ผู้เขียน หัวข้อ: นํ้ามันเครี่อง duckhams โอเคไหมครับ?  (อ่าน 5593 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
นํ้ามันเครี่อง duckhams โอเคไหมครับ?
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 09:10:45 »
ดูเหมือนเเบรน์จะไม่ค่อย active เท่าไหร่ ไม่เคยโฆษณาเลย เเต่ตัวสังเคราห์ PAO ราคาอยู่ 1400 เอง 4+1 ด้วย

เเละดูยี่ห้อนี้คงไม่ค่อยมีใครปลอม (มั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: นํ้ามันเครี่อง duckhams โอเคไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 12:24:30 »
สมัยผมเรียน ม.ต้น (ประมาน20 ปีที่แล้ว)เคยบูมอยู่พักหนึ่ง แล้วก็เงียบไปเลย
ส่วนตัวไม่เคยใช้ครับ ที่โรงงานก็ไม่ได้ใช้ แต่ผมว่า IDEMITSU ดูมาตรฐานกว่า (ญี่ปุ่น)

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: นํ้ามันเครี่อง duckhams โอเคไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 13:03:10 »
เอาเท่าที่ผมรู้นะใช้ Base เหมือน Castrol ต่างกันที่สารปรุงแต่งในน้ำมันน่ะแหละที่เป็นคนละสูตรกันครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 14:10:20 »
บริษัท Duckhams ปัจจุบันเป็นของBP ที่ขายCastrol

ตัวบริษัทDuckhams เจ๊งไปนานแล้ว

ตอนนี้ BPกำลังประกาศขายDuckhams
http://www.bp.com/en/global/corporate/media/press-releases/bp-is-to-sell-its-veedol-and-duckhams-lubricant-brands.html

.....

ว่ากันด้วยตัวน้ำมัน ด้อยกว่าปตท รุ่นต่อรุ่น

PAOที่ใช้ก็แสนจะธรรมดา สูตรนี้มันน้ำมันเกียร์เพิ่มความหนาชัดๆ

เจ๊งๆไปเหมือนcastrolน่ะดีแล้วครับ แพง ห่วย

ความเห็นส่วนตัว.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2017, 16:10:40 โดย Jae »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 15:31:21 »
เคยใช้ตัวสังเคราะห์แท้ตัว TOP (ที่แถม 1 ลิตรนั่นแหล่ะครับ)
เสียดายตังค์ครับ ใส่แล้วนึกว่าใช้น้ำมันกึ่งสังเคราะห์ครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 16:11:23 »
 8) 8) 8)...ตรงๆพูดในฐานะเคยใช้ Duckhams ใช้ได้ครับ แต่ยังลื่นไหลสู้บางแบรนด์ไม่ได้ และคงความลื่นอยู่ได้ 2-3 พันกิโล.พอสู้ local brand ได้ครับ :-X

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 16:29:43 »
เข้ามาเก็บข้อมูล ถึงเวลาเปลี่ยนหละ  :'(
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 18:46:03 »
รถเก่าที่บ้านล่าสุดผมใช้ shell HX7 5w-40 ถูกดี 4 ลิตร พร้อมเปลี่ยน 700 กว่าบาท

แหะๆ ลองดู ถูกกว่า Mobil 1 ป๋องทองเยอะเลย รถใช้งานธรรมดาๆ ผมว่าใช้ได้นะ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 18:59:04 »
รถเก่าที่บ้านล่าสุดผมใช้ shell HX7 5w-40 ถูกดี 4 ลิตร พร้อมเปลี่ยน 700 กว่าบาท

แหะๆ ลองดู ถูกกว่า Mobil 1 ป๋องทองเยอะเลย รถใช้งานธรรมดาๆ ผมว่าใช้ได้นะ

เห็นด้วยครับ HX7 semi ตัวนี้ คุณภาพใช้ได้เลยครับ

ราคาเบาๆ ดีครับ
ก่อนนี้ เคยเปลี่ยนที่ A.C.T. =812
แต่ตอนนี้ ราคาปรับเป็น 9xx
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 19:41:07 »
บริษัท Duckhams ปัจจุบันเป็นของBP ที่ขายCastrol

ตัวบริษัทDuckhams เจ๊งไปนานแล้ว

ตอนนี้ BPกำลังประกาศขายDuckhams
http://www.bp.com/en/global/corporate/media/press-releases/bp-is-to-sell-its-veedol-and-duckhams-lubricant-brands.html

.....

ว่ากันด้วยตัวน้ำมัน ด้อยกว่าปตท รุ่นต่อรุ่น

PAOที่ใช้ก็แสนจะธรรมดา สูตรนี้มันน้ำมันเกียร์เพิ่มความหนาชัดๆ

เจ๊งๆไปเหมือนcastrolน่ะดีแล้วครับ แพง ห่วย

สอบถามเพราะไม่รู้จริงๆ ครับว่า นมค.ที่เหนือกว่า ปตท. แบบรุ่นต่อรุ่น  มีหรือไม่ ยี่ห้ออะไรครับ แล้ว castrol ไม่ดีอย่างไร เพราะผมเคยใช้ ตัวสังเคราะห์ 5w-30 ผมว่าในด้านอัตราเร่ง มันดีกว่า สังเคราะห์ของ ปตท.แบบรู้สึกได้ และจับเวลาได้ ขอข้อมูลเป็นความรู้ด้วยครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 20:20:56 »
ไม่คิดว่าจะเเย่ขนาดนี้นะเนี่ย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 20:44:32 »

.....

อ้าว  Castrol ไม่ดีหรือครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 22:27:12 »
Castrol ตรงๆเลยผใใช้ของศูนย์ไม่เคยพ้น 5-6000 โลเลย ทั้งพร่อง ทั้งหนืดไว ใช้มา 5-6 ครั้ง พอกันที

ตอนนี้ชอบใช้วาโวลีนสุดเลย ทั้งกึ่ง ทั้งสังเคราะห์แท้ครับ