ผู้เขียน หัวข้อ: ขับMazda CX3 เบนซิล แบบโหดๆ จะเริ่มพังในกี่ปีครับ  (อ่าน 17838 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ตอนนี้ขับCX3 เบนซิลอยู่ ขับในเมืองรถติดไม่ติด คิกดาวน์ตลอด เยียบ160-170ทุกครั้งที่ทางโล่ง ใช้รอบ6500-6800ทุกห้านาที เล่นเกียโหมดMบ่อยๆ
ขับต่างจังหวัด150-180เป็นปกติ แตะ7000รอบบ่อยๆ ทางดี เรียบไม่เรียบ ไม่สน ลุยหมดไม่มีชะลอ ขับคันนี้เดือนละ3000โล
รถจะออกอาการเสียหายภายในกี่ปี และ มีวิธีการดูแลรักษายังไงบ้างให้พังช้าลง
การขับขี่แบบนี้ ควรใช้รถยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรดีครับ ถึงจะเหมากับตีนผีแบบนี้ งบ2ล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2017, 23:49:06 โดย Vipvipvip »

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
Re: ขับMazda CX3 เบนซิล แบบโหดๆ จะเริ่งพังในกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 23:35:34 »
อายุเท่าไรอ่ะคับ ขับโหดแท้  โหดขนาดนี้ผมว่า 3 ปี น่าจะมีอาการบ้างนะครับ

Re: ขับMazda CX3 เบนซิล แบบโหดๆ จะเริ่งพังในกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 23:48:14 »
อายุเท่าไรอ่ะคับ ขับโหดแท้  โหดขนาดนี้ผมว่า 3 ปี น่าจะมีอาการบ้างนะครับ

อายุ31
ใช้รถมา6เดือน ช่วงล่างด้านซ้ายเริ่มมีเสียงแปลกๆ ตอนออกตัวอยู่บ้าง ว่าจะเอาไปให้ช่างเช็คอยู่ครับ
เพิ่มเติมข้อมูลอัตรากินน้ำมัน ในเมืองรถติดหลวมๆe20 7-8km/l วิ่งตจวทางโล่งๆถ้ารีบหน่อย9-10โลลิตร ถ้าไม่รีบ12-13โลลิตร

ออฟไลน์ โบตั๋น

Re: ขับMazda CX3 เบนซิล แบบโหดๆ จะเริ่มพังในกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 23:55:13 »
ถ้าใช้รอบสูงบ่อยเป็นประจำแนะนำให้ถ่ายน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์ก่อนกำหนดเสมอครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
Re: ขับMazda CX3 เบนซิล แบบโหดๆ จะเริ่มพังในกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 00:05:08 »
ขับโหด ๆ ขนาดนี้  น่าจะต้องระวังเรื่องเกียร์เพราะรับแรงบิดเยอะ ๆ บ่อย ๆ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เร็วขึ้นน่าจะดีนะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 00:13:11 »
ตอนนี้ขับCX3 เบนซิลอยู่ ขับในเมืองรถติดไม่ติด คิกดาวน์ตลอด เยียบ160-170ทุกครั้งที่ทางโล่ง ใช้รอบ6500-6800ทุกห้านาที เล่นเกียโหมดMบ่อยๆ
ขับต่างจังหวัด150-180เป็นปกติ แตะ7000รอบบ่อยๆ ทางดี เรียบไม่เรียบ ไม่สน ลุยหมดไม่มีชะลอ ขับคันนี้เดือนละ3000โล
รถจะออกอาการเสียหายภายในกี่ปี และ มีวิธีการดูแลรักษายังไงบ้างให้พังช้าลง
การขับขี่แบบนี้ ควรใช้รถยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรดีครับ ถึงจะเหมากับตีนผีแบบนี้ งบ2ล้าน
ถ้าขับแบบนี้จริงๆ แนำนำให้เช่ารถขับครับ
สงสารคนที่ซื้อรถต่อจากคุณอ่ะ >.<

ออฟไลน์ JDM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 00:49:23 »
เพื่ออะไรครับ? ทำไมไม่ขับดีๆ
ตอบคำถาม รถคงสึกหรอเร็วกว่าขับถนอมๆ เท่าตัว
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 01:01:37 »
คงช่วยตอบอะไร จขกท. ไม่ได้

