ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับการใช้กล้องจับการกระทำผิดบนถนนทั่วไป  (อ่าน 4580 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
กล้องจับความเร็วหรือกล้องที่ตรวจจับการเปลี่ยนเลนในเส้นทึบ ร่วมถึงความผิดบนท้องถนนทั่วๆไป สามารถจับภาพในเวลากลางคืนได้มั้ยครับ

รถยนต์ป้ายแดงที่กระทำความผิด ไม่ว่าจะเป็น ขับเร็ว ฝ่าไฟแดง เปลี่ยนเลนเส้นทึบ เค้าจะจับรถพวกนี้ยังไงเพราะไม่รู้ว่าใครครอบครอง ณ ช่วงเวลานั้น หรือมีใครเคยโดนกล้องจับตอนขับป้ายแดงมั้ยครับ

คือเมื่อนานมาแล้ว เคยโดนใบสั่งเปลี่ยนเลนในเส้นทึบมา เพราะตรงนี้ไม่ชินทาง เราก็ยอมรับผิดได้ แต่เมื่อวานขับมาทางเดิมตรงนี้แหละ วิ่งซ้ายมาตลอดจนเข้าเส้นทึบ ปรากฏแท็กซี่คันหน้าจอดรับผู้โดยสาร ผมมองกระจกหลังเห็นว่าว่าง จึงแซงขวาออกมา แล้วก็เข้าเลนซ้ายปกติ ซึ่งมานึกขึ้นได้ว่ามันเส้นทึบพอดี มองกระจกหลังคันอื่นๆก็ตามผมมาแบบเดียวกัน แบบนี้จะโดนใบสั่งมั้ยครับ (เหตุเกิดช่วงกลางวัน)
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
เดาว่า 'คงไม่'ครับ

จริงๆ แล้ว การเปลี่ยนเลนตรงเส้นทึบ ถือว่าผิด แต่ผู้ขับรถทั่วไป ส่วนใหญ่ คงจะเคยทำกันบ้าง บางครั้ง ด้วยเหตุผลต่างๆนานา
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
มีรถกีดขวางการจราจรอยู่ ถ้าไม่ใช่จับผิด auto ไม่น่าโดนนะ :-\

แต่ถ้าโดนก็เอามาให้ดูกันหน่อยนะครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

แล้วแต่ดุลพินิจเลยครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ลากป้ายแดงมาปีกว่าไม่เคยโดนเลย เพราะรถยังไม่จดทะเบียนไม่รู้จะส่งใบสั่งไปไงดี  ::)
หลังถอดป้ายใบสั่งมาถี่ยิบทุกเดือนเลย ส่วนกลางคืนเขาไม่จับกันเพราะกล้องสู้แสงไฟหน้ารถไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 14:01:56 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
ผมว่าเลิมมีการถ่ายกลางคืนบ้างแล้วเป็นบ้างจะนะคับ
ผมเห็นช่วงออกจากนครสวรรค์ - พิจิตร มีอยู่จุดหนึง มีกล้องมีไฟสว่างเลยคับ

ออฟไลน์ ps000000

หืม รูปกลางคืนด้านบน เห็นป้ายชัดมาก

ออฟไลน์ bravo

กล้องที่ถ่าย เปลี่ยนเลนเส้นทึบ จับกลางคืนได้หรือเปล่า ผมไม่รู้ ไม่เคยโดน

แต่กล้องจับความเร็ว ถ่ายกลางคืนได้แน่นอน มีมานานหลายปีแล้ว มีทั้งถ่ายจากด้านหน้ารถและด้านหลังรถครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กล้องถ่ายกลางคืนได้ส่วนใหญ่ใช้แฟลชยิงครับ

ไฟหน้าสว่างแค่ไหนก็ไม่เกี่ยวกัน   มีวิธีแก้คือส่องไฟใส่ป้ายทะเบียนตัวเองครับใหม้มันสว่างขาวไปเลย   :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ madnug

กล้องกลางคืน ถนน บางพลี-สุขสวัสดิ์ มีกล้องนะครับ จับกลางคืนได้ด้วย

ผมบอกให้นิดนึง ฝั่งขาเข้าบางแค ช่วงลงสะพานใหญ่  โดนประจำ กว่าจะหากล้องเจอ  :'( :'(

ออฟไลน์ alpha14

บางครั้งผมก็คิดว่าต้องโดนแน่เพราะความเร็วลงเขาที่เกินกำหนด ไฟแดงตัวเลขขึ้นเลย80 หลายครัง แต่กลับไม่มีใบสั่งมาบ้านแฮะ

ออฟไลน์ Fat

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแชร์ครับ จะได้ระมัดระวังการกระทำผิดกฎจราจรให้มากขึ้น
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ bravo

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแชร์ครับ จะได้ระมัดระวังการกระทำผิดกฎจราจรให้มากขึ้น

เรื่องขับรถผิดกฎจราจร ผมจงใจทำผิดอยู่เรื่องเดียว คือความเร็วเกินกำหนด

นอกนั้น ไม่เคยจงใจทำผิด และก็แทบจะไม่เคยทำผิดกฏจราจรครับ