ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 จะมีโอกาสใส่ sunroof มาให้อีกมั้ยคะ  (อ่าน 11690 ครั้ง)

ออฟไลน์ pleple

• Newbie
  • *
Mazda 3 จะมีโอกาสใส่ sunroof มาให้อีกมั้ยคะ
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:30:24 »
กำลังตัดสินใจซื้ออยู่ค่ะ

แต่ส่วนตัวชอบ sunroof มาก หากมีมาในรุ่นปีหน้าคงเสียดายแย่

หรือมีโอกาสที่จะใส่ airbag เพิ่มมาในรุ่นย่อยไหมคะ

ปล. ท่านที่ซื้อช่วงนี้ได้ส่วนลดและดอกเบี้ยเท่าไหร่กันคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: Mazda 3 จะมีโอกาสใส่ sunroof มาให้อีกมั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:32:33 »
เข้าใจว่าตัวขายเมืองนอกมีนะครับ แต่ในเมืองไทยตัดออกเพราะเห็นว่านานๆไปมันมีปัญหาเรื่องแนวยางซีลต่างๆมันรั่ว คงขี้เกียจมาตามแก้ปัญหาตรงนี้(บ้านเราสภาพอากาศมันรุนแรง ฝนตกหนักแถมแดดก็แรง)

เรื่อง airbag ผมเฉยๆน่ะ... ก่อนหน้าที่มีรถยี่ห้ออื่นออกมาเห็นด่ากันระงมเรื่องจำนวนถุงลม พอ mazda 3 ใส่ถุงลมมาน้อยบ้างไม่ค่อยเห็นจะโดนวิจารณ์ แถมยังมาตั้งคำถามกลับด้วยว่าถุงลมเยอะๆแล้วมันจะปลอดภัยจริงเหรอ อะไรทำนองนั้น แสดงว่าจริงๆแล้วก็ไม่ได้สนใจเรื่องความปลอดภัยกันจริงจังเท่าไหร่มั้ง ? (ผมไม่ได้หมายถึง จขกท.นะครับ แค่เล่าเหตุการณ์ก่อนหน้าให้ฟังเฉยๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 11:36:24 โดย akewizard »

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
Re: Mazda 3 จะมีโอกาสใส่ sunroof มาให้อีกมั้ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:38:06 »
ตัวนี้ sunroof คงลุ้นยากนะครับ
ตัวแรกสุดผมเคยใช้ 6ปีก่อนขายไป หลังคามันก็ไม่เคยรั่วนะ
ไม่รู้ทำไม พอตั้งแต่เป็น kodo บ้านเราไม่ใส่มาให้
ไว้ ลุ้น กะ CX-5 ตัวใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:42:58 »
mazda 3 ตอนนี้เสียแค่ถุงลมน้อยไปแค่นั้น ผมว่า my 2018 อาจจะใส่มาให้ก็ได้

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:52:12 »
เสียดายเหมือนกันครับ อุส่าใจปล้ำให้มาตั้ง 2 โฉม
ตอนนี้เลยเหลือแค่ MG เลย

ผมซื้อรถสักคัน (ที่ใช้เป็นหลัก) ต้องมี sunroof ไว้ก่อนเป็นเหตุผลแรกๆ แม้จะโดนคนอื่นหาว่าไร้สาระ ประเทศไทยไม่ต้องใช้ ไม่เหมาะ แต่เชื่อเถอะเอามาแล้วมันหาประโยชน์ใช้ได้แน่ๆ สำหรับคนที่อยากมีมันจริงๆ ไม่ใช่ของแถม

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:57:24 »
ซีลหลังคา ผมว่ามันก็ซีลแบบเดียวกัน หรือใกล้เคียงกันแบบกระจกหน้า-กระจกหลัง นั้นแหละ ไม่น่าจะเป็นปัญหา

ปัญหาอย่างเดียวก็คือไม่อยากใส่มาให้ จะด้วยต้นทุนที่เป็นตัวเงิน หรือเวลาการผลิดและQCที่ต้องเพิ่มมากขึ้น ก็เท่านั้น