แต่แอบสงสัย ไม่โดนใบสั่งบ้างเหรอครับ
ผมเองอยู่ ตจว. นานๆ ทีจะขับเร็ว ก็ยังมีโดน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 01:36:52 »
เพื่ออะไรครับ? ทำไมไม่ขับดีๆ
ตอบคำถาม รถคงสึกหรอเร็วกว่าขับถนอมๆ เท่าตัว

ขับก็ขับดีๆนะ แต่ขับเร็ว

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 01:38:40 »
ถ้าขับแบบนี้จริงๆ แนำนำให้เช่ารถขับครับ
สงสารคนที่ซื้อรถต่อจากคุณอ่ะ >.<
  เห็นด้วยครับ  เช่าเป็นรายเดือนไปดีกว่าคุ้มกว่าซื้อ

แต่ถ้าอยากขับโหด  ๆ   แบบนี้แนะนำ Fortuner 4x4  ครับ เครื่องแรง เกาะถนนตามไสตล์รถ PPV    เปลี่ยนช่วงล่างเทพ  ๆ  เช่นพวกโช๊คแรลลี่ดาการ์ อย่าง โช๊ค  King off road  งบ 1 แสนบาทหน้าหลัง    โช๊คอัพ FOX  งบไม่แน่ใจน่าจะหย่อนแสนมาหน่อยยนึง       เอาอยู่แน่นอน   วิ่งรูดทางขรุขระเจอทางรถไฟ  เจอคอสะพานให้บินข้ามไปเลยไม่ต้องยั้งไม่ต้องเบรคทำได้แน่นอน ช่วงล่างไม่พัง   
   ปล ผมใช้อยู่ก็โช๊คหน้า Race Runner  หลัง Rancho  เพราะงบไม่ถึงด้านบน แต่ก็ตอบสนองได้ตามเราต้องการคือขับโหด ๆ  ได้สบายไม่ต้องเบรคเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2017, 01:45:32 โดย Auto »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 02:43:53 »
เครื่องผมว่าอีกนาน แต่ช่วงล่างกับเกียร์ไปไวแน่ๆ
ขับรูดแบบนี้ไม่ว่าคันไหนก็พัง ยิ่งเก๋งยิ่งไปไว
ขับแบบนี้เปลี่ยน นมก ทุก6เดือนไปเลย ช่วยยืดระยะได้อยู่

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 05:34:32 »
บางครั้ง อาจพังได้ทั้งคัน และไม่มีโอกาสขับอีกเลย
ต้องลดความเร็วลงอีกเยอะ ไม่มีโอกาสเริ่มใหม่เหมือนเล่นเกม

ขอโทษนะครับที่ตอบแบบนี้ แต่หวังดีจริงๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 07:20:37 »
โอ้ .......ขับแบบนี้ น่ากลัวรถทั้งคันอาจจะไม่ทน ที่แนะนำวิธีการถนอมเครื่อง น้ำมันเครื่อง ตัว Mobil สีทองเปลี่ยนบ่อย ๆ ทุก 2 เดือน น้ำมันเกียร์ทุก 6 เดือน ส่วนเบรก+จาน น่าจะ UP ชุดใหญ่  ส่วนช่วงล่าง คงจะทำอะไรไม่ได้มาก

ถ้าต้องการรถที่ทน ๆ ขับลุย ๆ ไป PPV แล้ว UP เต็มที่ ส่วนเวลาเข้าโค้งก็ลดความเร็วลงมาหน่อย น่าจะ OK

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 07:24:19 »
สำหรับผมต้องเปลี่ยนวิธีขับ แต่คนที่ขับแบบนี้มักไม่แคร์อะไร ผมก็แนะนำให้เปลี่ยนรถแล้วกัน
เพราะคนที่ผมรู้จักขับแบบนี้ก็เปลี่ยนรถไว ประมาณ5ปีก็เปลี่ยนได้แล้วครับ
รถพวกนี้มันจะโทรมลงเร็วทุกจุดครับ ดูแลยาก ทำยังไงก็ไม่แน่นเหมือนใหม่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 08:06:40 »
150-180 วิ่งอยู่ที่ไหนครับ

