ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวการเปลี่ยนโช๊ค Kayaba New SR คู่หลัง สำหรับรถ Honda Freed (SR ถูกกว่าศูนย์)  (อ่าน 47593 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สืบเนื่องจากผมได้ไปเปลี่ยนยางและพบว่า โช๊คใน Honda Freed คู่หลัง กลับบ้านเก่าไปแล้ว

ผมได้ไปดูราคาที่ศูนย์มาครับ ตามภาพ ราคาศูนย์ข้างละ 3,542 บาทไม่รวมค่าเปลี่ยน

เทียบกับที่ cockpit ราคาถูกกว่า คือ ข้างละ 3,400 บาทรวมเปลี่ยนและที่สำคัญ มันคือ Kayaba New SR กระป๋องสีฟ้าในตำนาน ที่รถบ้านแต่งชอบใช้กัน

ผมไปเทียบแล้ว ที่ได้มาราคาถูกมากและได้ส่วนลด 5% ลดบัตรเครดิต ไปๆ มา ผมหักลบแล้วผมเปลี่ยนไม่ถึง 6,400 บาทครับ ตกข้างละ 3,200 บาท ถูกกว่าศูนย์ ราคาของร้านที่ขายตกคู่ละ 6,000 บาท (ไม่รวมเปลี่ยน) บางที่ก็ คู่ละ 9,000 บาท ผมเลยกัดฟันเอาที่นี้ดีกว่า (แพง เจ็บแต่จบ)

ผมจึงรีบไปจองที่ cockpit วิภาวดี จากนั้นอีก 2 วัน คือ วันนี้ ผมได้เข้าไปเปลี่ยนครับ

ปล...ภาพประกอบราคาที่ศูนย์ที่และ cockpit

ต่อมา สภาพการทำงานคับ เปลี่ยนง่ายและไวมาก

เพราะผมมี march อีกคัน เปลี่ยนยากมาก เพราะต้องรื้อพรม แต่เจ้า Freed ผมสามารถเกาะเปิดช่องได้เลย สะดวกจริงๆ แต่โช๊คแพงมาก ขนาดของร้านขายอะไหล่ Honda ยังข้างละ 3,500 บาทเลยครับ (ร้านแถววังหินครับ)

สภาพโช๊คใหม่ครับ มียางหุ้มโช๊คแถมมาด้วย แปลกดีครับ เพราะรถผม นิสสัน มาร์ชตัวนี้ต้องซื้อ หลายร้อยอยู่ครับ

ฮอนด้ามาทั้งชุดเลยทีเดียว

ผมเอากล่องและ part number ลงไว้ด้วยนะครับ

โช๊คเก่าครับ ออกมาแล้ว ยี่ห้อ Showa

จะว่าไปทนดีนะครับ ใช้มา 4 ปีกว่ายาวๆ 8.3 หมื่นโล ใช้ได้เลย เทียบกับมาร์ช เป็น tokiko อันนั้นเลวร้ายไม่ทนเอาเสียเลย

เดียวพรุ่งนี้ผมจะเอารูปรถตอนใส่ เสร็จแล้วมาลงให้นะครับ ผมดูแล้วมันจะ show เห็นเลยว่าเราใส่ตัวนี้มา ดูแล้วกลายเป็นรถซิ่งในคราบรถบ้านไปโดยปริยาย ::) ::) ::)

สรุป จากที่ลองนั่งมา (ผมยังไม่ได้ขับเพราะไม่ใช่คนใช้รถประจำ) ผมรู้สึกว่ารถนิ่งขึ้น แน่นอนครับ แข็งขึ้นแต่ไม่กระเด้ง คือ ขึ้นลูกระนาดจะดีดทีเดียวแรงๆ แต่อยู่ ไม่เป็นแบบของเดิมที่ดีดสองถึงสามครั้ง (เป็นตั้งแต่รถใหม่ๆ เลย) ลองนั่งทางไกล ปกติผมจะเอาเจ้า Freed มากแต่วันนี้ผมสามารถนั่งยาวๆ โดยไม่หลับได้ ประเสริฐขึ้นมากๆ ครับ

เจ็บแต่จบ เพราะราคาแพงมาก แต่คิดๆ ดูก็คุ้มเพราะโช๊ค Freed แพงมากๆ เห็นแล้วผมรักเจ้ามาร์ชเลยครับ เปลี่ยนโช๊คถูกกว่าหลายเท่าตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2017, 20:14:15 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ SM.

โช็คเดิมไปตอน 8 หมื่นกว่าโลหรอครับ งั้นผมก็ต้องระวังแล้วสิ

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากมาย

ออฟไลน์ kiwiwi

แล้วคุณจะรู้ว่าฟิลลิ่งใหม่มันดีแค่ไหน

ปต่ถามว่าเจ็บมั๊ย ผมว่ามันไม่เจ็บครับ
ลองขับดูก่อน

แล้วคุณจะรู้ว่าฟิลลิ่งใหม่มันดีแค่ไหน

ปต่ถามว่าเจ็บมั๊ย ผมว่ามันไม่เจ็บครับ
ลองขับดูก่อน

ผมว่ามันดีขึ้นมากคับ วิ่งเร็วๆ 100-120 รู้สึกตูดดูดดีมากๆ รู้เลยว่าโช๊คมันเกาะถนนมากกว่าของเดิมครับ