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 12:03:01 »
เมืองไทย อย่าหวังครับ
แต่ Spec เมืองนอกได้หมดทั้ง  sunroof  ทั้ง เบาะปรับไฟฟ้า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 12:17:57 »
ผมลองมาหมดแล้ว ว่าถ้ามีจริงมันจะมีอะไรตอบโจทย์ได้มากขนาดไหน
ขอบอก จขกท ว่า ตำแหน่งมันไม่ใช่อะครับ
คนนั่งหน้า ไม่มีทางมองขึ้นไปข้างบน นอกจากต้องแหงนหัว
มันดูโล่งมั้ย สำหรับผม ไม่
มันกินที่หลังคา คือ headroom มันจะเตี้ยลง 1 นิ้วน่าจะได้
สำหรับคนนั่งหลัง มุมเฉียงๆมันก็จะมองไม่เห็นวิวข้างนอกอยู่ดี

มูนรูฟซันรูฟ มีประโยชน์หลากหลายนอกจากมองวิวครับ
แต่เรื่องนี้มันก็คือเรื่องหลักเวลาเราจินตนาการว่าเราจะซื้อรถมีมูนรูฟสักคันนี่แหล่ะครับ

ดังนั้น ถ้าเขาไม่ใส่มาจริงๆ แต่เราชอบรถรุ่นนั้นมาก ก็ซื้อไปเถอะครับ

ที่จริงของอย่างที่เราต้องการตามจินตนาการของเรา
มันไม่ใช่มูนรูฟหรอกครับ แต่มันคือ Panoramic sun/moon roof หรือหลังคา
แก้ว ซึ่งมันตอบโจทย์ได้จริง

อันนี้เป็นประสบการณ์จากคนที่เคยอยากได้มูนรูฟมากๆ คนนึงครับ
ที่ลองดู ลองใช้งาน ลองสังเกตุเหมือนกับทำวิจัยด้วยตัวเองแบบสั้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 12:30:24 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 12:19:12 »
คงเก็บไว้ใส่ตอนใกล้เปลี่ยนโมเดล

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 12:33:07 »
airbags อาจพอลุ้น แต่ sunroof บอกตรงๆตอนแรกก็อยากได้เหมือนกันครับ แล้วพอมีรถที่มีซันรูฟแล้วผมเฉยๆมาก

เพราะอะไร
ปีหนึ่งได้เปิดจริงๆไม่กี่หนเองครับ
หรือเอาง่ายๆ อ่ะผมอยากเปิดตอนเช้าๆ ขับไปทำงาน เคยลองแล้วก็ปิดแทบไม่ทัน กลิ่นไก่ย่างเอย กลิ่นท่อไอเสียรถปิคอัพ รถบรรทุกเอย

ตอนหลังก็เปิดแต่ตรง shade มัน ตัวหลังคาแก้วก็ปิดไว้ สุดท้ายก็ไม่ได้แตะอะไรมันอีกเลยครับ

แต่ 10 กว่าปีมันก็ไม่ได้รั่วอะไรนะ

ถามว่าหล่อมั้ย ก็หล่อกว่าคันอื่นในบ้านที่ไม่มีล่ะ  ;)
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 13:24:19 »
คิดว่าคงไม่มีแล้วละครับปกติปรับเรื่องพวกนี้ต้องเป้น Minor Change แต่พอไมเนอร์ที่ผ่านมาไม่มีน่าจะยาก ไม่งั้นรอต้นปีหน้าหรือปลายปีนี้ดูสิครับถ้ายังไม่รีบนะเพราะ Mazda มี MY ทุกปีอยู่ละ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 13:30:27 »
ผมว่าไม่าน่าจะได้ครับ แต่ถ้าใส่มามันก็เป็นจุดดึงดูดให้ตัวรถอย่างนึง

แต่เรื่องการใช้งาน ส่วนตัวผมคันที่มี ปีนึงใช้ 2-3 ครั้งเองครับ
แล้วถ้าภายในรถค่อนข้างอึดอัดแบบ 3 มูนรูฟก็ไม่ได้ช่วยให้ดูโปร่งขึ้นซักเท่าไหร่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 15:52:33 »
ใส่มาก็เท่านั้นอ่ะ นั่งขับทุกวันนี้แค่แหงนหน้าหัวก็ติดแล้ว เอาเครื่องดีเซล 2.2+โบ มาลงดีกว่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Clcohol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 16:10:31 »
ผมชอบนะถ้าใส่มา คงได้ใช้บ้าง เพราะอยู่เชียงใหม่ขับออกไปรอบนอกเมืองก็ได้บรรยากาศแล้วครับ  :-X

