ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม SUBARU (LEVORG)  (อ่าน 6014 ครั้ง)

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
สอบถาม SUBARU (LEVORG)
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 19:36:18 »
ตอนนี้กำลังมีโจทย์ครับว่า กำลังมองหารถญี่ปุ่นห้าประตูซักคันครับ
ดูไปดูมา รูปลักษณ์เข้าตาสุดก็เห็นจะมีเจ้า SUBARU นี่แหละครับ แต่ไม่เคยสนใจเกี่ยวกับรถยี่ห้อนี้เลยครับ ไม่ทราบจริงๆว่าเป็นอะไรยังไง ซ่อมแพงหรือไม่
ท่านใดมีความรู้กับรถยี่ห้อนี้รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ :)

ปล.ไม่ค่อยชอบซีวิคเท่าไหร่ครับ ชอบมาสด้าสามมากกว่าครับ หรือว่ารอCX-5 ดีครับ XV ไม่ค่อยโดนใจ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: สอบถาม SUBARU (LEVORG)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 19:51:36 »
Subaru โดยทั่วไปเป็นรถไม่จุกจิก จัดว่าทนมือทนเท้าพอสมควร ศูนย์เท่าที่ได้ยินมายังไม่ได้มาตรฐานเท่าที่ควร (แต่ผมก็ไม่เคยซ่อมศูนย์นะ เคยแต่สั่งอะไหล่) ใช้ยาวไม่มีอะไรน่าห่วง อู่เก่งๆเฉพาะทางเยอะ อะไหล่หาไม่ยาก แต่ราคาอาจแพงกว่ารถญี่ปุ่นยี่ห้อตลาดหน่อย

ปัญหาคืออะไหล่ใหม่บางตัวศูนย์ไม่ค่อยสต๊อค ทำให้ต้องรอ ยิ่ง Levorg ซึ่งขายน้อย และน่าจะแชร์อะไหล่ร่วมกับรุ่นอื่นน้อย (เป็น 1.6 เทอร์โบรุ่นเดียวที่มีในไทย)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 19:52:47 »
จัดว่าสวยเก๋ เท่ห์มากครับ  เคยเห็นบนถนนแค่ครั้งเดียวเองครับ
  ต้องยอมให้เขาแซงแล้วขับตามตูดดูเพลินเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 19:59:55 »
ผมเคยสนใจ และ ไปลองขับมา

ถ้านิยามว่าคือ subaru ก็เป็นดังนั้น แต่ถ้าเทียบหลายๆ จุดกับยี่ห้ออื่น มีทั้งข้อดีกว่า และ ข้อด้อยกว่า

ส่วนเรื่องน่าห่วงสุด คือ อะไหล่ตัวถัง และศูนย์บริการ

ประจวบกับตอนนั้นไม่มีสีที่อยากได้ เลยไม่ได้เป็นเนื้อคู่กัน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 20:37:17 »
เรื่องอะไหล่เวลาซ่อมบางชิ้นอาจจะต้องรอนานหน่อยครับ (ยกตัวอย่าง XV โดนชนท้ายยุบถึงบานประตูท้าย ต้องรอบานประตูใหม่หลายเดือนอยู่)
กับศูนย์บริการถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและเชคระยะทั่วไปก็บริการเหมือนยี่ห้อเจ้าตลาดครับ ไม่ได้แย่ขนาดนั้น (แต่บางศูนย์ต้องจองคิว รถเยอะ)

ยกเว้นเรื่องที่เกี่ยวกับการเครมอะไหล่ที่อยู่ในระยะประกัน จะรออะไหล่นานและศูนย์จะยึกยักไม่ค่อยอยากทำเครมให้เท่าไหร่ คนก็เลยด่ากันตรงนี้มากกว่า
แต่ทาง TC เองก็ผ่องถ่ายศูนย์ฯให้ Dealer แต่ละรายไปดูแลกันเองงานบริการก็น่าจะดีขึ้น บางศูนย์เช่นที่เชียงใหม่เจ้าของศูนย์ฯแอดไลน์คุยกับลูกค้าโดยตรงก็มี