วิ่งช้าๆ ก็ไม่กระเด้งกระดอน แม่ผมไม่หลับ (เพราะเมา) อีกเลย
โช็คเดิมไปตอน 8 หมื่นกว่าโลหรอครับ งั้นผมก็ต้องระวังแล้วสิ

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากมาย

ใช่ครับ แต่ผมว่า ok นะครับเพราะรถเกือบ 5 ปีแล้ว ทนมากๆ พอสมควร (สำหรับโช๊คหลังแยกกับสปริง)

ผมขอเอารูปมาฝากครับ ว่าเปลี่ยนโช๊คแล้วเป็นยังไงบ้าง

ดูๆ แล้ว เห็นโช๊คนิดๆ ครับ เหมือนรถซิ่งเล็กๆ ;D ;D

แต่รถไม่สูงขึ้นนะครับ เท่าเดิมเลย

ออฟไลน์ newkii

• Newbie
  • *
มันนิ่งขึ้นเยอะมั้ยครับในย่านความเร็วเกิน 120 ขึ้นไป ไว้ใจได้เลยมั้ยครับ

มันนิ่งขึ้นเยอะมั้ยครับในย่านความเร็วเกิน 120 ขึ้นไป ไว้ใจได้เลยมั้ยครับ

ดูดเท้ามากขึ้นคับ ประมาณว่าท้ายดูหนักๆ ดูดๆ กับถนนมากขึ้น

วิ่งความเร็วต่ำๆ ก็ไม่เด้งดึ๋งๆๆๆ แบบเดิม แต่แข็งนิดๆ นะคับ แข็งกว่าเดิมแต่ออกแนว แน่นๆ

แต่ผมเปลี่ยนแค่คู่หลังนะคับ

และที่ผมวิ่งเร็วแล้วหนัก คือ วิ่ง 100-120 คับไม่เกินนี้

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ราคาไม่แพงเลยนะครับ ได้ราคามาดีมาก

เห็นรีวิวละอยากจับมาร์ชไปเปลี่ยนบ้าง โช้คผมก็เริ่มไปแล้วเหมือนกัน

KYB new sr ที่ได้มาราคานี้นี่ เป็นราคาโปรเฉพาะ cockpit หรอครับ

ราคาไม่แพงเลยนะครับ ได้ราคามาดีมาก

เห็นรีวิวละอยากจับมาร์ชไปเปลี่ยนบ้าง โช้คผมก็เริ่มไปแล้วเหมือนกัน

KYB new sr ที่ได้มาราคานี้นี่ เป็นราคาโปรเฉพาะ cockpit หรอครับ

ใช่คับ ราคาที่ cockpit วิภาวดีนะคับ

คุ้มค่าอยู่คับแต่แพง

มาร์ชผมว่าเอาแค่ excel G คู่หลัง ราคาข้างละ 800 ก็เหลือๆ แล้วคับ

ดีกว่าเดิมที่เป็น tokiko แน่นอน แต่อย่าไปร้านในคลับนะคับ เขาจะเน้นขายโช๊ค sylphy แพงกว่ากันพอควรเลยคับ อีกอย่างรถมันจะเตี้ยลง ผมว่า excel g คุ้มกว่าคับ

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
ปกติ รถรุ่นอื่นๆนี่ Excel G กับ New SR ตัวไหนจะนุ่มกว่ากันครับ

ปกติ รถรุ่นอื่นๆนี่ Excel G กับ New SR ตัวไหนจะนุ่มกว่ากันครับ

Excel G นุ่มกว่าคับ แต่ SR ออกแนวดูดกับถนน วิ่งเร็วสัก 120 จะรู้สึกเลยว่าต่างกันคับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เปลี่ยนเฉพาะคู่หลังเหรอครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
สนใจรุ่นนี้เหมือนกันครับ  :)
กะว่าจะใส่ City โฉมที่แล้วตัวไมเนอร์ฯ ล้อโรงงาน 15"
เห็น จขกท. บอกว่า ขับช้าแล้วไม่กระเด้งกระดอน และค่อนข้างนุ่ม ยิ่งดีเข้าไปใหญ่
Honda City GM3 (since 2012)

เปลี่ยนเฉพาะคู่หลังเหรอครับ

ใช่ครับ คู่หน้าใช้ของศูนย์เต็มระบบ

สนใจรุ่นนี้เหมือนกันครับ  :)
กะว่าจะใส่ City โฉมที่แล้วตัวไมเนอร์ฯ ล้อโรงงาน 15"
เห็น จขกท. บอกว่า ขับช้าแล้วไม่กระเด้งกระดอน และค่อนข้างนุ่ม ยิ่งดีเข้าไปใหญ่

จริงครับ ตามนั้น

ออฟไลน์ tom46

ควรจะต้องเป็น รุ่น เดียวกันหน้า/หลังนะครับ

โช้คหน้าเป็นโช้คเดิม โช้คหลังเป็นโช้คแต่ง มันน่าจะขับแล้วดูแปลกๆนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tvm

ขนาดแค่คู่หลังยังดีขึ้น ? สุดยอดครับ
ถ้าเป็นผม ปกติ ควรเปลี่ยนเหมือนกันหน้าหลังครับ