ค่อยไปเรียนตามโรงเรียน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:14:28 »
เข้าโรงเรียนกลัวถอดใจไปก่อนครับ เดี๋ยวลองคุยดูครับ

ที่บ้านมีเกมส์ forza horizon3 มีจอยอย่างเดียวอ่ะครับ ไม่มีพวงมาลัย จะลองให้เล่นดูครับ 555

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:15:51 »
ให้ไปเรียนเถอะ ถ้าพอมีเงินหน่อยก็เลือกแบบที่สอบใบขับขี่ได้เบ็ดเสร็จเลย....  ขับได้ กับขับเป็นไม่เหมือนกันนะ ไหนจะเรื่องสอบใบขับขี่อีก       ถ้าจะเอาจริงอันดับแรก ไปอบรม 5  ชั่วโมงก่อน  ใบจะเก็บไว้ได้ 6  เดือน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:16:45 »
หัดขับไว้ดีกว่าครับ เวลาเดินทางไปไหนไกล้ๆจะได้สะดวก
ส่วนเรื่องเรียนแนะนำโรงเรียนสอนขับรถครับ บางที่เห็นว่าเรียนเสร็จพาไปสอบใบขับขี่ด้วย จะได้มีคนคอยดูแลตอนสอบครับ

ส่วนตัวผมสอนแฟนไม่ได้เลย แค่บอกให้หัดขับรถก็ทะเลาะกันแล้ว
ทุกวันนี้ผมไม่พูดเรื่องนี้เลย เบื่อ.. ขี้เกียจทะเลาะ

ออฟไลน์ poom7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:25:10 »
ผมเคยสอนแม่เล่นเฟสบุ๊ค หลังจากนั้นไม่เคยคิดอยากสอนอะไรท่านอีกเลย

เพราะพบว่ามันคือความผิดพลาดที่สุดอย่างนึงในชีวิต  ;D

มาเล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ ไม่ได้ช่วยอะไรจขกท.เลย
2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:32:44 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวนี้มีสอบที่โรงเรียนเลยใช่ไหมครับ เห็นเพื่อนสอบกันที่โรงเรียนเลยแล้วไปถ่ายรูปทำบัตรที่ขนส่ง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:37:02 »
เข้าโรงเรียนกลัวถอดใจไปก่อนครับ เดี๋ยวลองคุยดูครับ

ที่บ้านมีเกมส์ forza horizon3 มีจอยอย่างเดียวอ่ะครับ ไม่มีพวงมาลัย จะลองให้เล่นดูครับ 555

ต้องเป็นเกมส์แนว simulator ครับ มันจะมีกฏ มีไฟจราจร มีคนเดินข้ามถนน มีรถวิ่งตัด มีเลน ถึงจะได้ผลชัดเจน

ถ้าเป็นเกมส์แนว racing หรือ ขับๆ ชนแหลก มันไม่ค่อยได้ประโยชน์เท่าไหร่ เอามันมากกว่า

joystick มันไม่ได้ช่วย(หรืออาจจะช่วยน้อยมาก) แนะนำ ลองหัดตัวต่อตัว ไปก่อน ลองไปหา park หรือ สนาม หรือ โรงเรียน วัน ส.-อ. ลองขับให้ดูก่อน แล้วค่อยๆ ให้ทำตามเราไปก่อน

อย่างที่บอกว่า ลองให้ทำตาม เลียนแบบเราไปก่อน พอเริ่มคุ้นคันเร่ง พวงมาลัย เพราะมือใหม่หรือคนที่หัดขับ จะยังกลัวๆ ไม่รู้ว่ากดคันเร่งเท่าไหร่รถถึงจะวิ่ง(แรกๆ จะเดี๋ยวพุ่งเดี๋ยวชะลอ) หักพวงมาลัยเท่าไหร่ถึงจะเลี้ยว(เดี๋ยวเลี้ยวมากไปน้อยไป) เบรคประมาณไหนรถถึงจะหยุด(มีหยุดๆ หัวทิ่มบ้าง) แล้วค่อยๆ ลองให้เลี้ยวเอง เบรคเอง ถอยเอง ดูครับ ไม่ยาก ยกเว้นคุยกันไม่รู้เรื่อง 555

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:39:25 »
ถ้าเอาแค่ได้ใบขับขีี คงไม่ยากนักหรอกครับ
แต่ถ้าจะเอาให้ขับแล้วปลอดภัยทั้งตัวเองและคนอื่นๆ คงต้องให้เรียนจริงจัง และนักเป็นพี่เลี้ยงพักนึงเลย ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:40:23 »
ผมว่าถ้าใช้รถที่มีระบบช่วยเหลือครบๆ (เช่น CX-3, CX-5, XC-60, Accord Hybrid) ค่อยให้ขับครับ

ไม่ได้ดูแคลนผู้สูงอายุนะครับ แต่คนสมัยนี้ขับรถกันน่ากลัว
มาเร็ว แทรกเร็ว ผมว่ามองไม่ทันแน่ครับ ไหนจะต้องประคองรถให้อยู่ในเลน คันหน้าอยู่ดีดีก็เบรคแบบไร้เหตุผลอีก

ขนาดเราๆ ตัดสินใจได้เร็ว ยังไม่วายเกือบเกิดอุบัติเหตุอยู่บ่อยครับ
และแนะนำให้ไปเรียนที่โรงเรียนครับ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:43:00 »
กีบคนใกล้ชิดห้ามสอนครับ  เถียงกันตาย  ทุกคู่นั่นแหละ...

