ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก๋งเกิน5ปี ส่วนใหญ่เพื่อนๆเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ หรืออู่นอกกันครับ???  (อ่าน 15067 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
รถเก๋งเกิน5ปี ส่วนใหญ่เพื่อนๆเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ หรืออู่นอกกันครับ???

1. ที่ศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องของอะไรครับ หรือมีของตัวเองครับ เช่น Toyota, Honda
2. ถ้าไม่ได้เปลี่ยนที่ศูนย์ ส่วนใหญ่ใช้น้ำมันเครื่องของยี่ห้ออะไร ตัวไหนครับ
3. ของเดิมใช้เป็นแบบที่เปลี่ยนทุก 10,000 km ส่วนใหญ่จะเปลี่ยน ก่อนหรือหลัง ครบ 10,000 km กันครับ
4. กรองน้ำมันเครื่อง จำเป็นต้องเปลี่ยนทุกครั้งมั้ยครับ หรือ ครั้งเว้นครั้งก็พอครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
ของผมหมดระยะประกันผมก็ลุยเองแล้วครับ
เรื่องน้ำมันเครื่องก้ตามกำลังทรัพย์เลยครับ ขอให้ความหนืดและมาตรฐานเป็นไปตามสเปคที่กำหนด
น้ำมันเครื่องผมก็จะเปลี่ยนที่แถวๆหมื่นโลตามเดิม ขาดบ้างเกินบ้างนิดหน่อย
เปลี่ยนกรองทุกครั้งตามเดิมเพื่อความสบายใจ

ออฟไลน์ kez

1. แล้วแต่ 0

2. แล้วแต่สะดวกเลือก

3. แล้วแต่ความสะดวก + - 1000 โล

4. เปลื่ยนทุก 10000 โล

ถ้าคนที่มีรถแล้ว หยิบคู่มือรถมาอ่านด้วย จะได้เข้าใจรถตัวเองยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ AboveGod

ได้ป้ายแดงมาแล้วไม่ไปเหยียบศูนย์อีกเลย อู่นอกเท่านั้น

ออฟไลน์ alpha14

ผมยังใช้0อยู่ เพราะเวลา2ชั่วโมงที่นั่งรอมีแอร์เย็นๆห้องสะอาดๆ ขนมกาแฟ อาหาร ห้องน้ำ อินเตอร์เน็ตไว้บริการ เพราะ0ที่บ้านยังบริการดีอยู่ ถ้าเทียบกับอู่นอก มันร้อนอ่ะครับ ไม่มีไรให้กินด้วยแม้กระทั่งน้ำต้องซื้อเอง

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
ผมก็เข้าศูนย์อยู่เพราะสะดวก รู้สึกดีทางใจแค่นั้นจริง ส่วนน้ำขนม  ผมไม่ค่อยได้ไปกินหรอกครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารถยุโรปเปลี่ยนอู่นอกครับ

ถ้ารถญี่ปุ่นเปลี่ยนที่ศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Devil13

เข้าศูนย์อย่างเดียว
1.กลัวน้ำมันปลอม
2.ถ้ารถมีปัญหาอื่นเพิ่มเติมศูนย์แจ้งตอนรับรถแล้วทำให้ฟรี
เช่น เปลี่ยนถุงลมของทานะกะ ให้ฟรีครั้งละ 1 ใบ
ไปครั้งแรกเปลี่ยนให้ฝั่งหนึ่ง ไปอีกรอบเปลี่ยนให้อีกฝั่งหนึ่ง
3.ล้างรถ ล้างห้องเครื่องฟรี
4.อู่นอกอุปกรณ์จะไม่ครบเหมือนศูนย์ ถ้าเปลี่ยนกรองเบนชิลถอดเยอะมาก กลัวประกอบกลับแล้วไม่ชำนาญ

พ่อผมก็เอารถเข้าศูนย์ทุกครั้งได้เปลี่ยนป้ัมติ๊ก กับชิ้นอื่นฟรีมา 2-3 อย่างแล้ว

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ส่วนใหญบ้านผมเอารถเข้าศูนย์ตลอดจนกว่าจะครบ 10 ปีครับ ค่อยหาอู่นอก ยกเว้นเปลี่ยนยาง เปลี่ยนแบตครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมหิ้วตั้งแต่ปีแรกเลย และก็หิ้วเองมาตลอด

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ของผมก็หิ้วนมค.ตั้งแต่ 1000 โลแรกแล้วครับ
สมัยก่อน(รวมถึงปัจจุบัน) full syn 100% ของศูนย์แพงเกินยอมรับได้  :-\
ของโตคือจะมีทำหลักๆเฉพาะเลขคู่

หลังหมดประกัน ก็เข้าเฉพาะเลขคู่ครับ เลขคี่สะดวกที่ไหนก็ตามสบาย
บางทีเลขคี่ก็เข้าศูนย์แต่บอกว่าเปลี่ยนนมค.อย่างเดียวครับ

