ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ SUZUKI กลับมาทำตลาดรถเล็ก 4x4 อีกครั้ง  (อ่าน 9411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ยังมีแฟนกลุ่มเล็ก ๆ   ที่ยังรอคอยการมาของตลาด  รถเล็ก 4x4 แบบออฟโรดที่มันใช้งานได้จริง   ๆ   ไม่ใช่รถกะเทย
   ของ SUZUKI เคยทำตลาดรถเล็กกับประเทศไทยมาต่อเนื่องยาวนานประมาณ 10 กว่าปีหลังจากนั้นนโยบายเปลี่ยนมันก็ค่อย ๆ หายลงไปเรื่อย  ๆ
หลังจากนั้นบ้านเราหันไปมองก็ไม่ค่อยมีแล้ว  รถมันก็ใหญ่มากขึ้น  หลายคนไม่อยากหันไปหา ปิคอัพหรือ  PPV  คันใหญ่มันดูเทอะทะเกินไปเวลาขับขี่ท่องเที่ยวในป่า อุทยาน หรือเอามาใช้ในเมืองเป็นรถคันดียว           แ่ต่การจะมาเลือกรถกะเทยมันก็ลุยจริงจังไม่ไ่ด้อีก และขนาดรถกะเทยมันก็ยังดูใหญ่เกินไปสำหรับขาลุยที่ชอบรถเล็กแบบนี้อยู่ดี     

ผมเองอายุมากขึ้นใช้ Fortuner ท่องเที่ยวตามป่าเขามาตลอด  อยากหันไปหารถเล็ก ๆ  แบบนี้บ้าง มาใช้งานบ้าง           เอาไว้ซื้อกับข้าวยามแก่ก็เข้าท่าดี  หวังว่าทาง SUZUKI  น่าจะมีการตอบสนองบ้างนะครับ      เห็น SUZUKI Jinny  ยังสวยอยู่เลย   อยู่ในมือผู้ครอบครองในประเทศไทยไม่กี่รายเท่านั้น
http://www.weekendhobby.com/offroad/suzuki/Question.asp?ID=5881
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2017, 15:46:29 โดย Auto »

Re: อยากให้ SUZUKI กลับมาทำตลาดรถเล็ก 4x4 อีกครั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 15:45:10 »
 ;)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: อยากให้ SUZUKI กลับมาทำตลาดรถเล็ก 4x4 อีกครั้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 16:01:01 »
คิดเหมือนกันครับ

แต่จากโครงสร้างภาษีที่เน้น co2
เจ้า jimny นี่ล่อเข้าไป 160 กว่าๆ
แถมเติม E85 ไม่ได้

ภาษีกินคับล่อเข้าไป  35% ซึ่งทำราคาไม่ต่ำกว่า 6-7 แสนแน่ๆ ครับ

ผมเองตอนนี้ถ้าอยากได้ลุยๆ ลุยน้ำท่วม ถนนไม่ดี คงต้องไป avanza ซึ่งก็ลูกผีลูกคนมาก ว่าจะขายอีกนานแค่ไหน

สรุป รถขับหลัง ขับสี่ สายลุยบ้านเราเหลือตัวเลือกน้อยมากครับที่ไม่ใช่กระบะ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 16:03:31 »
คาริเบียน ตู้ปลา << ราคายังดีอยู่มาก มีคนเล่น

คาริเบียน กระบะ << ราคาดีอยู่มาก มีคนเล่น

วีทาร่า 3Dr

วีทาร่า 5Dr

ฯลฯ

สมัยวัยรุ่น เล็งไว้หมดแล้ว ศูนย์ก็ เลิกขายสิ้น 555

แถมรุ่นพวกนี้ไปเข้าศูนย์ต้องเข้าศูนย์แบบเก่าแก่ /// ไม่งั้นเค้าไม่รู้จัก

(ศูนย์ใหม่ๆ บางที่บอกญาติผมว่า รับบริการตั้งแต่ สวิฟท์ขึ้นมา)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 16:06:10 »
ผมอยากให้ solio มามากเลย
ว่าจะเอามาแทนมาร์ช
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 16:14:32 »

แต่จากโครงสร้างภาษีที่เน้น co2
เจ้า jimny นี่ล่อเข้าไป 160 กว่าๆ

ภาษีกินคับล่อเข้าไป  35% ซึ่งทำราคาไม่ต่ำกว่า 6-7 แสนแน่ๆ ครับ

ผมเองตอนนี้ถ้าอยากได้ลุยๆ ลุยน้ำท่วม ถนนไม่ดี คงต้องไป avanza ซึ่งก็ลูกผีลูกคนมาก ว่าจะขายอีกนานแค่ไหน