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 16:21:55 »
ผมเห็นด้วยตามนี้นะ ถ้ามั่นใจว่าได้แค่มูนรูฟ ไม่ต้องสนใจหรอก แต่ถ้าคาดหวังการปรับอุปกรณ์อื่นร่วมด้วยน่าสนใจกว่า เพราะมูนรูฟไม่ได้มีผลในการใช้งานจริงเท่าไร ต้องหลังคากระจกพาโนรามิกนี่สิของจริง

ผมลองมาหมดแล้ว ว่าถ้ามีจริงมันจะมีอะไรตอบโจทย์ได้มากขนาดไหน
ขอบอก จขกท ว่า ตำแหน่งมันไม่ใช่อะครับ
คนนั่งหน้า ไม่มีทางมองขึ้นไปข้างบน นอกจากต้องแหงนหัว
มันดูโล่งมั้ย สำหรับผม ไม่
มันกินที่หลังคา คือ headroom มันจะเตี้ยลง 1 นิ้วน่าจะได้
สำหรับคนนั่งหลัง มุมเฉียงๆมันก็จะมองไม่เห็นวิวข้างนอกอยู่ดี

มูนรูฟซันรูฟ มีประโยชน์หลากหลายนอกจากมองวิวครับ
แต่เรื่องนี้มันก็คือเรื่องหลักเวลาเราจินตนาการว่าเราจะซื้อรถมีมูนรูฟสักคันนี่แหล่ะครับ

ดังนั้น ถ้าเขาไม่ใส่มาจริงๆ แต่เราชอบรถรุ่นนั้นมาก ก็ซื้อไปเถอะครับ

ที่จริงของอย่างที่เราต้องการตามจินตนาการของเรา
มันไม่ใช่มูนรูฟหรอกครับ แต่มันคือ Panoramic sun/moon roof หรือหลังคา
แก้ว ซึ่งมันตอบโจทย์ได้จริง

อันนี้เป็นประสบการณ์จากคนที่เคยอยากได้มูนรูฟมากๆ คนนึงครับ
ที่ลองดู ลองใช้งาน ลองสังเกตุเหมือนกับทำวิจัยด้วยตัวเองแบบสั้นๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ pleple

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 16:31:02 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆนะคะ

จะลองกลับไปดู HRV เปรียบเทียบอีกที

แต่คิดว่า feeling ขับขี่คงสู้ 3 ไม่ได้ คงได้ตัดใจเอา 3 แน่เลย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 16:36:27 »
ส่วนตัวชอบขับรถที่มี มูนรูฟ ปกติตัวมูนรูฟเนื้อกระจกจะกันแสงแดดในระดับนึง เวลาเปิดแล้วแสงเข้ามาในรถมากขึ้น ทำให้รถดูกว้างโปร่งดีค่ะ ส่วนเรื่องการรั่วของmoonroof ขอบอกว่า รถที่บ้านใช้มาจะ 20กว่าปีแล้ว ไม่เคยรั่วสักครั้งเลย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 16:43:01 »
  ตอบให้เลยว่า โมเดลนี้ Mazda 3 ไม่ใส่มาให้ครับ     ไม่ได้เกี่ยวกับต้นทุน หรือเกี่ยวกับการรั่วซึม (เพราะไม่รั่ว)

แต่มันเกี่ยวกับรุ่นที่แล้วที่ทาง Mazda  เก็บข้อมูลลูกค้าเอาไว้  ว่าลูกค้าในเมืองไทยไม่ได้ให้ความสำคัญกับการซื้อรถที่ Option ซันรูฟ  คือไม่ไ่ด้มองเป็นตัวเลือกแรกที่จะเลือก Mazda  ด้วยเงื่อนไขรถมีซันรูฟจึงซื้อ     และคิดว่าซันรูฟไม่จำเป็นต้องมีก็ได้แต่ลูกค้ามองที่เรื่องอื่นมากกว่า        ลูกค้า Mazda  รุ่นที่แล้วให้น้ำหนักไปทางการขับขี่ ความทันสมัย การประหยัดน้ำมันและอ๊อพชั่นพื้นฐานด้านความปลอดภัยอื่น ๆ รวมถึงความคุ้มค่าด้านราคาที่จ่ายไป 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 16:47:10 โดย Auto »

