ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ซึม ถือเป็นเรื่องปกติมั้ยครับ  (อ่าน 14479 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
1.รถพี่ที่ทำงาน  civic fd เข้าศูนย์เช็คระยะ ศูนย์แจ้งว่าน้ำมันเกียร์ซึมแต่ไม่ขั้นหยด ไม่ต้องทำอะไรแค่คอยดูว่ามันหยดรึป่าวและเช็คน้ำมันเกียร์บ่อยๆ ไว้มันหยดค่อยเปลี่ยนซีลเกียร์ แต่ถ้าไม่สบายใจจะเปลี่ยนเลยก็ได้
(ก็แปลกดีที่ศูนย์บอกปกติ นึกว่าจะบอกปกติเฉพาะอยู่ในประกัน ถ้าต้องเสียเงินจะเปลี่ยนแหลกเลยซะอีก)

2.รถแฟนผม อัลติสหน้าหมู ไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่อู่ ขึ้นฮ้อย ผมดูใต้ท้องรถแล้วเห็นเป็นคราบน้ำมันตรงเกียร์ เอามือแตะก็เปียกๆ น้ำมัน แต่ไม่หยดลงพื้นครับ ช่างบอกปกติ รถเริ่มเก่าก็เป็นทุกคัน คอยดูว่ามันหยดมั้ยและเช็คน้ำมันเกียร์บ่อยๆ ถ้าหยดค่อยเปลี่ยนซีลเกียร์
(บอกเหมือนศูนย์เป๊ะเลยครับ)

อยากทราบว่ามันปกติจริงมั้ยครับ แล้วรถใหม่ๆ ไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์จะทำยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: น้ำมันเกียร์ซึม ถือเป็นเรื่องปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 22:25:04 »

ตามนั้น ถ้ายังไม่รั่ว  ซึมนี่ธรรมดา   ราคาซีลอาจไม่สูง แต่มันต้องยกเกียร์ลงมาทำ 

ช่างไม่ค่อยอยากทำ ไม่คุ้มราคา

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
Re: น้ำมันเกียร์ซึม ถือเป็นเรื่องปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 22:41:52 »
ถ้าซึมจนหยด ต้องยกเกียร์ครับ การยกเกียร์เรื่องค่อนข้างใหญ่ ถ้าอยู่ในศูนย์ แพงเอาเรื่อง และเสียเวลา แต่ถ้าอยู่อู่นอก อาจจะถูกลงมาอีกเยอะ

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 03:43:10 »
อารมณ์เดียวกันเลย เจอเยิ้มๆมีหยดบ้าง รีบเข้า 0 ช่างบอกไม่เป็นไรแต่ซีลเอง โถพ่อคุณ สุดท้ายกลับบ้านมาวิ่ง 2 3 วันไม่หยดแล้ว เช็คน้ำมันเกียร์ไม่พร่องด้วย