เท่าที่ผมเห็นยังไม่ค่อยมีใครขับ Levorg แล้วมาบ่นให้ฟังในคลับนะครับ แต่ส่วนใหญ่จะมีรถหลายคันเลยไม่ค่อยอะไรกันมาก
เท่าที่ผมไปลองขับมาก็รู้สึกว่าดูดถนนดี แต่ช่วงล่างแอบแข็งกว่า XV และด้านท้ายเด้งๆเวลาจั๊มสะพานหรือเจอถนนไม่เรียบ ถ้าอยากให้อาการดีขึ้นอาจจะลองจับเปลี่ยนโช๊คดูเช่น Bilstein B6
(หรือถ้าตามที่พี่แพน HLM แนะนำก็ EL-Sport แต่ผมยังเสิร์จหาร้านไม่เจอ อาจจะต้องหลังไมค์ไปถามอีกที)

ปล... มากระซิบเพิ่มว่าราคาปกติของ Levorg ตอนนี้ไล่ๆกับ Audi Q3 Quartto นะครับ ลองดูตัวนี้นเป็นตัวเทียบด้วยก็ได้ ขับสี่เหมือนกัน กำลังเครื่องก็พอๆกัน

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 20:37:40 »
ถ้าผลิตในอาเซียน ทำราคามาแบบปกติ จะน่าสนใจกว่านี้เยอะมาก ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 20:38:14 »
สวยดีครับ เคยเห็นแค่ 2 ครั้งเอง

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 21:18:23 »
ยึกยักไม่ทำเครม หรือบ่ายเบี่ยง ผลัดวันไปเรื่อยๆ ผมเจอแล้วนะครับ (รถใช้ยังไม่ถึงปีเลย เฮ้อ...)

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 22:30:06 »
เรื่องอะไหล่เวลาซ่อมบางชิ้นอาจจะต้องรอนานหน่อยครับ (ยกตัวอย่าง XV โดนชนท้ายยุบถึงบานประตูท้าย ต้องรอบานประตูใหม่หลายเดือนอยู่)
กับศูนย์บริการถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและเชคระยะทั่วไปก็บริการเหมือนยี่ห้อเจ้าตลาดครับ ไม่ได้แย่ขนาดนั้น (แต่บางศูนย์ต้องจองคิว รถเยอะ)

ยกเว้นเรื่องที่เกี่ยวกับการเครมอะไหล่ที่อยู่ในระยะประกัน จะรออะไหล่นานและศูนย์จะยึกยักไม่ค่อยอยากทำเครมให้เท่าไหร่ คนก็เลยด่ากันตรงนี้มากกว่า
แต่ทาง TC เองก็ผ่องถ่ายศูนย์ฯให้ Dealer แต่ละรายไปดูแลกันเองงานบริการก็น่าจะดีขึ้น บางศูนย์เช่นที่เชียงใหม่เจ้าของศูนย์ฯแอดไลน์คุยกับลูกค้าโดยตรงก็มี

เท่าที่ผมเห็นยังไม่ค่อยมีใครขับ Levorg แล้วมาบ่นให้ฟังในคลับนะครับ แต่ส่วนใหญ่จะมีรถหลายคันเลยไม่ค่อยอะไรกันมาก
เท่าที่ผมไปลองขับมาก็รู้สึกว่าดูดถนนดี แต่ช่วงล่างแอบแข็งกว่า XV และด้านท้ายเด้งๆเวลาจั๊มสะพานหรือเจอถนนไม่เรียบ ถ้าอยากให้อาการดีขึ้นอาจจะลองจับเปลี่ยนโช๊คดูเช่น Bilstein B6
(หรือถ้าตามที่พี่แพน HLM แนะนำก็ EL-Sport แต่ผมยังเสิร์จหาร้านไม่เจอ อาจจะต้องหลังไมค์ไปถามอีกที)

ปล... มากระซิบเพิ่มว่าราคาปกติของ Levorg ตอนนี้ไล่ๆกับ Audi Q3 Quartto นะครับ ลองดูตัวนี้นเป็นตัวเทียบด้วยก็ได้ ขับสี่เหมือนกัน กำลังเครื่องก็พอๆกัน

ใจจริงๆผมมองค่ายยุโรปเหมือนกันครับ แต่โจทย์มาว่ารถญี่ปุ่นเท่านั้นครับ ตัวเลือกเลยไม่หลากหลายเท่าไหร่

หลังจากที่อ่านๆดูแล้วก็ทำผมยิ้มได้และก็ขนลุกเพราะหลอนได้ในเวลาเดียวกันครับ
คงต้องชั่งใจให้หนักๆเลยครับ เพราะกะว่าจะใช้ยาวๆ5-6ปีขึ้นไปแหละครับ