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 16:44:10 »
ผมก็ว่าไมน่าจะใส่มาแล้วนะ ขนาด CX-5 ยังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 19:03:08 »
แปลกจัง แต่ผมกลับมองว่ามันมีผลต่อการตัดสินใจซื้อเลย ดูอย่างรถยุโรป ปัจจุบันเริ่มรู้ว่าคนไทยชอบซันรูฟ ก็เริ่มใส่มา มีรถญี่ปุ่นที่แต่ก่อนมีแต่ปัจจุบันตัดออก เหมือนคิดว่าออกมายังไงก็ขายได้ เหมืินดูถูกคนไทย หลังๆเลยกัดฟันเอารถยุโรปเลย

คหสต. ผมคนหนึ่งละที่ดูออฟชั่นเป็นหลักในการตัดสินใจซื้อรถ

ตอบให้เลยว่า โมเดลนี้ Mazda 3 ไม่ใส่มาให้ครับ     ไม่ได้เกี่ยวกับต้นทุน หรือเกี่ยวกับการรั่วซึม (เพราะไม่รั่ว)

แต่มันเกี่ยวกับรุ่นที่แล้วที่ทาง Mazda  เก็บข้อมูลลูกค้าเอาไว้  ว่าลูกค้าในเมืองไทยไม่ได้ให้ความสำคัญกับการซื้อรถที่ Option ซันรูฟ  คือไม่ไ่ด้มองเป็นตัวเลือกแรกที่จะเลือก Mazda  ด้วยเงื่อนไขรถมีซันรูฟจึงซื้อ     และคิดว่าซันรูฟไม่จำเป็นต้องมีก็ได้แต่ลูกค้ามองที่เรื่องอื่นมากกว่า        ลูกค้า Mazda  รุ่นที่แล้วให้น้ำหนักไปทางการขับขี่ ความทันสมัย การประหยัดน้ำมันและอ๊อพชั่นพื้นฐานด้านความปลอดภัยอื่น ๆ รวมถึงความคุ้มค่าด้านราคาที่จ่ายไป

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 19:11:47 »
 Sunroof เอามาให้ไหม้ร้อนหัวเหรอครับ รู้ๆ อยู่ว่าเมืองร้อน นอกจากจะเพิ่มราคาให้รถไม่จำเป็นแล้ว มาเจออากาศเมืองไทย เจีง แน่ๆ ใช้นานๆ น้ำซึม อะไหล่เปลี่ยนหายาก มันออกแบบกับรถเมืองหนาวมากกว่า

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 19:53:21 »
ผมใช้ 3 ปี 2011 ซึ่ง ไม่เคยรั่วนะครับ
เปิดกลางคืน เป็น Moonroof แต่ไม่ได้เป็นตัวแปรในการซื้อรถเลยอะ
มีก็ดีไม่มีก็ไม่เห็นเป็นไร
แต่เพื่อนๆมานั่งชอบ เปิดเหลือเกิน แถมต้องยื่นหัวออกไปด้วย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 19:59:47 »
Sunroof เอามาให้ไหม้ร้อนหัวเหรอครับ รู้ๆ อยู่ว่าเมืองร้อน นอกจากจะเพิ่มราคาให้รถไม่จำเป็นแล้ว มาเจออากาศเมืองไทย เจีง แน่ๆ ใช้นานๆ น้ำซึม อะไหล่เปลี่ยนหายาก มันออกแบบกับรถเมืองหนาวมากกว่า
   ผมเจอรถญี่ปุ่นมาที่ใช้ซันรูฟรุ่นหลัง  ๆ  เอาแค่ Mazda 3 รุ่นที่แล้ว  ยังไม่เคยเจอใครบอกว่ามีปัญหาน้ำซึม หรือรั่วซักคัน      ผมก็ไม่แน่ใจว่าคนที่บอกกันว่าน้ำรั่วซึมนี่มันรถรุ่นอะไรกันบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 21:00:46 โดย Auto »

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 20:35:42 »
ซื้อ xc90และe coupe ทั้งสองรุ่นมีซันรูฟ และe coupeเป็นหลังคากระจก ใช้งานจรืงไม่ร้อนหัวครับ
เพราะมีม่านปิดได้ และฟิลม์ปัจจุบันเทคโลยีฟิลม์ช่วยได้มาก  ตอนแรกมองbmwไว้แต่ก่อนหน้านี้ไม่มีซันรูฟให้้เลยมาลงที่เบนซ์ แต่ปัจจุบันbmwไทยเริ่มรู้แล้วว่าคนไทยชอบซันรูฟ จะเห็นได้ว่สเริ่มเอามาติดตั้งให้แล้ว ตั้งแต่series 3 ckd epower

