ผู้เขียน หัวข้อ: ALTS ESPORT'17 ถ้าไม่นับว่าเป็นตัวถังเก่า ชม.นี้ยังหน้าสนใจมั้ยคับ  (อ่าน 7196 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
ALTS ESPORT'17 ถ้าไม่นับว่าเป็นตัวถังเก่า ชม.นี้ยังหน้าสนใจมั้ยคับ เทียบกับคู่แข่งที่สดกว่า ความสบาย ความนุ่มนวล การประกอบ
ช่วงนี้ เริ่มมีส่วนลดหรือแถมกันเยอะ หรือยังคับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ข้อเสียอย่างเดียวคือช่วงล่างยังเป็นคานแข็ง ซึ่งถ้าไม่มองลึกถึงการไปโมดิฟายเพื่อดึงประสิทธิภาพมันออกมา ถือว่าข้ามไปได้ แถมดีซะอีกระยะยาวบำรุงรักษาง่าย เทียบกับคู่แข่ง ใครล่ะถ้ามาสด้า 3 เจ้านั้นก็ปลายอายุเช่นกันเครื่อง 2.0 ที่กินน้ำมันกว่าแต่หนี 1.8 ของอัลติสไม่ออก หรือซีวิค ราคานี้เครื่อง 1.8 แคมเดี่ยวเทคโนโลยีตั้งแต่สมัย fd

อัลติสคือยังเซ็ตการขับขี่ไม่ได้เอาใจคนชอบขับรถเท่าที่ควร ถ้าไม่ได้สนุกกับการขับรถขนาดนั้น ถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีตัวนึง

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ตัวปัจจุบัน น่าสนตรงได้ air bag 7ใบ ครับ ถ้าเอา ESport อยากให้ขยับเป็น ESport Option ครับ ผมว่าดีกว่า 1.8V Navi อีกครับ ได้หน้าปัทม์แบบ 1.8V ด้วย (ผมว่าสวยกว่า) ลองดูในตาราง spec รถครับ

ปล: เคยอยากได้ เลยได้ศึกษาตาราง แต่ถ้าถาม คหสต ผมชอบ Civic มากกว่า 555

ออฟไลน์ Nut_SK

ผมว่าน่าสนใจครับ แต่การขับขี่ก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้แย่ เก็บเสียงเฉยๆ

จากคนที่ใช่esport 2015ที่ไม่มีอะไรเลย ไฟตัดหมอก+vsc  :'( :'(
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Newhang

สำหรับผม ถ้าไม่มีฮีตเตอร์ และแอร์ยังหนาวมาก ก็ไม่น่าสนใจ
สิ่งที่ขาดน่าจะมีเซ็นเซอร์กะระยะถอยให้
ถ้าจบเรื่องพวกนี้ได้ ผมว่าน่าสนมาก

ออฟไลน์ mothsan

น่าสนใจถ้าเป็นมือสอง ราคาน่าคบครับ แต่ถ้าป้ายแดง ก็มี Civic 1.8 เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ และดูแพงกว่าครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ข้อเสียอย่างเดียวคือช่วงล่างยังเป็นคานแข็ง ซึ่งถ้าไม่มองลึกถึงการไปโมดิฟายเพื่อดึงประสิทธิภาพมันออกมา ถือว่าข้ามไปได้ แถมดีซะอีกระยะยาวบำรุงรักษาง่าย เทียบกับคู่แข่ง ใครล่ะถ้ามาสด้า 3 เจ้านั้นก็ปลายอายุเช่นกันเครื่อง 2.0 ที่กินน้ำมันกว่าแต่หนี 1.8 ของอัลติสไม่ออก หรือซีวิค ราคานี้เครื่อง 1.8 แคมเดี่ยวเทคโนโลยีตั้งแต่สมัย fd
ไม่ค่อยตามข่าวเก๋ง อ่านเม้นต์นี้ทีเดียว เคลียร์หลายอย่างเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
2017 เอสสปอร์ต สวยมากนะ ผมว่า

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เอสสปอร์ต สวยมาก ออติสมองจากด้านหน้าโฉมนี้ผมว่าสวยสุด แต่เส้นสายตัวรถมันไม่ได้วัยรุ่น