แถวนั้นไม่มีไฟแดง ไม่มียูเทิร์น ไม่มีซอยเลยเหรอครับ

ถ้าวิ่งไวขนาดนี้ แล้วนึกว่า "ทุกคนต้องหลบให้ข้า"

คุณคิดผิดแล้วครับ

ผมเห็นหัวกระทู้น่าสนุก ก็รีบเข้ามาอ่าน เพราะ CX-3 ก็ขับสนุกจริง

ก็นึกว่าแค่ลากรอบ คิกดาวน์แป๊บ ๆ

อันนี้แช่ยาวเลย

อารมณ์ผมเปลี่ยนเลยนะเนี่ย ตอนนี้ผมเริ่มเป็นห่วงคุณแล้วครับ

ช้าลงหน่อยก็ได้ ด้วยความหวังดีอย่างจริงใจครับ  :)

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 08:11:59 »
แนะนำว่าเพลาๆลงบ้างครับขับเร็งขนาดนั้นกลัวไม่ทนทั้งคนทั้งรถ

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 08:49:31 »
ขนานรถแข่งเค้าอัดเต็มๆในสนาม ยังต้องปลดประจำการเลยครับ รู้สึกจะ 5,000-10,000 กิโลส่งคืนเหรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ

รถsuperbike 1000cc ก็ต้องตั้งวาวล์ใหม่ทุก 20,000 - 25,000 กิโล  เพราะรอบมันจัด

เหยียบเครื่องรอบจัดๆ แช่ไว้ตลอดเวลา อายุสั้นลงแน่ๆครับจากการขับ โช้ค เกียร์ ไปก่อนครับ ถ้าขับกระแทกไม่ชลอลุยแบบแรลลี่  ถ้าไม่โดนกระแทกแครงน้ำมันเครื่อง หรือกระแทกจนท่อน้ำมันหลุด ก็อาจไฟไหม้ได้เลยครับ (รถใช้งานไม่มีสวิตซ์ตัดไฟนะครับ ) 
 ยังไงก็เบาๆไว้หน่อยก็ดีครับ 

เราเสียเงินก็อยากใช้ให้คุ้ม แต่อย่าให้เกินลิมิตรถดีกว่าครับ ไม่งั้นบานปลายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2017, 08:52:14 โดย joa123 »

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 08:50:36 »
ฝากบอกนิดนึง..อาจจะไม่เกี่ยว
ถึงคนที่ขับมาสด้าแล้วขับเร็วๆ
ในความคิดผมคนที่เลือกขับมาสด้า ส่วนมากคงเป็นวัยรุ่น(โดยเฉพาะพวกเก๋งๆ) คุณอาจเพิ่งมีรถคันเดียว หรือขับมาไม่หลายรุ่น
แล้วก็คิดว่ารถช่วงล่างดีมาก ไม่ว่าจะจากคำกล่าวขานในเน็ต จากลองขับคันอื่นๆบ้าง
แต่ถ้าขับรถมาเยอะๆ ขับรถหลาย segment
มันก็ไม่ได้ดีอะไรมากมาย ไม่ใช่มันไม่ดี มันดีในระดับๆรถของมัน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 09:04:15 »
อยากได้ทนๆ เอา Fortuner ใส่ Fox
ใส่จานพราโด้ ผ้า EBC เหลือง
ตบท้ายด้วยรีแมฟ เพิ่มบู๊ส

ลุงผมก็ขับสไตล์นี้ แต่คงไม่ได้โหดแบบจขกท. แค่ขับเร็วเฉยๆ
Fortuner โฉมก่อน รถอายุ 10 ปี 5 แสนกว่าโล ยังไม่พัง

ต้องทำใจว่ารอบไม่จัด แค่ดึงหนักดึงแรงแต่หมดไว ปลายไม่ไหล
แต่รูดหลุมได้ ลุยได้ คอสะพานไม่มีหวั่น

