ผู้เขียน หัวข้อ: แท็กซี่เค้าไม่ใช้กระจกมองหลังกันหรอครับ?  (อ่าน 4835 ครั้ง)

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
สังเกตมั้ยครับว่าแท็กซี่จำนวนหนึ่งมักจะเอาหมอนหรือแผงบังแดด วางไว้ที่เหนือเบาะหลัง ซึ่งบังกระจกมองหลังเต็มๆ
ผมเลยสงสัยว่า เหตุผลคือเพราะบังแดดอย่างเดียวรึป่าวครับ? หรือแท็กซี่ออกแบบมาให้ไม่ต้องมองกระจกมองหลัง? แล้วมันปลอดภัยรึป่าวครับ?

ซ้ำร้ายกว่านั้นบางคันเอาแผงกันแดดติดกระจกทุกบานเป็นยันต์รอบทิศ เว้นแค่ช่องเล็กๆไว้มองกระจกข้าง
มันต้องขนาดนั้นเลยหรอครับ?

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: แท็กซี่เค้าไม่ใช้กระจกมองหลังกันหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 13:36:30 »
ผมเองไม่ได้ขับแท๊กซี่ก็ไม่ได้ใช้นะครับ

ผมขับพวกกระบะส่งของบ่อย ของบังเต็มหลังรถ ก็ไม่ได้มอง

มาขับรถส่วนตัวก็เลยไม่มองเหมือนกัน
ของผมคันนึงจะมีกล้องหลัง มันดับไปเมื่อไหร่ยังไม่รู้ตัวเลย

จริงๆถ้าคนขับรถมานานมากๆ แล้วเป็นพวก alert แค่กระจกข้างก็น่าจะเพียงพอแล้วล่ะครับ

เว้นแต่คนที่ติด อย่างแฟนผม ต้องไปขยายกระจกมองหลัง เพราะนางขับรถเต่ามาร่วมๆ 10 ปี เลยติดเป็นนิสัยมองกระจกหลัง ปล.กระจกข้างรถเต่ารุ่นแรกๆจะมีข้างเดียวครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
Re: แท็กซี่เค้าไม่ใช้กระจกมองหลังกันหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 18:11:17 »
มีกระจกมองหลังมันก็ดีกว่าไม่มีแหละครับ แต่ก็มีหลายคนที่ไม่ได้มอง อย่างพวกรถกระบะส่งของ หรือแม้แต่รถตู้สาธารณะเองก็ไม่ได้มองหรอกครับ สังเกตดูก็ได้ว่า เบาะแถวสุดท้ายของรถตู้มันบังกระจกหมดเลย

อันที่จริงผมเป็นคนที่พึ่งกระจกมองหลังมาก เวลาเพื่อนๆมาแล้วนั่งกันเต็มคันทำให้มองไม่เห็นข้างหลังก็มีบ่อย แรกๆก็ปรับตัวยากอ่ะครับ หลังๆมานี่เริ่มไม่มองก็ได้แล้ว แต่ก็ต้องระวังตอนเปลี่ยนเลนเพิ่มขึ้นอีกหน่อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 21:37:28 »
ผมเองไม่ได้ขับแท๊กซี่ก็ไม่ได้ใช้นะครับ

ผมขับพวกกระบะส่งของบ่อย ของบังเต็มหลังรถ ก็ไม่ได้มอง

มาขับรถส่วนตัวก็เลยไม่มองเหมือนกัน
ของผมคันนึงจะมีกล้องหลัง มันดับไปเมื่อไหร่ยังไม่รู้ตัวเลย

จริงๆถ้าคนขับรถมานานมากๆ แล้วเป็นพวก alert แค่กระจกข้างก็น่าจะเพียงพอแล้วล่ะครับ

เว้นแต่คนที่ติด อย่างแฟนผม ต้องไปขยายกระจกมองหลัง เพราะนางขับรถเต่ามาร่วมๆ 10 ปี เลยติดเป็นนิสัยมองกระจกหลัง ปล.กระจกข้างรถเต่ารุ่นแรกๆจะมีข้างเดียวครับ