ปล. เคยไล่ เอสสปอร์ตด้วย 3 ของผมแรงกว่าแต่ว่าเหนื่อยครับ กว่าจะทัน 55

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
รูปโฉมแล้วแต่คนจะมอง แต่ผมว่าสวยกว่า Civic (ยกเว้นตัวโบ) Civic แรกๆมันสวยเพราะความใหม่สดมันหลอกตา พอวิ่งกันเต็มถนนเกลื่อนมันก็ Same Same กับ Altis แหละ ที่แน่ๆปัญหาหรือดีเฟคแทบไม่มี หรือไม่เยอะเหมือนคู่แข่งก็แล้วกัน ความปลอดภัยดีกว่า,เบาะหลังนั่งสบายกว่า ระยะยาวบำรุงรักษาถูกกว่า เมื่อเทียบกับคู่แข่ง น้ำมันแพงจับติดแก๊สชิลๆไปยาวๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Sympho

ซื้อไว้ใช้งาน เน้นโดยสาร ไม่ได้ไปทำอะไรกับมันอีก ไม่ได้เอามาอัดเล่นบนทางด่วน หรือไปวิ่งคลอง 5

ผมว่ามันเหมาะสุดๆละ โดยเฉพาะความปลอดภัย  8)

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
รูปโฉมแล้วแต่คนจะมอง แต่ผมว่าสวยกว่า Civic (ยกเว้นตัวโบ) Civic แรกๆมันสวยเพราะความใหม่สดมันหลอกตา พอวิ่งกันเต็มถนนเกลื่อนมันก็ Same Same กับ Altis แหละ ที่แน่ๆปัญหาหรือดีเฟคแทบไม่มี หรือไม่เยอะเหมือนคู่แข่งก็แล้วกัน ความปลอดภัยดีกว่า,เบาะหลังนั่งสบายกว่า ระยะยาวบำรุงรักษาถูกกว่า เมื่อเทียบกับคู่แข่ง น้ำมันแพงจับติดแก๊สชิลๆไปยาวๆ

อ่านความเห็นนี้ แล้วรู้สึกยิ้ม ว่าอย่างน้อย ลูกชายผมก็ไม่ได้แย่นะ เหมือนตัวผมที่ยังเห็นข้อดีของมันจึงเลือกมาใช้งาน
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Polonium

ยังน่าสนใจอยู่ครับ ด้วยถุงลม 7 ใบที่ดีมาก และเพราะเป็นโตโยต้าขับขี่สบายใจ ซ่อมง่าย ทนแน่นอน

ออฟไลน์ eaksuchart

เป็นรถที่น่าใช้ครับ ง่ายๆเรียบๆ ดูดีอยู่ไม่น้อย
ทน ถึก ไม่กวนใจแน่ๆครับ ดูทรงแล้ว

ออฟไลน์ Nonnics

Altisโฉมนี้ผมชอบมากกว่าCivic
ดูสวยลงตัวตั้งแต่หน้าจรดท้าย

Civicดูเตี้ย ยาว ดูนานๆเบื่อครับ

ออฟไลน์ choomodify

เคยได้ขับจริงๆจังๆอยู่พักนึงสำหรับ Esport เป็นรถที่ดีเกินคาด(สำหรับผม)ครับ ในเมือง หรือ วิ่งยาวๆ ตจว. ทุกอย่างเซตมาลงตัวในทุกจุดไม่ขาดหรือเกินเลย เกียร์ CVT ขับแล้วไม่รู้สึกว่ามันเป็นหนังสติ๊กเหมือนที่คิด กระชับและยืดหยุ่นได้ดีกับทุกสภาวะการขับขี่ครับ โดยรวมผมให้ผ่านและน่าใช้มากๆๆ

ถ้าผมบอกว่า Esport ขับดีกว่า G9 2.4 จะมีคนเชื่อผมไหม??  5 5 5

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
ดีเกือบทุกอย่างครับ แต่ภายในจะไม่ค่อยสวยหน่อยๆ

ออฟไลน์ deathsheep

ข้อเสียคือภายในมันออกแบบสวนทางกับภายนอกมากๆครับ  รถภายนอกดูวัยรุ่นแต่ภายในออกแบบได้เอาใจคนมีอายุมากๆ

อีกข้อนึงที่ผมเซ็งมากๆๆๆๆๆคือเบาะหลังไม่มีที่วางแขนกลาง(มีแต่ตัวท๊อป) 

รถเบาะหลังกว้างขวางเหมาะแก่การนั่ง   ดันไม่มีพนักวางแขนกลาง  แต่รถอย่างมาสด้า 3 (ซึ่งเบาะหลังแคบ)  มีให้ครบทุกรุ่น