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 09:48:25 »
ในความคิดผมคนที่เลือกขับมาสด้า ส่วนมากคงเป็นวัยรุ่น(โดยเฉพาะพวกเก๋งๆ) คุณอาจเพิ่งมีรถคันเดียว หรือขับมาไม่หลายรุ่น
แล้วก็คิดว่ารถช่วงล่างดีมาก ไม่ว่าจะจากคำกล่าวขานในเน็ต จากลองขับคันอื่นๆบ้าง
แต่ถ้าขับรถมาเยอะๆ ขับรถหลาย segment
มันก็ไม่ได้ดีอะไรมากมาย ไม่ใช่มันไม่ดี มันดีในระดับๆรถของมัน

อันนี้ผมถามด้วยความอยากรู้จริงๆนะครับ ทำไมพอเวลาเป็นมาสด้าแล้วขับเร็ว ต้องออกมาเหมารวมแบบนี้ทุกทีครับ ยี่ห้ออื่นขับเร็วไม่เห็นมีใครออกมาเหมารวมยี่ห้อแบบนี้

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 09:49:28 »
ผมเป็นห่วงคนที่ใช้ถนนร่วมกับคุณจังเลยครับ
ยิ่งวิ่งตจวด้วยแล้ว มอไซด์ออกมาน่ากลัวเชียว

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 10:48:39 »
" ใช้รอบ6500-6800ทุกห้านาที"  ผมให้อายุขัยรถตันนี้ไม่เกิน 2ปีพัง  เพราะชิ้นส่วนในเครื่องยนต์เล็กๆต่างๆ ไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อขับโหดแบบนี้ ประกงประเก็น ซีลต่างๆคงรั่วเพราะความร้อนสูงตลอดเวลา คงสิ้นอายุขัยมัน แต่ถ้าตรวจเช็คสม่ำเสมอ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ,เกียร์ ต่างๆ ยาง จิปาถะ คงได้เกินนั้นนิดหน่อย แต่ก็แค่คาดการเท่านั้น อาจมีปัจจัยอื่นที่ทำให้พังก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:05:27 »

อันนี้ผมถามด้วยความอยากรู้จริงๆนะครับ ทำไมพอเวลาเป็นมาสด้าแล้วขับเร็ว ต้องออกมาเหมารวมแบบนี้ทุกทีครับ ยี่ห้ออื่นขับเร็วไม่เห็นมีใครออกมาเหมารวมยี่ห้อแบบนี้
เอาแบบรวมๆ ที่เห็นแบบบ่อยๆ ที่ว่ามาสด้าขับเร็ว โดยเฉพาะ Mazda 2 นี้เห็นบ่อย คงเป็นกลุ่มลูกค้าเค้านี้ละ
ไม่ใช่ยี่ห้ออื่นไม่ขับเร็ว แต่ยี่ห้ออื่นเค้ากลุ่มลูกค้ากว้างกว่า มีตั่งแต่เด็กมัธยม ยัง เลยวัยเกษียณ มันก็ขับแบบป่นๆกันไป
ดูอย่างคอมเม้น 2 นี้ ถามอายุ จขกท ก่อนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2017, 11:07:24 โดย blade »

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:08:28 »
ขับแถวไหน จะได้หลบ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:16:24 »
ถามจขกท ออกเงินซื้อรถเองทั้ง2คันหรือไม่ ทำไมขับโห๊ดโหด

ถ้าเน้นถึกสุด ต้องพี่โตแน่นอน

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:25:40 »

ไม่จริงทั้งหมดนะครับ ผมว่าคนขับฮอน (ส่วนใหญ่) ตีนผีกว่าเยอะ ที่พูดได้เพราะผมเจอมาหมดแล้ว
ทั้งจี้,ปาด คนขับมาสด้าส่วนใหญ่เท่าที่เจอคือขับดีมาก แต่ของอย่างงี้ก็ต่างกรรมต่างวาระ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:27:47 »
ถามจขกท ออกเงินซื้อรถเองทั้ง2คันหรือไม่ ทำไมขับโห๊ดโหด

