ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าบ้านเรา ห้ามมอเตอร์ไซค์วิ่งแทรกระหว่างรถติดจะดีมากเลยนะครับ  (อ่าน 9140 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ได้ยินว่าบางเมืองในอเมริกา รถมอเตอร์ไซค์ห้ามแซงระหว่างรถติด (ห้ามวิ่งแทรกกลางระหว่างรถติด) ให้ต่อคิวปกติ (ให้เปรียบเหมือนรถยนต์คันนึง) บ้านเราน่าจะมีบ้างนะครับ ขับรถแล้วมีมอไซค์มาวิ่งเฉียดซ้ายขวา พอเกี่ยวกระจกรถเรา เฉี่ยวรถเราก็หันมาก้มหัวขอโทษ แล้วขับไปอย่างรวดเร็ว(โดยเรายังไม่ได้ให้อภัยเลย)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออนไลน์ bravo

ผมก็เคยโดนมอไซค์ วิ่งแทรก ตอนที่รถติดนิ่งสนิท แล้วมากระแทรกประตูรถผม บุบ เป็นรอยครูดยาวประมาณ 2 ฟุต

แต่จะห้ามเขาวิ่งแทรก มันก็คงจะตึงไปหน่อย

เอาแค่ ห้ามเข้ามาวิ่งในช่องทางหลัก ให้วิ่งช่องทางขนาน เอาแค่นี้ให้ได้ก่อนเถอะครับ สำหรับประเทศไทย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ห้ามได้ก็ดีสิครับ

แต่ผมว่าไม่มีทางหรอก มอไซเป็นสุดยอดพาหนะแห่งความสะดวก

ออกจากซอยมา ถ้าต้องการไปซอยข้าง ๆ ทางขวา ก็ย้อนศรไปเลย ไม่มีใครยูเทิร์น 2 ครั้งอ้อมกลับมาแน่นอนครับ

ผมคิดว่าผมรู้สาเหตุแล้ว ว่าทำไมคนไทยเราถึงไม่มีวินัยจราจรกัน

ก็เพราะว่าเราเริ่มใช้ถนนครั้งแรกด้วยมอไซ พาหนะสุดยอดซอกแซกมักง่าย

พอเปลี่ยนมาขับรถยนต์ ก็ยังทำนิสัยมักง่ายเหมือนเดิมอยู่ ย้อนศร ฝ่าไฟแพง แทรกเลน ครบเลยครับ

วิ่งแทรกระหว่างรถนั่นเป็น skill พื้น ๆ มาก ใคร ๆ ก็ทำกันครับ

เวลาผมขับรถยนต์ต้องการยูเทิร์น

ผมจะจอดรถให้เลยจุดยูเทิร์นไปหน่อย

เพราะผมรู้ว่ามอไซจะต้องแทรกที่ช่องหลังรถผมแน่นอน

แล้วก็ติดกับที่ผมวางไว้ 55555 ผมมักจะได้ไปก่อนเสมอ

วิธีนี้ผมทำเพื่อป้องกัน ไม่ให้มอไซค์มาจอดขวางหน้ารถแล้วยูเทิร์นตัดหน้าเรา ซึ่งอันตรายมากครับ

ออฟไลน์ Buffy

ถึงจะออกกฏหมายมา แต่ท้ายสุดก็เหมือนเดิมครับ เฉกเช่น การวิ่งบนฟุตบาท หรือ การวิ่งย้อนศร

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าเป็นรถยนต์​ คงเปรียบได้ราวๆสายมุดทั้งหลายนั้นละครับ ไม่ชอบรอ ชอบมุดไปตามช่อง ซ้ายที ขวาที 

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมโคตรรำคาญเลยครับ โดยเฉพาะ ถนนราชพฤกษ์ ถนนกัลปพฤกษ์ อาการหนักมากเวลารถเยอะๆ แถมมันวิ่งเลนขวากันด้วยคือถ้าแทรกๆอยู่ซ้ายสุดจะไม่ว่าเลย นี่รถเค้าจะเปลี่ยนเลนไปขวาก็ต้องคอยระวังทั้งรถระวังทั้งมอเตอไซ

