ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง การเปลี่ยนโช๊คหลัง Honda Freed ด้วยครับ  (อ่าน 8106 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีผมเอารถไปเปลี่ยนยาง มีปัญหา คือ โช๊คหลังเสื่อม มันจะกินยาง ช่างแนะนำให้เปลี่ยน

ที่ cockpit เสนอผมมาเป็น ค้ายาบ้า SR กระป๋องฟ้า ราคา 6,800 บาท

ศูนย์เสนอ ของเดิม ราคา 7,000 บาท

B-quik รอราคาอยู่ครับ

อยากขอคำแนะนำว่า ผมกำลังคิดจะเปลี่ยนไปใช้ ค้ายาบ้า ตัว SR กระป๋องฟ้า แต่ใช้กับสปริงเดิม จะได้ไหมครับ

ไม่ต้องการให้รถเตี้ยลงกว่าเดิม แต่ไม่อยากให้รถเด้งดึ๋งๆ แบบเดิมครับ
ส่วนข้างหน้ายังดีอยู่เลยไม่เปลี่ยนครับ ถ้าเปลี่ยนคงทำที่ศูนย์ยกเป้าโช๊ค และโช๊คหน้ายกชุดครับ

มีที่ไหนแนะนำมาบ้างครับ ผมเห็นเขามีแต่ยกชุด ที่นี่ผมว่าล้อหลัง มันไม่ต้องยกชุดก็ได้ เพราะเปลี่ยนแต่โช๊คอย่างเดียวเอง

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shikimaru

Re: ขอคำแนะนำเรื่อง การเปลี่ยนโช๊คหลัง Honda Freed ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 17:08:27 »
ของผมเพิ่งเปลี่ยนมา freed 4ต้น 10800 ของ kayaba ตัวธรรมดา ถ้า sr มันจะหนืดกว่าโช้คเดิมอีกหน่อยนึง อาการเด้งดึ้งก้น่าจะน้อยลง แต่มันก็จะแน่นๆขึ้นอีกหน่อยด้วยนะครับ แต่ผมสงสัยเรื่องราคา sr นี่แหละทำไมมันถูกจัง จำได้ว่ายกชุดประมาณ 18000 เลย  อีกอย่างนึงถ้ารถวิ่งเยอะเกินแสนโลก็เปลี่ยนสปริงด้วยนะครับไม่งั้นเปลี่ยนแต่โช็คก้ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่

Re: ขอคำแนะนำเรื่อง การเปลี่ยนโช๊คหลัง Honda Freed ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 17:29:25 »
ของผมเพิ่งเปลี่ยนมา freed 4ต้น 10800 ของ kayaba ตัวธรรมดา ถ้า sr มันจะหนืดกว่าโช้คเดิมอีกหน่อยนึง อาการเด้งดึ้งก้น่าจะน้อยลง แต่มันก็จะแน่นๆขึ้นอีกหน่อยด้วยนะครับ แต่ผมสงสัยเรื่องราคา sr นี่แหละทำไมมันถูกจัง จำได้ว่ายกชุดประมาณ 18000 เลย  อีกอย่างนึงถ้ารถวิ่งเยอะเกินแสนโลก็เปลี่ยนสปริงด้วยนะครับไม่งั้นเปลี่ยนแต่โช็คก้ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่

เปลี่ยนที่ไหนนะคับ

ใช่ๆ คับ SR มันจะหนึบขึ้น คือ อยากให้หนึบๆ คับ

เมื่อกี้ B-quik โทรมา โช๊คตัวธรรมดา ราคาข้างละ 2,900 บาท

อ่อ...ราคาที่ผมเขียน คือ คู่หลังนะคับ ราคา 6,800 บาท

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 17:35:51 »
เปลี่ยนเฉพาะคู่หลังได้ครับ ใส่กันเยอะ ใส่สปริงเดิมได้ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 18:53:59 »
ผมใช้กระบอกฟ้าอยู่ครับ
เลิศมากกกกก

ไม่ต้องเปลี่ยนสปริงให้เสียเงินเพิ่มครับ
Kyb new sr กระบอกเดียวเอาอยู่

ตอน 70000 โลแรก ผมเปลี่ยนแต่หลัง ก็ดีขึ้นเป็นกองแล้ว(แต่ผิดรุ่น)

ตอนนี้ผมใช้ 4 ต้น ขับดีขึ้นมากๆ เหมือนรถหนักขึ้น แต่ไม่แข็งเลย

แต่.......
ผมแนะนำให้โทรไปที่คายาบา ถามพาร์ทนัมเบอร์เลยครับ

ตอน 70000 โลแรก ผมทนใช้ของแจ๊ส
มารู้ทีหลังว่า a.c.t มันไปเบิกของแจ๊สมาใส่ให้

เพราะอู่เพื่อนผมถอดมาแล้วสั้นยาวไม่เท่ากัน
(แต่ใส่ด้วยกันได้)

ส่วนของแจ๊สมันจะนิ่มกว่าครับ
ของฟรีดตรงรุ่น น้ำหนักลงล้อดีมากๆ

ถ้าคุณอยู่แถวบางมด-พระราม3 มาลองได้นะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 18:56:36 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 19:19:44 »
เอา new sr เลยครับ หนึบๆ ไม่เด้งนะสำหรับผม แต่ราคาถูกจนน่ากลัวเหมือนที่ความเห็นบนบอกครับ ทั้งชุด 18000 แต่ราคาขายแยกจะประมาณ หาร 2 ครับ ก็ประมาณ 9000
ถ้าได้ราคานี้จริงรีบคว้าเลยครับ แต่ถ้าชอบโช๊คเดิมอยู่แล้ว ก็เอาของเดิมก็ได้ครับ บางคนเปลี่ยนแล้วก็ไม่ชอบครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 19:54:59 »
เอา new sr เลยครับ หนึบๆ ไม่เด้งนะสำหรับผม แต่ราคาถูกจนน่ากลัวเหมือนที่ความเห็นบนบอกครับ ทั้งชุด 18000 แต่ราคาขายแยกจะประมาณ หาร 2 ครับ ก็ประมาณ 9000
ถ้าได้ราคานี้จริงรีบคว้าเลยครับ แต่ถ้าชอบโช๊คเดิมอยู่แล้ว ก็เอาของเดิมก็ได้ครับ บางคนเปลี่ยนแล้วก็ไม่ชอบครับ

อยากแก้ไขครับ ให้รถมันนิ่งขึ้น ไม่เด้งโดด คงเอา New SR ครับเพราะของ std มันแพงพอๆ กับของแต่งเลย ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 07:16:21 »
ใช้อยู่นะครับ กับ city โฉมที่แล้ว ใช้กับสปริงเดิมแล้วมันนุ่มแต่ไม่แน่นหนึบนัก ไม่รู้เพราะสปริงมันอ่อนไปรึเปล่า แต่ขับเรื่อยๆก็ ok แต่ถ้าบรรทุกเต็มจะนุ๊มมมนุ่มออกหย่อนย้วย ต้องใส่คู่กับสปริงแต่งที่ไม่แข็งมากจะหนึบแน่นดีกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 10:07:01 »
มาเก็บข้อมูล อยากเปลี่ยนบ้าง

ขอบคุณมากเลยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 20:16:43 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ไปเปลียนมาแล้วครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=59713.msg1050734;topicseen#msg1050734