ขอบคุณทุกท่านครับที่เข้ามาแชร์ให้ฟัง

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 22:50:29 »
หารถไม่ได้หรอกครับ แทบไม่เคยเห็นบนถนนเลย
ขนาด brz ยังเคยครั้งนึง  outback นี่ข้างๆบ้านซื้อ3 คันแต่ levorg นี่ไม่เคยเห็นจริมๆ

ออฟไลน์ argonkn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 08:37:14 »
หารถไม่ได้หรอกครับ แทบไม่เคยเห็นบนถนนเลย
ขนาด brz ยังเคยครั้งนึง  outback นี่ข้างๆบ้านซื้อ3 คันแต่ levorg นี่ไม่เคยเห็นจริมๆ

ผมเห็นในศูนย์เสรีไทยจอดเต็มเลยนะครับ แต่ล็อตนี้ 2.198 ล้านนะครับ(ถ้าจำตัวเลขไม่ผิด)

ตอบ จขกท รถไม่จุกจิกนะครับ แต่อะไหล่บางตัวรอนาน(มากกกก)

ศูนย์ก็ยังไม่ค่อยโอ พึ่งอู่นอกโอเคกว่า(ความรู้สึกผมนะครับ)

ปล.ผมไม่ได้ใช้เลโวร์กนะครับ ใช้เลกาซี่ BL

ออฟไลน์ mylife

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 09:51:27 »
เชียร์ครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 10:43:13 »
ราคาห่างกับตัวอื่นที่เทียบเยอะนะครับ คันนี้ 2 ล้านกว่าๆครับ เอาเหตุผลซื้อ ผมว่าหาไม่เจอครับ อารมณ์ล้วนๆเลย ตัวนี้ถ้าให้ผมซื้อราคานี้ ผมไป Forester xt แบบไม่ลังเลเลยครับ

ตอบคำถาม ซูเป็นรถดูแลง่ายมากๆครับ อู่นอกก็เยอะ แต่ถ้าคันนี้ น่ากังวลเรื่องอะไหล่ รถน้อยๆงี้เค้าไม่สต๊อกของนะครับ ผมเคยใช้ BL...รอลูกปืนล้อนาน 3 เดือนครับ อะไหล่ตัวถังก็ด้วยครับ ถ้ามีรถคันเดียว ไม่แนะนำเลยครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 10:47:36 »
ส่วนใหญ่คนใช้ยี่ห้อนี้ก็ไม่ค่อยจะมีรถคันเดียว เลยไม่ค่อยออกมาบ่นเรื่องรออะไหล่นาน
แต่ส่วนตัวผมใข้ Su มาหลายคัน ตอนนี้มีใช้อยู่คันนึง 20ปีเศษ ไม่มีปัญหาเรื่องอู่และอะไหล่เลยครับ อู่ข้างนอกเก่งๆเยอะ อะไหล่มีเข้ามาเรื่อยๆทั้งเก่าและเบิกใหม่
และก็อุปกรณ์บูชยางต่างๆเกรดผลิตญี่ปุ่นทนทานมาก อันนี้ช่างบอกผมนะเดยชี้ให้ดูเกรดยางบูชต่างๆและยางขอบประตูเป็นต้น มีอักษรระบุมาตรฐานเกรดยางติดอยู่ ไม่กรอบแตกง่ายแบบผลิตในบ้านเรา
และก็ LEVORG ระบบไฟฟ้าน่าจะมากขึ้นด้วยหรือเปล่านะ แต่ก็ใช้อะไหล่สลับร่วมกันได้กับพวก XV, Forester, WRX, Sti ได้หลายตัวเลย

ออฟไลน์ BOBOSS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 18:11:57 »
มีรถคันเดียว ไม่แนะนำครับตามที่ท่านๆแนะนำเลย ::)
แต่ถ้าใจถึง กับมีเงินดูแล จัดเลยครับ ไม่ผิดหวังครับ ดีงามตามเนื้อผ้าครับ
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 21:05:31 »
จัดว่าสวยเก๋ เท่ห์มากครับ  เคยเห็นบนถนนแค่ครั้งเดียวเองครับ
  ต้องยอมให้เขาแซงแล้วขับตามตูดดูเพลินเลย
หายากจริงครับ เมื่อวานซืนเพิ่งเห็นคันแรกสำหรับผมเลย คงเหมือนๆกับA8ที่ผมใช้อยู่ เวลาเจอเพื่อนร่วมถนนรู้สึกดีใจยังไงไม่รู้เพราะหายากมาก
BMW 750E M SPORT