สรุป รถขับหลัง ขับสี่ สายลุยบ้านเราเหลือตัวเลือกน้อยมากครับที่ไม่ใช่กระบะ
  ราคาขายที่ไทย 6-7 แสน  ผมเข้าไปส่อง face คนเล่น SUZUKI  มันก็ยังมีคนพร้อมซื้อยู่กลุ่มนึงเลยนะ    ถ้า SUZUKI  จะใจดีนำเข้ามาขายไม่หวังยอดขายมากเกินไป    มันน่าจะพอขายได้อยู่แบบมีเหตุผล

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 16:17:03 »

ราคาขายที่ไทย 6-7 แสน  ผมเข้าไปส่อง face คนเล่น SUZUKI  มันก็ยังมีคนพร้อมซื้อยู่กลุ่มนึงเลยนะ    ถ้า SUZUKI  จะใจดีนำเข้ามาขายไม่หวังยอดขายมากเกินไป    มันน่าจะพอขายได้อยู่แบบมีเหตุผล

เข้าใจเลยครับ แต่ suzuki คงมองว่าถ้าราคานั้น คอขับ 4 คงหนีไปเอากระบะตอนเดียวหรือแคปมากกว่านะครับ

ซึ่งผมว่าไม่ใช่เลย

จริงๆ ผมชอบรถเล็กยกสูง แต่ตัวเลือกไม่มีเลยในตลาด :'(

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 16:21:04 »
  ตลาดมันคนละกลุ่มอ่ะครับ    คือคนเล่นรถเล็กที่เป็นแฟน SUZUKI  มาก่อน อย่างที่ผมบอก  เขาไม่อยากซื้อรถปิคอัพ 4x4  PPV 4x4  เพราะมันใหญ่เกินไป                    ผมใช้ Fortuner มาตลอด  ตอนนี้อายุมากขึ้นยังอยากหนีไปเล่นรถเล็ก ๆ  4x4 เลย  ถ้าซื้อปิอคัพก็ใหญ่ไปแล้วในการขับและนั่งคนเดียว   ไม่คล่องตัวในเมืองและยาม ลุยป่าอุทยานเท่ากับรถเล็ก ๆ  คล่องตัวมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2017, 16:43:11 โดย Auto »

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 16:30:48 »
ผมอยากให้ solio มามากเลย
ว่าจะเอามาแทนมาร์ช

เห็นด้วยครับ
เอา solio มาก่อนน่าจะดีกว่า

แต่ช่วงนี้ก็เงียบๆไปเลยไม่มีข่าวเลยว่าจะเข้ามาเมื่อไหร่

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 17:06:12 »
  ตลาดมันคนละกลุ่มอ่ะครับ    คือคนเล่นรถเล็กที่เป็นแฟน SUZUKI  มาก่อน อย่างที่ผมบอก  เขาไม่อยากซื้อรถปิคอัพ 4x4  PPV 4x4  เพราะมันใหญ่เกินไป                    ผมใช้ Fortuner มาตลอด  ตอนนี้อายุมากขึ้นยังอยากหนีไปเล่นรถเล็ก ๆ  4x4 เลย  ถ้าซื้อปิอคัพก็ใหญ่ไปแล้วในการขับและนั่งคนเดียว   ไม่คล่องตัวในเมืองและยาม ลุยป่าอุทยานเท่ากับรถเล็ก ๆ  คล่องตัวมากกว่า

ผมก็ไม่ชอบ รถใหญ่ T_T
อยากขับ 4X4 ในราคา ไม่เกิน 800 K เป็นไปได้ไหม T_T

รถกระเทย นี่ หมายถึง Cross Over ขับสอง สูงกว่าเก๋งนิดนึง ใช่ไหม ฮาาาาาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2017, 17:07:43 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 18:10:00 »
มา 6-7 แสนนี่ผมจัดแน่ .. อยากได้รถใช้ในเมืองที่ลุยน้ำได้