quote author=locomotive
link=topic=59635.msg1049535#msg1049535 date=1498047107]
[/quote]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 21:07:04 »
   ผมเจอรถญี่ปุ่นมาที่ใช้ซันรูฟรุ่นหลัง  ๆ  เอาแค่ Mazda 3 รุ่นที่แล้ว  ยังไม่เคยเจอใครบอกว่ามีปัญหาน้ำซึม หรือรั่วซักคัน      ผมก็ไม่แน่ใจว่าคนที่บอกกันว่าน้ำรั่วซึมนี่มันรถรุ่นอะไรกันบ้างครับ
  รถที่เจอนะครับ

1. Pajero Shogun Exceed  ปี95-97  รถ 20 ปีแล้วก็ไม่เห็นมีอะไรรั่วซึม  มีแค่กระจกเวลาเปิดมีเสียงยางครืด   ๆ  บ้างเพราะเจ้าของไม่ได้เปิดซันรูฟบ่อย    เอา Sonak ฉีดก็หายไป
  2. Toyota PRADO  LC 120  ปี 2002-2003 รถ 10 กว่าปี แล้ว ผมก็ไม่เคยเจอใครบ่นว่ารั่ว 
 3. TOYOTA Landcruiser VX80   ปี 94-97 รถ 20 ปีแล้ว   ผมก็ไม่เคยเจอใครบอกว่าซันรูฟรั่ว ซักทีเหมือนกัน

ม่านบังแดดตรงซันรูฟก็มี  ผมก็ไม่เคยรู้สึกว่ารถพวกนี้ร้อนเลยนะ       แต่การใช้งานอาจจะน้อยสำหรับบ้านเรา   และยังไม่เคยเจอปัญหาว่ามีน้ำฝนรั่วซึมจากปัญหาการใช้งานซันรูฟ    สรุปสำหรับปัญหาสำหรับการรั่วซึมของซันรูฟในรถญี่ปุ่นน่าจะตัดไปได้เพราะยังไม่เคยเจอซักทีเหมือนกัน      ก็อย่างที่ท่านด้านบนว่ามันก็เหมือนกระจกขอบประตูหรือกระจกหน้า  น้ำฝนมันไม่ไ่ด้รั่วเข้ามาง่าย ๆ หรอก  รถเด๋ี๋ยวนี้ก็พัฒนาการออกแบบไปมากแล้ว            ข้อสรุปเรื่องรั่วซึมไม่น่าเอามาคิดจนต้องตัด Option ซันรูฟทิ้งไป

แต่จะเป็นตัวแปรในการเลือกรถหรือไม่ผมว่าน่าจะเป็นคนมีเงินถึง ๆ ซื้อรถราคาแพง  ๆ  อาจเป็นตัวแปรในการเลือก       ถ้ารถญี่ปุ่นทั่วไปอาจไม่ใช่ตัวแปรที่คนส่วนใหญ่เลือกซื้อเพราะมีซันรูฟก็ได้หรือไม่มีก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 21:11:18 โดย Auto »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 21:32:44 »
พูดง่ายๆก็ Mazda กั๊กนั่นแหละครับ

ตอนเปิดตัวแรกๆตัดออพชั่นแหลก โดยทางมาสด้าอ้างว่าแลกกับเทคโนโลยี Skyactiv (ที่อัตราเร่งดันแพ้อดีตคู่แฝดบ้านๆอย่าง focus 2.0) ก็ยังขายดิบขายดี

ถ้าผมเป็น Mazda ก็คงไม่ใส่มูนรูฟมาเพิ่มให้กำไรลดลงหรอก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 23:00:47 »
ถ้าชอบ ซันรูฟขนาดนั้น hrv ก้ไม่เลวนะครับ เพียงแต่ทำใจเรื่องโช๊คต่ำหน่อยนะ อย่างอื่นโอเคนะครับ Not Bad
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 00:17:53 »
มาสด้านี้ตัวกั๊กออฟชั่นเลยครับ พอมาเป็น kodo แล้วกั๊กหนักเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 09:54:33 »
ตอน HRV พีคๆ

คนสั่งเยอะจนซัพพลายเออร์ ผลิตกระจกหลังคาให้ไม่ทัน (เคยอ่านกระทู้ไหนจำไม่ได้)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 10:02:17 »
ท่าจะยากครับ