ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ Jimmy ซื้อคันไหนดี focus, ex, civic  (อ่าน 8909 ครั้ง)

ออฟไลน์ beau0217

• Newbie
  • *
พี่ Jimmy ซื้อคันไหนดี focus, ex, civic
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 12:39:14 »
ตอนนี้กำลังคิดหนักไม่รู้จะเลือกคันไหนดี ยิ่งดูมากยิ่งเลือกไม่ถูก มีงบอยู่ประมาณ 800,000 กว่าๆ
1. focus 1.8 Finesse 5 ประตู
2. lancer ex 1.8 GLS (รอดูรีวิว)
3. civic 1.8 S AS
ข้อดี ข้อเสีย ต่างกันมากน้อยแค่ไหน ไม่สนใจเรื่องขายราคาตก ขอแค่คุณภาพดี เหมาะสมกับราคารถ
จะรอคำตอบครับ

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
Re: พี่ Jimmy ซื้อคันไหนดี focus, ex, civic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 13:25:53 »
ผมเลือก focus ครับ  แบบว่าอารมณ์อยู่เหนือเหตุผล  อิๆๆ ;)

ถ้ารับได้ว่าอืดกว่าเค้าหน่อยนะ  เชียร์ครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: พี่ Jimmy ซื้อคันไหนดี focus, ex, civic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 14:56:58 »
Focus 1.8 มีอยู่แล้วในรีวิว รับได้ไหมกับความอืด?
Lancer EX รถนั่งสบายกว่า Focus แต่รับได้ไหมกับอัตราเร่งที่ดูเหมือนจะพอกัน หรือดีกว่า Focus 1.8 แค่นิดเดียว?
ส่วน Civic หนะ เครื่องต๊อกๆ แก้ปัญหา จบหรือยัง? ถ้าจบ ก็ถือว่าน่าเล่นที่สุดละครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 15:18:04 »
ขอเชียร์ lancer ex 1.8 GLS

ออฟไลน์ cusjung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 15:28:42 »
เชียร์ Ford Focus 1.8 ครับ

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 15:52:26 »
ตามความชอบ แต่ละบุคคล ส่วนผมจะรอ  chevrolet cruze มาเป็นอีกทางเลือกครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 16:52:59 »
สำหรับผมนะครับ

LANCER EX คงตัดทิ้งก่อนอ่ะ ผมยังปรารถนาเกียร์อัตโนมัติธรรมดามากกว่าCVTอยู่ดี
ส่วน FOCUS กับ CIVIC นั้น ผมคงตัด FOCUS ทิ้งเพราะสิ่งที่มันดึงดูดใจผมอยู่ที่ตัวTDCi
ฉะนั้น ก็คงเลือก CIVIC อ่ะครับ

แต่ถ้าในพิกัด 1.8 ผมเลือกTIIDA นะ ด้วยความชอบส่วนตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 16:53:15 »
ตามความชอบ แต่ละบุคคล ส่วนผมจะรอ  chevrolet cruze มาเป็นอีกทางเลือกครับ

รอ new 3 ด้วยนะถ้ารอไหว  :)

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 18:23:57 »
Focus 1.8 มีอยู่แล้วในรีวิว รับได้ไหมกับความอืด?
Lancer EX รถนั่งสบายกว่า Focus แต่รับได้ไหมกับอัตราเร่งที่ดูเหมือนจะพอกัน หรือดีกว่า Focus 1.8 แค่นิดเดียว?
ส่วน Civic หนะ เครื่องต๊อกๆ แก้ปัญหา จบหรือยัง? ถ้าจบ ก็ถือว่าน่าเล่นที่สุดละครับ

ใช่ครับ ตอนแรกผมอ่านรีวิวคุณจิมมี Focus TDCI สนใจมากๆเลย
พอไปดูตัวจริง รู้สึกเสียดายมาก เพราะภายในห้องโดยสารรู้สึกอึดอัดจริงครับ อยากได้กว้างกว่านี้สักหน่อย
ไม่รู้ว่า all new focus ใหม่จะมาเมื่อไหร่เพราะหวังอยู่ว่าภายในน่าจะกว้างและนั่งสบายกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 19:30:32 »
อย่าเสี่ยงกะ ต๊อกๆเลยครับ  มันเหมือนระเบิดเวลาที่เราไม่รุ้จะเกิดเมื่อไหร่