ถ้าเน้นถึกสุด ต้องพี่โตแน่นอน

ตอนนี้เล็งหาซูแมวอ้วนมือสองสภาพดีๆ น่าจะทนตีนผีได้ดีกว่ามาสด้า
รถทุกคันซื้อเองหมดครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:30:06 »
นี่ขับรถ หรือไปทรมานรถครับเนี่ย รู้สึกสงสารรถขึ้นมาทันที ผมเองก็ขับรถเร็วนะ แต่ไม่เคยลงแส้ เฆี่ยนทารุณกรรมรถแบบนี้เลย ไม่เคยขับรูดเวลาเจอถนนไม่ดี ลงหลุมทีใจหาย นานๆ จะลากรอบตีเรด สาดโค้งบ้างพอสนุก หรือเวลารีบจริงๆ ถึงจะขับแบบแช่บ้าง แต่ไม่นานชนาดนี้แน่ๆ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 12:02:36 »
รถอะไรก็พังเร็วครับขับแบบนั้น 50000โลน่าจะเริ่มออกอาการแล้ว เช่นท็อปสปีดอาจจะค่อยๆลดลง กินน้ำมันมากขึ้น อัตราเร่งช้าลง เสียงโน้นนี่นั่นดังมากขึ้นเรื่อยๆ ถึงจะดูแล้วยังไงก็พังไวกว่าปกติ แต่อาจจะพอยืดอายุได้บ้าง
แต่รถไม่น่าเป็นห่วงเท่าคน รถพังซ่อมได้ คนพังไม่มีอะไหล่ซ่อม ขอให้ จขจท.อยู่รอดปลอดภัยก่อนรถพัง รึเปลี่ยนรถใหม่แล้วกันครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 12:08:48 »
ขออภัยขออนุญาตพูดตรงๆนะครับ แต่ในวงการยี่ห้อรถที่ผมใช้อยู่คำว่าขับโหดคือการขับโดยเน้นรีดสมรรถนะรถออกมาสูงสุด เช่นการใช้รอบเครื่องให้สัมพันธ์กับ Power band, การ Ref Machine ให้สัมพันธ์กับรอบเกียร์, การรู้จักใช้เทคนิค Over Steer ให้ได้ประโยชน์ในการเข้าโค้ง เป็นต้นครับ

ถ้าไปคุยกับคนพวกนี้แล้วบอกว่า อ๋อ ผมขับโหดเหยียบรอบสุดทุก 5 นาที ขับเร็วสูงสุดที่รถมันทำได้อะไรแบบนั้น อาจจะโดนด่ากลับมาว่าขับรถเป็นรึเปล่า?? ก็ได้ครับ

กลับมาที่เรื่องรถ ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบขับรถแบบที่สนุกกับการเล่นรอบ เครื่องทนทานกับการเหยียบคันเร่ง ถ้าเป็นรถบ้านๆผมนึกไม่ออกนะ และไม่คิดว่าจะมีคันไหนทนได้ขนาดนั้น
แต่พอยกตัวอย่างว่าจะไปหาแมวอ้วน Subaru ผมแนะนำว่าให้ลองดู Subaru BRZ แทน เพราะมันเป็นรถที่ออกแบบมาสำหรับคนชอบสับเกียร์ลากรอบ โดยที่ตัวรถไม่แรงเกินไปยังควบคุมได้ง่าย ขับง่าย

คุณอาจจะรู้สึกว่าโห...รุ่นนี้ไม่เห็นแรงเลย ต้องเอารุ่นโหดๆแรงๆสิ  แต่เชื่อเถอะถ้าคุณไปถามคนเล่นรถ SU ส่วนใหญ่เขาก็จะแนะนำแบบผมนี่ล่ะ
แต่รถระดับนี้ อาจจะต้องมีความรู้เรื่องรถยนต์ติดตัวบ้างนะครับ เช่น ต้องรู้ว่ารถ Performance ต้องใช้น้ำมันเครื่องเกรดไหน น้ำมันเกียร์ต้องถ่ายบ่อยๆ ต้องคอยดูแลระบบหล่อเย็นให้ดี เวลาเครื่องมีอะไรผิดปกติก็ต้องจับความรู้สึกได้ หรือพวกมาตรวัดที่รถแต่งเอามาติดๆกันแต่ละตัวมันบอกค่าอะไรบ้าง เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2017, 12:16:08 โดย akewizard »