ปัญหาของรถค่ายเล็ก คือ มี niche ที่พร้อมซื้อของอยู่เสมอ แต่ค่ายรถพวกนี้มักจะพยายามทำใหญ่/อยากโตกว่า niche เดิมของตัวเอง ... บางทีมันเลยกั๊กๆอยู่ตรงกลาง (แต่อย่าง swift ก็ถือว่าทำได้ดีอ่ะนะ แต่นอกนั้น เหใือนจะกั๊กๆ แป๊กๆ)

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 18:56:27 »
อยากให้ Lapin มาด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 19:58:56 »
4x4 ขนาดเล็ก ผมว่าเป็นไปได้ยากมากครับ ถ้ารถเล็กๆ ปกติ น่าจะพอเป็นไปได้มากกว่า เพราะอาจจะเอามาแข่งกับ ไดฮัทสุ ที่โตโยต้าวางแผนไว้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 20:05:55 »
ตลาดกลุ่มเล็กไปครับ คาดว่ารถเล็กกำลังมา แต่ไม่ใช่รถเล็กยกสูง 4x4

ส่วนตัวผมมองว่ากระบะตอนเดียว 4x4 ก็ไม่ได้ใหญ่เกินไปนะครับ
ผมเกรงว่ารถเล็ก จะไต่หิน ขึ้นโคลนแล้วไม่มีแรงส่งมากกว่า

ยิ่งไปทริปออฟโรด ไหนจะวินซ์ กันชน ยางอะไหล่ ข้าวของกางเต้น
กระบะน่าจะเหมาะกับเมืองไทยแล้วครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 20:22:21 »
ตลาดกลุ่มเล็กไปครับ คาดว่ารถเล็กกำลังมา แต่ไม่ใช่รถเล็กยกสูง 4x4

ส่วนตัวผมมองว่ากระบะตอนเดียว 4x4 ก็ไม่ได้ใหญ่เกินไปนะครับ
ผมเกรงว่ารถเล็ก จะไต่หิน ขึ้นโคลนแล้วไม่มีแรงส่งมากกว่า

ยิ่งไปทริปออฟโรด ไหนจะวินซ์ กันชน ยางอะไหล่ ข้าวของกางเต้น
กระบะน่าจะเหมาะกับเมืองไทยแล้วครับ

จาก ที่ ติดตามดู
รถที่ เหมาะ Off-Road คือ 4X4 ช่วงสั้นนะครับ
คำว่าเล็ก ในที่ ที่นี้ คือ ช่วงสั้่นซึ่ง รถลุย
ที่บ้านเรากะบะ เยอะ เพราะ กะบะมันถูก และ ไม่มีตัวเลือกต่างหากครับ
ปัญหา ของ กะบะ คือ ความกว้าง และ ช่วงล้อยาว ทำให้ มุด และ ขึ้นเนินติด ต้องยกสูง ขึ้นไปอีก
ในขณะที่ รถ เล็ก ช่วงสั้น มันลุยดีกว่าชัดเจน นะครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 22:16:28 »
ถ้าเป็น mini 4X4 ผมว่าทำตลาดยากนะ ไม่ใช่ว่าเอามาแล้วจะขายไม่ได้นะครับ ขายได้แต่คนซื้อมันจะมีน้อยจนไม่คุ้มทุน

แต่ในไอเดียผม ...อยากแนะนำให้ Suzuki พัฒนารถแนว Mini Crossover ที่เป็นระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ จะใส่ระบบ Part-time หรือ Full-time มาก็ได้
แต่ Design ช่วงล่างให้สามารถ Modify ไปในแนวทางยกสูงได้ง่าย มันก็จะมีโอกาสทำตลาดได้กว้างขึ้นเพราะสามารถจับลูกค้าได้ 2 กลุ่มเลย คือกลุ่มของคนที่ชอบ Crossover และกลุ่มที่ซื้อไปทำ Mini 4X4 ต่อ

มันเคยมีรถที่ทำแบบนี้ได้นะเช่น Kia sportage ,Mitsu Pajero 2 ประตู

ปล.คำว่ารถกระเทยในสมัยนี้ไม่น่าจะเรียกแบบนั้นแล้วนะครับ เพราะรถพวกนี้ถูก Definition เป็นรถแบบเอนกประสงค์ On road ตรงๆตัวไปแล้ว (CUV) ไม่ได้ทำตัวแอบลุยได้เหมือนเมื่อก่อน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 00:22:42 »
เอา Swift มาทำขับ 4 (โฉมถัดไป) ใส่ไฮบริดซะ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 05:50:30 »
คาริเบียน ตู้ปลา << ราคายังดีอยู่มาก มีคนเล่น