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 21:38:35 »
ถ้า Civic มันไม่มีปัญหาอะไีร (ตอนนั้น) ก็ไม่แน่แหละครับผมคงจะจัดมาแล้ว

Lancer EX หลัก ๆ เลยก็คือ กินน้ำมันกว่าเจ้าอื่นแน่นอน
อัตราเร่งของ 1.8 สำหรับผมถือว่าพอเพียงแล้วครับสำหรับการใช้งาน ที่ไม่ต้องการอัตราเร่งมาก
ผมขับออกต่างจังหวัด การเร่งแซง การทรงตัว รวมทั้งการหักหลบด้วยเหตุฉุกเฉิน รถคุมได้ดีมากครับ
เบรก ผมคิดว่าคือจุดเด่นของรถรุ่นนี้ ทั้งการใช้งานแบบเดิม ๆ ทั่วไป และเมื่อเจอเหตุฉุกเฉิน
ข้อเสียสำคัญคือการเก็บเสียง กับถนนเมืองไทยบางพื้นผิว เสียงจะค่อนข้างหนวกหู (เป็นเสียงยางบดถนน)
แต่ถ้าไปเจอถนนดี ๆ แล้ว รถจะนิ่งและเงียบมาก ๆ ครับ
อีกข้อคือที่เก็บของจุกจิกน้อย ไม่รู้จะไปยัดไว้ตรงไหน

แต่ที่สุดของมันคือ เหมาะกับผม แค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ okaii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 23:06:49 »
เชียร์ฟอร์ดโฟกัสใหม่ค่ะ หาข้อมูลมาเยอะเหมือนกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 23:08:26 »
มีรูปให้ดูอีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 23:10:26 »
นี่ค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 23:11:39 »
รูปสุดท้าย

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 07:53:08 »
สำหรับ Focus ถ้าไม่อยากอืดแล้วล่ะก็

ยิ่งคุณมีตัวเลือกมาเป็นรุ่น Finesse ด้วย

เลือกเกียร์ธรรมดาครับ แต่เป็น รุ่น แอมเบรียน 4 ประตู

แต่ถ้าเลือกรุ่น 5 ประตูมีแต่เกียร์ Auto ซึ่งอืด

Finesse กับ แอมเบรียน ต่างกัน ที่ ล้อ , ตัดหมอกหน้า , เบาะผ้า กับหนัง ประมาณนี้

โดยที่ส่อนต่างราคาประมาณ 50,000 บาท

รู้แค่นี้อะครับ เพื่อนใช้ Ford อยู่

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 20:51:25 »
ตั้งแต่ลองมาทุกตัว ถ้ามองภาพรวม FD อ่ะเวิร์คสุด

ที่แรกจะเปลี่ยนจาก FD เป็น Focus TDCi แต่พอได้ลองเข้าไปนั่งในห้องโดยสารจริงๆมันตอบโจทย์ไม่ได้
คับแคบอึดอัด ส่วนเครื่องยนต์และช่วงล่าง และความปลอดภัยไม่เถียง เจ้าเทอร์โบดีเซลดีกว่าแน่นอน

แต่ภาพรวมทั้งหมด FD น่าจะเหมาะสมกว่า ส่วนแลนเซอร์ตัว 1.8 ไม่มันส์เอาซะเลย ขับสบายไปชิวๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 23:11:40 »
ในพิกัด 1.8 โดยรวมผมให้ Civic..  ::)
ส่วน Focus กับ EX อยากให้เล่น ตัว TDCi หรือ ตัว 2.0 GT มากกว่า  ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 00:12:38 »
Civic ตอบโจทย์ทุกอย่างครับ ถ้าไม่เจอ ต็อก ๆ ก็แล้วไป (ผมไม่เจอ ฮิฮิ)

Lancer EX 1.8 เกือบทำผมปลื้มและ แต่อัตราเร่งถ้าคุณไม่เท้าหนัก ขับเรื่อยเปื่อย และรับกับออฟชั่นบางประการที่งกไปหน่อย เช่น กระจกไฟฟ้าลง Auto แต่ขึน อัตโนมือ ได้ และกระจกมองข้างพับไม่ได้ เหมาะกับตัวนี้ แต่สำหรับผม EX ต้อง 2.0GT เท่านั้น

โฟกัส อืด แคบ แต่เกาะ ปลอดภัย โฟกัสต้อง TDCi ถ้าตัวอื่น คุณต้องรับการซดและเต่าคลานของมันให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2010, 00:15:07 โดย bigglives »
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com