+1 ขับกระบะขนของ กระจกมองหลังนี่ ไม่ได้ใช้เลย ใช้แต่กระจกข้าง

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 07:57:51 »
ใช้ครับ เอาไว้แขวนพระกับพวงมาลัย
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 08:37:59 »
แท็กซี่บางคัน (บางคันนะครับ) อาจจะชินกับการขับอยู่ ตจว. *ไม่ได้ว่าจากการมาจาก ตจว นะครับ

ที่หมายถึง ตจว รถน้อยกว่า พอมาขับที่ กทม เค้าก็จะขับชินกับการขับเหมือนเดิม เลยอาจจะลืมคำนึง

ผมแค่มาแถวบางบัวทอง นนทบุรี บางครั้ง ถนนโล่งๆ ก็เหนขับชิวกันเป็นแถว เลนซ้าย กลาง ขวา ไม่ว่าเลนอะไร ขับช้าหมด 555

คิดว่าน่าจะเป็นเพราะเหตุผลนี้ครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 21:08:03 »
1.อย่าว่าแต่แท็กซี่เลย รถบ้านหลายๆคันก็เห็นเอาตุ๊กตามาวางที่แผงกระจกหลังจนเต็ม ข้อนี้ผมสังเกตุมาร่วม20+ปีแล้ว ไม่รู้เอาอะไรมาคิดถึงทำแบบนี้
2.อย่าว่าแต่กระจกหลังเลย ไฟเลี้ยวแท็กซี่และรถบ้านไม่น้อยเลยก็ไม่ได้ใช้ คิดจะเปลี่ยนเลนก็เบนหัวรถไปเลย
สงสัยมันคงทำง่ายดี
3.รถเล็กรถกลางที่มีไฟตัดหมอกท้ายรถ เห็นนิยมเปิดไฟตัดหมอกที่ท้ายรถทั้งๆที่ไม่มีฝนตก,ไม่มีหมอก มันทำไปเพื่ออะไร?
4.ไฟตัดหมอกใต้กันชน กฎหมายก็มีว่าห้ามเปิดถ้าไม่มีเหตุจำเป็น เคยลองยืนริมถนนสังเกตุ พวกที่เปิดไฟตัดหมอกใต้กันชนมีมากกว่าที่ไม่เปิด(กรณีรถมีไฟตัดหมอกใต้กันชน) เคยถามพวกที่เปิดว่าเปิดเพื่ออะไร คำตอบคือมองทางไม่เห็น แล้วถามว่าใครแนะนำให้ติดฟิมล์บานกระจกหน้าทึบ คำตอบคือ มันร้อน แล้วการอำนวยความสะดวกส่วนตัวสมควรไหมที่จะมารบกวนเพื่อนร่วมถนน?
5.ไฟสีน้ำเงิน,สีฟ้า,สีเขียวนิยมนำมาติดที่ไฟกระจกข้างรถ,ไฟท้าย,ไฟหน้า เวลาขับรถตัวเองมองเห็นหรือถึงได้บอกว่ามันสวย
ทั้งหมดทั้งปวงมาจากการดูแลกฎจราจรที่หน่อนยาน
ลองจับปรับหนักๆทุกวันสิครับ ดูว่ามันจะยังทำอยู่ไหม

ออฟไลน์ burst

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 21:26:55 »
ผมใช้ครับ ใช้จนเป็นนิสัยด้วย จะเช็คกระจกทุกบานเรื่อยๆเวลาขับ
เป็นการเช็คสถานการณ์รอบๆตัวไปด้วย
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 10:45:05 »
ปกติผมก็มองนะครับ เวลาเปลี่ยนเลน มันมองแล้วรู้สึกมั่นใจขึ้น แต่สมัยก่อนตอนที่ขับ Stream ถ้ามันคนนั่งแถว 3 ปุ๊บสิ่งที่จะมองเห็นในกระจกจะมีแต่ใบหน้าคนเพียงอย่างเดียว ก็เลยไม่มองถ้ามีคนมานั่งครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 11:08:40 »
เวลาเค้ารับคนที่กวักเรียก เค้าไม่สนใจรถคันที่ตามมาอยู่แล้ว มีก็เหมือนไม่มีครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 00:06:11 »
เวลาเค้ารับคนที่กวักเรียก เค้าไม่สนใจรถคันที่ตามมาอยู่แล้ว มีก็เหมือนไม่มีครับ
จริง!!!