คาริเบียน กระบะ << ราคาดีอยู่มาก มีคนเล่น

วีทาร่า 3Dr

วีทาร่า 5Dr

ฯลฯ

สมัยวัยรุ่น เล็งไว้หมดแล้ว ศูนย์ก็ เลิกขายสิ้น 555

แถมรุ่นพวกนี้ไปเข้าศูนย์ต้องเข้าศูนย์แบบเก่าแก่ /// ไม่งั้นเค้าไม่รู้จัก

(ศูนย์ใหม่ๆ บางที่บอกญาติผมว่า รับบริการตั้งแต่ สวิฟท์ขึ้นมา)

แคริเบี้ยนด้วยเลย ชอบมากๆ ยิ่งแต่งยิ่งสวย
ส่วนมากเอามาก็ลงเครื่องใหม่กันซะส่วนใหญ่แหละครับ แรงเหลือๆ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 07:10:58 »
อยากได้รถไซส์ประมาณ B-SUV ขับสี่ คันไม่ต้องขนาด HR-V ก็ได้ เล็กกว่านั้นอีกนิดก็ได้ครับ แต่ขอภายในไม่แคบแบบ CX-3 จะมีไหม

(ห้ามตอบว่า XV นะ ไซส์ใช่ งบไม่ใช่ละครับ)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 09:38:46 »
แต่คุณ H3T เคยบอกว่า Jimny มีสิทธิ์ผลิตอินโดแล้วส่งมาขายไทย
นะครับถ้าจำไม่ผิด

แต่รถแบบนี้ ถือว่าค่อนข้างเฉพาะกลุ่มครับ
ยอดขายจะไม่เยอะ เว้นแต่มันเกิดจะ Hip ขึ้นมาแบบ
คาดไม่ถึง

เพราะรถมันใช้ดีในพื้นที่แบบว่า ขึ้นเขาลงเขา ถนนแย่มากขรุขระ
น้ำท่วมบ่อย ซึ่งภูมิประเทศบ้านเรายอดขายมากกว่า 95% อยู่กับคนที่อยู่พื้นที่พื้นราบ
ถนนแย่แต่ก็ไม่เลวร้าย น้ำท่วมแต่ไม่ใช่ตลอดทั้งปีจนขนาดเปลี่ยนวิถีชีวิตของคน
ผมมั่วๆ นะครับ แต่คิดว่าแบบนั้น

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 10:50:50 »
 Jimny new model กำลังจะเปิดตัวปลายปีนี้ครับ น่าจะเป็นงาน tokyo motor show
 ตลาดอาเซียน ทาง suzuki มีกลุ่มเป้าหมายอยู่ ซึ่งตลาดอินโดนิเซียใหญ่ที่สุด จึงเป็นไปได้สูงมากที่จะไปประกอบที่อินโด ผลที่ตามมา AFTA ก็จะสามารถนำมาขายในไทยได้โดยรับสิทธิยกเว้นอากรขาเข้า 80%

ทำให้จะเสียแค่
 1. สรรพสามิต 30-35% ขึ้นกับ Co2
 2. มหาดไทย 10% ของสรรพสามิต
 3. มูลค่าเพิ่ม 7%

ตัวรถเองเท่าที่ตามข่าว จะยังเป็น ladder on frame เพราะอยากรักษาข้อดีเรื่องความแข็งแรงเอาไว้ ช่วงล่างหลังยัวเป็นคานแข็ง ส่วนด้านหน้ายังไม่ชัดเจน
 เครื่องยนต์ในญี่ปุ่นเป็น K10C แต่ตลาดอาเซียน อาจจะได้ K12 เพื่อความสมบุกสมบันกว่า

อีกอย่าง อาจจะกลายเป็น 4 ประตูหรือ 2 ประตูเหมือนเดิม ต้องจับตาดูครับ

ออฟไลน์ littlecat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 13:19:44 »
เคยเจอรถประมาณนี้ขับตามกันเป็นกลุ่มตอนไปกาญจณบุรี
ขับตามกันไม่เปิดระยะให้ใครแซงเลย ใครจะรีบช่างมัน
พอแซงได้ก็จะรีบเร่งมาเบียดๆเพื่ออยู่ในกลุ่ม

ออฟไลน์ ento

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 21:27:05 »
ถ้า jimny มา6-7 แสน ผมเอาคันนึง