โรงเรียนดีที่สุด  ครูดี ๆสักคน  เขาจะมั่นใจมากขึ้นกว่าเราสอนเอง  (และไม่มีเถียง  ผมเคยขึ้นไป  ขำไปด้วย  ครูบอกแล้วไม่เถียงสักคำ)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 12:19:28 »
ส่งไปเรียนครับ
แม่ผมอายุ 56 จำเป็นต้องใช้รถกระทันหัน ทั้งชีวิตเค้านั่งรถเมล์ไป-กลับทำงาน 100กิโล
เค้าแอบไปเรียน  จนสอบใบขับขี่
พอมาขับจริงๆ โอเคนะครับ
แรกๆแกกลัวบ้าง แต่พอไปกลับจริง วันละ 120กิโล  แกก็ขับได้อยู่อาจจะช้าบ้าง
เรื่องอุบัติเหตุช่างมันครับ ซื้อประกันให้แกแค่นั้นพอ แม่ผม ขับรถเป็น 6 เดือน ชนไป 3 รอบ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 12:50:10 »
ผมเคยสอนแม่เล่นเฟสบุ๊ค หลังจากนั้นไม่เคยคิดอยากสอนอะไรท่านอีกเลย

เพราะพบว่ามันคือความผิดพลาดที่สุดอย่างนึงในชีวิต  ;D

มาเล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ ไม่ได้ช่วยอะไรจขกท.เลย

พ่อผมอยากมีเฟสบุ๊ค

ผมบอก อย่าเลยพ่อ แค่ Line นี่ก็นั่งก้มหน้าทั้งวันแล้ว

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 14:02:56 »
เรียนดีกว่าครับ บ้านผมอยู่ใกล้ๆ รร เปิดใหม่

มีมาตฐาานดีนะครับ ผมไปยืนobserve  ดู ครูฝึกก็ให้กำลังใจดี มีคนอายุเยอะก็มี

สู้ๆ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 15:54:55 »
แม่ผมอายุ54จำเป็นต้องขับรถไปทำงานเอง ทีแรกพ่อผมก็สอนให้สอนได้ชั่วโมงนึงเถียงกันไปเถียงกันมา555 สรุปแม่เลยไปเรียนขับรถครับ ให้คนรู้จักหรือคนในครอบครัวสอนกันเองไม่ไหว

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 18:06:00 »
ขอบคุณครับ จากหลายเสียงแล้วคงต้องโรงเรียนสอนขับแล้วครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 18:19:13 »
ไปรรสอนเถอะครับ มีเบรกเสริม ราคาไม่กี่พัน
สอนกันเองเผลอหงุดหงิดใส่ผู้มีพระคุณอีก สอนเมียยังดีกว่าสอนแม่ ไม่อยากว่าแม่ แต่เมียด่าๆไปเถอะถ้าอยู่กันสองคน 55+

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 20:22:58 »
ผมว่าถ้าใช้รถที่มีระบบช่วยเหลือครบๆ (เช่น CX-3, CX-5, XC-60, Accord Hybrid) ค่อยให้ขับครับ

ไม่ได้ดูแคลนผู้สูงอายุนะครับ แต่คนสมัยนี้ขับรถกันน่ากลัว
มาเร็ว แทรกเร็ว ผมว่ามองไม่ทันแน่ครับ ไหนจะต้องประคองรถให้อยู่ในเลน คันหน้าอยู่ดีดีก็เบรคแบบไร้เหตุผลอีก

ขนาดเราๆ ตัดสินใจได้เร็ว ยังไม่วายเกือบเกิดอุบัติเหตุอยู่บ่อยครับ
และแนะนำให้ไปเรียนที่โรงเรียนครับ  ;D ;D ;D

+1 ครับ แนะนำให้หารถที่มีระบบความปลอดภัยครบๆให้ท่านขับครับ

แต่ถ้ายังไม่ไว้ใจให้ท่านขับจริงๆ ลองใช้ Grab Taxi ก็โอเคนะครับ

ตอนแรกคุณแม่ผมก็จะให้ผมสอนขับเหมือนกัน แต่ผมไม่ไว้ใจ

สุดท้ายผมเลยสอนท่านใช้ Grab Taxi แทน ตอนนี้ท่านไปไหนมาไหนสบายเลยครับ :)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 23:05:27 »
แม่ผมอายุ54จำเป็นต้องขับรถไปทำงานเอง ทีแรกพ่อผมก็สอนให้สอนได้ชั่วโมงนึงเถียงกันไปเถียงกันมา555 สรุปแม่เลยไปเรียนขับรถครับ ให้คนรู้จักหรือคนในครอบครัวสอนกันเองไม่ไหว

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 03:50:56 »
ให้ไปเรียนดีกว่าครับ ไม่ได้สอนแค่ขับได้ แต่ขับเป็น และสอนเรื่องกฏจราจร เครื่องหมายต่างๆด้วย และสอบใบขับขี่ง่ายด้วย ไม่ทะเลาะกันด้วย

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 06:35:00 »
ดูก่อนท่านทั้งหลาย

มี 3 สิ่งนี้ที่คุณผู้ชายห้ามกระทำ
1. สอนแฟนขับรถ
2. สอนเมียขับรถ
3. สอนแม่ขับรถ  ::)