ออฟไลน์ northu

รับไม่ได้กะ นาฬิกาตรงกลางเอามากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis รุ่นนี้ยังไม่จัดว่าเก่านะครับ อายุมันก็พอกับรุ่นอื่นๆมีแต่ Civic ที่ใหม่กว่าแค่นั้นเอง
ถ้าชอบรถกลางๆ ไม่จุกจิกน่าจะถูกใจ ผมเทียบ Altis Esport กับ Civic 1.8EL
พบว่า Civic มีดีกว่าแค่ดีไซน์ภายในสวยอลังกว่า กับฟีลลิ่งพวงมาลัยคล้ายรถสปอร์ต ฝั่ง Altis จะยานๆเนือยๆ เรื่องออพชั่นแลกๆกันไป ที่เหลือ Altis ดีกว่า อย่างน้อยก็ เครื่อง เกียร์ งานประกอบ สามเรื่องนี้ขนะขาด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 12345678910

ความคิดส่วนตัว ผมว่า อัลติสสวยกว่า civic มาสด้า3 ไม่ชอบอัลติสแค่ตรงนาฬิกา แถมออฟชั่นจัดเต็ม ทั้ง abs ebd ba esc แถมถุงลม7ใบทุกรุ่นย่อย ซีวิคกับมาสด้ากั๊กให้รุ่นสูงๆ  อะไหล่ก้หาง่าย ปัญหาก้ไม่จุกจิก civic ล่าสุดปัญหาจุกจิกจนขึ้นกะทู้แนะนำในเวปพันทิพ

ออฟไลน์ ps000000

ภาพรวมก็พอได้อยู่นะ
เทียบกับ C-Seg ในไทยตอนนี้

แต่เรื่องรูปทรงภายนอกภายใน อันนี้ต้องเลือกตามความชอบ

ออฟไลน์ HHHsung

ราคาแรงไปนิด แต่คุยกับเซลแล้วน่าจะได้ส่วนลดจนน่าพอใจ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง interior แล้วหล่ะก็ เป็นรถที่น่าใช้มากครับ

ตอนจะซื้อ civic ก้ลังเลเหมือนกัน แต่ชอบลูกเล่นใหม่อย่าง break hold กับ ออฟชั่นพื้นฐานที่ให้มาครบตั้งแต่ตัวเริ่มต้น

ก็เลยซื้อ civic ตัว 1.8E ไม่ได้ซื้อ altis เพราะราคาแรงกว่าเยอะ ถ้าต้องการออฟชั่นบางตัว อย่างเรือนไมล์สวยๆ

แอร์ดิจิตอล อะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ a14

ถ้าพูดถึงแต่เรื่องอัตราเร่ง ข้อเสียอีกข้อหนึ่งคือ ที่ 180 km/hr ไปแล้ว อัตราเร่งจะดรอปลง ขึ้นต่อช้า เพราะ ECU มันสั่งหรี่ลิ้นปีผีเสื้อ จน 200 km/hr จะกระตุกเพราะล๊อคความเร็วไว้แค่นั้น จังหวะนี้แหละที่จะโดน Civic 1.8 หรือ Mazda 3 2.0 สวนเอาได้ เพราะสองตัวนั้นไปได้ไกลกว่า แต่ช่วงต้น-กลาง Altis 1.8 ก็ไม่เป็นรองใครในพิกัดไม่โบ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ SM.

ถ้าได้ส่วนลดดีๆๆ ก็น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

ถ้ารับภายในได้ ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าน่าสนใจนะครับ สีดำเสริมให้ดูดีขึ้นมาพอตัว

ออฟไลน์ Nut_K

ภายนอกผมให้สวยสุดใน C-Segment แต่ผมรับภายในมันไม่ได้ แต่ถ้าเป็นคนไม่ซีเรียสก็จัดได้เลยครับ ช่วงล่างพวงมาลัย การโดยสารเซ็ตมาลงตัวเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เพิ่งไปลองขับมาครับ Esport 2017 ช่วงล่างยังแพ้ Mazda 3 ปีเก่าอยู่ครับ จังหวะรีบาวยังแกว่งๆอยู่นิดๆ ยังเน้นนุ่มอยู่ ไม่ได้เน้นแน่นหนึบหนับ แต่การหักพวงมาลัยเปลี่ยนเลนกระชับดี โคลงน้อย ผมมองว่าโดยรวมยังเอาใจคนขับรถบ้านทุกเพศวัยอยู่ เพียงแต่รูปโฉมมันดูหล่อเท่ ออกสปอร์ตหน่อยเท่านั้นเอง แต่โดยรวม ถ้าคิดว่าเป็นรถบ้านคันนึงถือว่าดีนะครับ ดีกว่ารุ่นก่อนๆที่ผ่านมาทุกตัวด้วย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky