ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าศูนย์มาสด้า เส้นถนนบางนาตราด คิดเงินแต่ไม่เปลี่ยน น้ำมันเครื่องให้  (อ่าน 7821 ครั้ง)

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
เมื่อวันที่ 26/6/2017 ผมนำรถเข้าศูนย์ มาสด้า ชื่อเหมือนสนามบิน เส้นบางนาตราด ปกติไม่เคยเข้าที่นี่มาก่อน
เเต่ต้องเข้าเพราะ อินเตอร์คูลเลอ แตก แล้วที่ศูนย์ประจำไม่มี รถผม BT50PRO 2.2 AT
เลยเข้าที่นี่พร้อมเช็คระยะไปด้วยเลย ที่ระยะ 150,000 โล และเเจ้งเปลี่ยน น้ำมันเกียร์ กรองเกียร์ น้ำมันเครื่อง กรองโซล่า ต่างๆ
วันเปลี่ยนทิ้งรถไว้เช้าเเล้วเย็นไปรับ ตอนรับ ก็มีคืนของ เก่า อินเตอร์ แต่ไม่มีแกลลอนน้ำมัน ซึ่งปกติศูนย์อื่นจะคืนให้
เพราะจะมีบางครั้งมีน้ำมันเหลือ และผมมักจะเอาแกลลอนไปใช้ประโยชน์อย่างอื่น พอถามถึงแกลลอน ก็หายไปพักนึงไปเอาของเก่า
จากไหนมาไม่รู้เก่ามากผม ก็รับไปใส่ท้ายรถ ก็จบไป จ่ายทั้งหมดไปเกือบ 16,000 บาท
มาวันนี้ ลองึงก้านเช็คน้ำมัน เจอเลยครับดำมาก เหมือนไม่ได้เปลี่ยน จึงเทียบกับรถเพื่อนที่ทำงาน รุ่นเดียวกัน
ของเค้าวิ่งมา 3000กว่าโล ยังใสกว่ามาก

เลยขับรถไปศูนย์พร้อมกันให้ ผจก ดูเลย หัวหาช่างดูด้วย เลยยอมรับและลัดคิวบริการแก้ไขให้ใหม่
เปลี่ยนใหม่ แต่ไม่มีคำขอโทษใดๆ พอรถเสร็จผมนี่ีบออกมาอย่างไว รับไม่ได้เลยจริงๆกับการบริการแบบนี้
พลาดเข้ามาครั้งเดียวโดนเลย ฝากท่านที่เข้ารับบริการตรวจสอบกันด้วยนะครับ
ถ้าเค้าไม่ยอมรับเเละเปลี่ยน ให้ใหม่ผมคง แจ้งความและฟ้องร้องกันยาวแน่นอน
รับรถขับรถ กลับถึงออฟฟิศ ประมาณ 20นาที ผจกศูนย์ โทรมาถามว่า เป็นไงบ้างครับพี่โอเคมั๊ย
พอดียุ่งๆไม่ได้ออกมาส่ง ผมเลยบอกโอเค ครับ แค่นั้นแล้ววางสาย ก็ยังไม่มีคำขอโทษใด
ผมขอยกนิ้วให้เป็นศูนย์บริการยอดแย่ของผมจริงๆครับ ที่เคยเจอมา ลาเลยครับครั้งเดียวเกินพอศูนย์นี้

2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
กระทู้ศูนย์บริการมาติดๆกันเลยแฮะ :(

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
 ;) อย่างว่าแหละครับ เหรียญยังมีสองด้าน
เจอศูนย์ไหน ผจก ดีก็ดีทั้งศูนย์
ก็ยังดีที่รับผิดชอบแล้วก็โทรมาถามบ้าง
เรื่องนี้อาจจะเป็นที่นิสัยลูกน้อง 80% (หรือปล่าว)

แบบที่ผมเคยเจอคือ ผจก ดีมาก เค้ายืนเช็ดรถตัวเองอยู่  ???
พอดีรถผมทำเสร็จแล้ว ช่างเอามาจอดข้างๆพอดี
วันนั้นไปลุยยางมะตอยมาติดเต็มรถไปหมด
เค้าเดินเข้ามาถาม มาคุย แนะนำน้ำยาให้ใช้ เป็นกันเองดีมาก

แต่ที่ศูนย์นี้ผมก็เจอไม่เปลี่ยนกรองให้เหมือนกัน แต่นั่งมองอยู่ ก็เลยแจ้งทันทีรอดไป
อันตรายครับสมัยนี้ ลูกน้องดีดีหายาก ยิ่งพวกกรอง นมค นี่ตัวดีเลย

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ ps000000

มันจะยังไงๆ กระทู้ด้านล่าง อีกยี่ห้อนึง

เอาใจช่วยผู้บริโภคทุกคนครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่ได้บอกว่าไม่เชื่อนะครับ  เรื่องแบบนี้มีแน่นอน  ทุกศูนย์ทุกยี่ห้อ    แต่ชักก้านออกมาแล้วเจอว่าน้ำมันดำกว่านี่มันวัดอะไรไม่ค่อยได้นะ  น้ำมันมันมีหน้าทีชะล้างคราบอยู่แล้วยิ่งดีเซลยิ่งพูดยาก

ออฟไลน์ alpha14

จัดว่าแย่มากครับ ผมเพิ่งเอามิตซูเข้าศูนย์2คัน เมื่อวานกะวานซืน ก็เช็คระยะเปลี่ยนกรองทั่วๆไป ไม่ได้เข้าไปดูเหมือนกัน ก็กลัวลูกน้องนี่แหละครับตัวดี ถ้าเราเดินแวะไปดูๆหน่อยก็เป็นสิ่งที่ดีนะ ผมว่า เขาจะได้ไม่กล้า ทำแบบนั้น แค่ก็นะ สิ่งนี้หัวหน้าควรดูใกล้ชิดหน่อยก็ดีมันหมายถึงชื่อเสียงจะย่อยยับไปเลยถ้าเรื่องถูกแชร์ออกไป

ออฟไลน์ Lertvarit

Honda ปกติเวลาส่งรถให้ลูกค้าหลังจากเข้ารับบริการ  จะมี SA มาเช็คระดับและคุณภาพของเหลวที่เปลี่ยนถ่าย ก่อนส่งมอบตลอด
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Newhang

ศูย์บริการที่เข้าไปดูตอนช่างทำไม่ได้ น่ากลัวแบบนี้ทุกที่ครับ

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
ไม่ได้บอกว่าไม่เชื่อนะครับ  เรื่องแบบนี้มีแน่นอน  ทุกศูนย์ทุกยี่ห้อ    แต่ชักก้านออกมาแล้วเจอว่าน้ำมันดำกว่านี่มันวัดอะไรไม่ค่อยได้นะ  น้ำมันมันมีหน้าทีชะล้างคราบอยู่แล้วยิ่งดีเซลยิ่งพูดยาก

ครับบางกรณีก็ดูยาก แต่ผมมีรถเพื่อนอีกคันที่วิ่ง มาแล้ว 3000โล ให้ช่างศูนย์ชัก ก้านวัดออกมาดู เห็นด้วยตา ช่างเองและ ผจก ศูนย์เลยครับ เคสนี้
เพราะผมคิดไว้แล้วอาจมีตุกติก เลยขับรถไปพร้อมกัน สองคันเลย เทียบเเล้วคันเปลี่ยนมา 3000 โลยังใสกว่ามาก ออกเหลืองเลย แต่นี่ดำสนิท มีคราบดำอีกด้วยครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ของผมที่เจอมาต่างจังหวัดครับ นมค 6 ลิตรเอาไป ดีที่ตอนคืนมาเหลือเต็มๆลิตรนึง  :'(
เลยรู้ว่าเติมขาดไป นี่ขนาดศูนย์ที่ทำแต่ยี่ห้อเรานะนี่
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ครับบางกรณีก็ดูยาก แต่ผมมีรถเพื่อนอีกคันที่วิ่ง มาแล้ว 3000โล ให้ช่างศูนย์ชัก ก้านวัดออกมาดู เห็นด้วยตา ช่างเองและ ผจก ศูนย์เลยครับ เคสนี้
เพราะผมคิดไว้แล้วอาจมีตุกติก เลยขับรถไปพร้อมกัน สองคันเลย เทียบเเล้วคันเปลี่ยนมา 3000 โลยังใสกว่ามาก ออกเหลืองเลย แต่นี่ดำสนิท มีคราบดำอีกด้วยครับ
แล้วพอเปลี่ยนซ้ำแล้ว สีน้ำมันของเราดูดีขึ้นมั๊ยครับ  เก็บกระดาษไว้วิ่งอีกสักวันสองวันแล้วดึงดูอีกทีสีเปลี่ยนอีกมั๊ย  ลองดูครับผมก็อยากรู้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมชอบที่เค้าอุตส่าห์ไปหาแกลลอนเปล่ามาให้  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ chaithawat

รถญีปุ่นทั่วไปยังง่ายต่อการตรวจสอบ ลองคิดเล่นๆว่ารถยุโรปรุ่นใหม่ที่ ไม่มีก้านวัดน้ำมันเครื่องและเกียร์เลย ไส้กรองก็ถูกซ่อนไว้ใต้ฝาครอบเครื่อง แล้วยังต้องใช้เครื่องมือพิเศษถอดฝาครอบไส้ออกมาอีก แบบนี้คงจะตรวจสอบเองไม่ได้เลยใช่ไหม

ออฟไลน์ mamaman

>:( >:( >:(

เป็นที่ ช่างครับ
ผมเจอ บ่อย ช่าง ทุจริต เลวๆเยอะนะครับ ไม่ใช่ น้อยๆ นะ เจอเกือบ ทุก ค่ายรถ ที่ ระบบหลวมๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมไม่เคยซื้อรถใหม่มาก่อนเลย ทั้งชีวิตใช้แต่มือสองเลยไม่มีประสบการณ์เช้าศูนย์ เคยคิดว่าป้ายแดงใช้อย่างเดียวไม่ต้องซ่อมมีอะไรก็เข้าศูนย์แต่จากที่อ่านๆมาหลายๆคน รถใหม่เข้าศูนย์ก็เสี่ยงพอดูเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ delete

ปัญหานี้เป็นปัญหาภายในองค์กรของศูนย์บริการครับ
ถ้าศูนย์ไม่แก้ปัญหาให้ได้ ความน่าเชื่อถือก็จะหมดไป
เคสนี้ จขกท.ได้รับการแก้ไขให้ก็ดีแล้วครับ บางคนโชคร้าย พิสูจน์ไม่ได้ พิสูจน์ไม่เป็น โดนกันมานักต่อนัก
ซึ่งวิธีแก้ ศูนย์ติดกล้องไปเลยครับ เก็บข้อมูลแบคอัพไว้ 6 เดือน(หรือตามเรทการรับประกันงานซ่อมศูนย์) เผื่อให้เวลามีลูกค้าร้องเรียน  ให้เชคได้ว่าช่างทำจริงตามที่อ้างรึป่าว
ไหนจะพฤติกรรมเอารถลูกค้าออกไปใช้งานอีก ถ้ามีกล้อง น่าจะหมดปัญหา
แต่ศูนย์บางแห่งก็ไม่กล้าไงครับ เพราะตัวเองกลัวความโปร่งใส 555

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขอบคุณที่เข้ามาเตือนกันครับ

คงต้องระมัดระวังให้มากกว่านี้ เวลาเข้าศูนย์ ช่างหนอช่าง.. หากินอะไรกันแบบนี้

ป.ล. ถ้าท่าน จขกท พอมีเวลา อีกสักอาทิตย์กรุณามาอัพเดทเรื่องสีน้ำมันเครื่องอีกที ได้ไหมครับ? เพื่อให้เป็นวิทยาทาน
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เลวมาก

โชคดีที่ผมไม่มีประสบการณ์แย่ ๆ กับศูนย์นี้ครับ

ผมออกมาสด้า 2 ที่ศูนย์นี้แหละครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จริงๆ ผมเอารถเข้าศูนย์ตลอด เวลารับรถ มีพนักงานเดินมาบอกว่า เปลี่ยนโน้น เช็คนี่ ตรวจสอบนั้น ตลอดนะ

ส่วนของน้ำมันเครื่อง พนักงานเขาจะชักก้านวัดน้ำมันเครื่อง ออกมา พร้อมให้ดูสีน้ำมันเครื่อง ตลอด ไม่เคยเจอแบบนี้

ผมหิ้วนำมันเครื่องไปเอง สีน้ำมันเป็นเอกลักษณ์ ดูปุ๊ป รู้เลย ว่า เปลี่ยนใหม่แล้ว และใช่น้ำมันที่เราหิ้วไป (ยกเว้นเอายี่ห้ออื่นมาเติมให้ แล้วบังเอินสีเดียวกัน 5555)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ผมเอารถเข้าศูนย์ ผมจะขอไปดูรถพร้อมช่างเสมอ ขอเข้าไปตลอด แล้วก็ดูการเช็ครถ ทีละจุด ดูการเปลี่ยนของเหลว  เปลี่ยน ฯลฯ

แม้ว่าอู่ที่ใช้ประจำ จะไว้ใจได้ ก็ยังอยากเข้าไปดูครับ ผมว่าดูแล้วสนุกดี เห็นตั้งแต่ ซ่อมเกียร์ AUTO เปลี่ยนลูกสูบ เปลี่ยนโช๊ค แรกส์พวกมาลัย ฯ ทั้งรถเรา รถคนอื่น ๆ หลายครั้งยืนดูจนเมื่อยเลย

ผมให้ความสำคัญกับการเช็คเครื่องยนต์ครับ เรามาดูเองช่างก็ไม่กล้ามั่ว

ออฟไลน์ muza

ศูนย์มาสด้าดี ก็มีหลายที่ครับ ที่ เห่ยๆ ขอ ลาขาด

ออฟไลน์ SM.

กระแสเริ่มมาแล้ว ศูนย์แบบนี้ แย่จริงๆ

ออฟไลน์ TrippleA

• Jr. Member
  • **
ผมไม่แน่ใจว่าเดิมๆ เป็นศูนย์ที่เป็น Dealer ให้ 2 แบรนด์หรือเปล่า ผมใช้อีกเจ้านึง เท่าที่เคยเข้าศูนย์ที่เปิดขาย 2 แบรนด์นี่ ช่างโดยมากจะเก๋าๆ หน่อย การบริการอะไรดูน่าเป็นห่วงมาก

มีอยู่ที่นึงเข้าเพราะใกล้บ้าน แต่ถ้าให้คะแนนคงสอบตกทุกรอบ  บริษัทแม่ก็คงเห็นปัญหาเปิดศูนย์อื่นไม่ไกลเพิ่มอีก จะไปให้เปลี่ยนเขาเลยก็คงยากต้องใช้วิธีอื่นแบบนั้นแหละ

ตอนนี้แทบไม่เข้าไปใช้บริการนัก ไว้สั่งอะไหล่บางอย่างเท่านั้น ยังคิดในใจ ปิดไปก็คงไม่เป็นปัญหาสำหรับผม

ออฟไลน์ Joii

ศูนย์ฮอนที่ผมเข้าตอนส่งมอบรถพนักงานจะเปิดฝากระโปรงหน้าวัดระดับน้ำมันให้ดูว่าทำแล้วเปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ HHHsung

ถ้าจะเป็นติ่งนะ พูดมาได้งัย ดูน้ำมันที่เค้าชักออกมาให้ดูหรือเปล่า จินตนาการหน่อยนะว่า น้ำมันเครื่องเก่าก่อนที่จะถ่ายออก

คราบต้องเยอะขนาดไหน ถึงจะทำให้น้ำมันเครื่องใหม่ที่ใส่เข้าไป สกปรกขนาดนั้น ถึงจะดีเซลก็เถอะ ไม่มีทาง ใครใช้รถดีเซล

ลองชักออกมาเช็คดูได้เลย แต่อาจจะเป้็นอย่างที่พูดมาได้นะ ถ้าเครีื่องมีปัญหา ซีลรั่ว แต่อย่างว่าเข้าศูนย์ทั้งที ถ้าไม่รู้ตอน

เข้าเช็คระยะ ผมว่าปิดศูนย์ไปเถอะ

ออฟไลน์ xman2029

เอาให้หนักเลย ศูนย์แย่ๆแบบนี้ อย่างจังหวัดผม มี มาสด้า 2 เจ้า เจ้าเก่าบริการดีมากแต่โชว์รูมเล็กและก็สวยสู้เจ้าใหม่ไม่ได้ ส่วนเจ้าใหม่ชอบบังคับเปลี่ยนนั้นเปลี่ยนนี่เช็คระยะครั้งนึงไม่ต่ำกว่า 6000 +ค่าน้ำยาครอบจักวาลอีก 1500

ออฟไลน์ -Brian

ถ้าจะเป็นติ่งนะ พูดมาได้งัย ดูน้ำมันที่เค้าชักออกมาให้ดูหรือเปล่า จินตนาการหน่อยนะว่า น้ำมันเครื่องเก่าก่อนที่จะถ่ายออก

คราบต้องเยอะขนาดไหน ถึงจะทำให้น้ำมันเครื่องใหม่ที่ใส่เข้าไป สกปรกขนาดนั้น ถึงจะดีเซลก็เถอะ ไม่มีทาง ใครใช้รถดีเซล

ลองชักออกมาเช็คดูได้เลย แต่อาจจะเป้็นอย่างที่พูดมาได้นะ ถ้าเครีื่องมีปัญหา ซีลรั่ว แต่อย่างว่าเข้าศูนย์ทั้งที ถ้าไม่รู้ตอน

เข้าเช็คระยะ ผมว่าปิดศูนย์ไปเถอะ

มาอีกแล้วการยัดเยียดความเป็นติ่ง คุยกันด้วยเหตุผลดีกว่าไหมครับ

ไปลองหาได้ครับว่าผมเป็นติ่งยี่ห้อไหน  แต่ผมไม่เคยมาอวยอะไรชุ่ยหรือด่ายี่ห้ออื่นเขาลอยๆนะครับ

อนาคตก็อยากจะลองcx5ตัวใหม่เหมือนกัน  ยังไม่ทันไรเลยกลายเป็นติ่งมาสด้าแบบไม่รู้ตัวซะงั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พวกเลวอีกละ แม่งขยะจริงๆ