รถจะได้ไม่โทรมเร็วด้วยกับทำให้สบายใจดีครับ  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2017, 13:24:58 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รถบ้านผมยังเข้าศูนย์เกือบทุกคันครับ
Jazz อายุ 13 ปี วิ่ง 220,000 กม.
Fiesta อายุ 4 ปี วิ่ง 180,000 กม.
MU7 อายุ 11 ปี วิ่ง 190,000 กม.
Fortuner อายุ 5 ปี วิ่ง 140,000 กม.
เพราะแถวบ้านผมเข้าศูนย์กับเปลี่ยนนมค.ที่ข้างนอกราคาต่างกันไม่เกินพัน
เลยเข้าศูนย์ดีกว่าครับ เดิมชมรถใหม่ๆไปเรื่อย อยากลองขับก็ติดต่อเซลล์

แต่รถเก่าๆในบ้านที่อายุเกิน 20 ปี ผมเปลี่ยนข้างนอก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ dekdemo

หมดวาระประกันเมื่อไหร่ ผมเปลี่ยนถ่ายเองที่บ้านแน่นอนครับ (พูดถึงน้ำมันเครื่องชิมิ?)

ออฟไลน์ lunacy

ออฟไลน์ Auto

เข้าศูนย์ตลอด   ยกเว้นมีรายการซ่อมเพิ่มเติมถ้าเห็นว่าแพงจึงจะออกมาซ่อมข้างนอก    แต่ทุกระยะต้องเข้าศูนย์

ออฟไลน์ H-DeVilz

• Newbie
  • *
เลิกเข้าหลัง 4 หมื่นโล **เจอตุกติกไม่ยอมเปลี่ยนกรอง นมค. ให้ แต่ดันมีรายการในใบเสร็จ** ดีนะที่ทำมาร์คไว้ที่กรอง

เข้าอู่ยืนดูช่างทำกับตาตัวเองสบายใจกว่า   :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ ไทบ้าน

รถผมอายุ 6 ปี 7 เดือน  ยังเช็คศูนย์ตลอดครับ  แต่กำลังคิดจะออกจากศูนย์แล้วครับ 

1. ที่ศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องแบรนด์เดียวกับตัวรถ  แต่อ่านผู้ผลิตแล้วมันคือน้ำมัน PTT
2. ถ้าไม่ได้เปลี่ยนที่ศูนย์ ผมจะขอให้น้ำมันยี่ห้อ ZIC ที่พี่โก้เป็นพรีเซนเตอร์ เพราะมีผู้ใช้บอกต่อว่าดีจริงๆ (อิอิ)
3. รถผมใช้น้อยกว่าระยะทางที่บริษัทรถกำหนด  เลยเลือกที่จะเปลี่ยนตามระยะเวลาครับ  ส่วนใหญ่จึงยังไม่ถึง 10,000 กม.
4. กรองน้ำมันเครื่องเปลี่ยนครั้งเว้นครั้งก็พอครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
รถที่บ้าน เกินระยะรับประกัน จะถ่ายเองครับ
ส่วนน้ำมันแล้วแต่ชอบครับ ซื้อของศูนย์มาใช้ก้ได้ บ้านผมชอบ castrol
เปลี่ยนทุก 4เดือนครับไม่ได้สนใจระยะ
จริงถ้าทำเองได้ ซื้อแบบ 5000km ก้ได้นะ
น้ำมันถ่ายบ่อยๆ ยิ่งดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

หิ้วน้ำมันเครื่องเข้าศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Darkart

หมดระยะประกัน ไปเปลี่ยนอู่นอก อุปกรณ์ตัวไหนเสีย สั่งที่ศูนย์บริการ เปลี่ยนเองได้จัดการเองเลย เกินความสามารถเปลี่ยนที่อู่นอกครับ
น้ำมันเครื่องใช้ของ Shell ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หมดประกันไม่เข้า0ละครับ

ออฟไลน์ tiger12r

ผมยังใช้0อยู่ เพราะเวลา2ชั่วโมงที่นั่งรอมีแอร์เย็นๆห้องสะอาดๆ ขนมกาแฟ อาหาร ห้องน้ำ อินเตอร์เน็ตไว้บริการ เพราะ0ที่บ้านยังบริการดีอยู่ ถ้าเทียบกับอู่นอก มันร้อนอ่ะครับ ไม่มีไรให้กินด้วยแม้กระทั่งน้ำต้องซื้อเอง
คิดเหมือนกัน เพิ่มเติมมีขาขาวๆให้ชำเลืองมองด้วยนะ  ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Lancer

แล้วแต่ครับ เข้าศูนย์บางศูนย์ ก็ดีครับ หิ้วน้ำมันเครื่องได้ ค่าแรง 500 ได้ล้างห้องเครื่อง ล้างรถ กินข้าวฟรี นั่งห้องแอร์ มีเน็ตฟรี มันก็โอเคครับ  ::)

ออฟไลน์ tvm

ส่วนตัวเข้าศูนย์ตลอด เพราะเช็คระยะมันไม่ได้มีแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง มันเช็คโน่นนี่นั่นเยอะแยะ
แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องตามปั้ม ตามอะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
ของผมอู่นอกตั้งแต่ 60,000 km แล้วครับ  เพราะเจออู่ที่ไว้ใจได้ ค่าแรงไม่แพง เพราะช่างที่อยู่ศูนย์ออกมาเปิดอู่เอง
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่