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
ถ้าให้มอเตอร์ซค์ต่อคิวเหมือนเป็นรถยนต์คันนึง ถามว่ารถจะติดขนาดไหนครับ 555
นี่ขนาดแค่รถยนต์จอดต่อท้ายกัน บ้านเรายังรถติดขนาดนี้
แล้วเคยเป็นมั้ยครับเวลามีมอเตอร์ไซค์จอดต่อท้ายคันข้างหน้าโดยไม่ยอมแทรกไป ผมก็จะนึกในใจว่าแทรกได้ทำไมไม่ไปฟระ เกะกะจริงๆ 555

อยากบอกในฐานะที่ทั้งขับรถยนต์และขี่มอเตอร์ไซค์ด้วย ผมก็เป็นคนนึงที่รักรถมาก เวลามีมอเตอร์ไซค์โผล่มาที่กระจกหลังจะคอยมองตลอดหลบได้ก็จะหลบ
กลัวเหมือนกันครับ แต่เวลาที่ผมขี่มอเตอร์ไซค์มันจะเป็นไปเองโดยธรรมชาติ ไม่มีใครหรอกครับที่เห็นช่องแล้วจะไม่ไป(ยกเว้นไม่แน่ใจว่าจะผ่านได้)
และเชื่อว่าเป็นแบบนี้ทุกคน ผมกล้าฟันธง ถ้าใครบอกว่าขี่แล้วไม่แทรกใครเลย ผมไม่เชื่อแน่นอนไม่งั้นจะใช้มอเตอร์ไซค์ไปทำไมขับรถสบายกว่าอีก

อย่างเวลาออกจากซอยทุกคนจะมองขวา ก็จะมีมอเตอร์ไซค์มาแทรกซ้ายบ่อยๆ ทุกคนคงเคยเจอและหงุดหงิดมากๆ แฟนผมนั่งบ่นประจำ
แต่ผมเฉยๆนะ เพราะตอนผมขี่ผมก็ทำ(จะให้ต่อท้ายรอได้ไง จะออกไปเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ยิ่งบางคันเงอะๆงะๆ) เราขับรถก็แค่ระวังมากขึ้นมองขวาแล้วก็มองซ้ายด้วย

ทุกวันนี้ผมถึงเข้าใจว่ามันเป็นธรรมชาติ คนขับรถยนต์จะมองแบบนึง คนขี่มอเตอร์ไซค์ก็มองอีกแบบนึง ถ้าเราเข้าใจกันมันก็จะดี

ปล.แต่ถ้ากรณีที่ขับขี่โดยประมาทอันนี้อีกเรื่องนึงนะครับ ผิดก็ว่าตามผิด ;) ;) ;)

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
อยากให้ลองดูจริงๆสักครั้งครับ แล้วจะรีบขอให้กลับมาเป็นแบบเดิม รถจะติดแบบไม่รู้ท้ายแถวถึงไหนเลย

ส่วนที่ america หลายรัฐให้ lane filter/split (ทำแบบไทย) ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ gorilla

ผมขับทั้ง 2 อย่าง  มองในแง่ความจริงดีกว่ามั้ยครับ 

แค่ให้ปฎิบัติตามกฏผมก็ปลื้มมากละครับ ทุกวันนี้มอไซต์ขับกันเลอะเทอะเกินไป

ออฟไลน์ final

คงจะยากอ่ะครับ ขนาดฟุตบาทสากลทั่วโลกเค้าห้ามวิ่ง มันยังวิ่งกันเลย

ออฟไลน์ imvile

นี่หล่ะครับ เวลาอยู่ในบอร์ดของรถขับรถ หรือขี่มอเตอร์ไซค์ ก็จะมองอีกแบบนึง

ผมก็ขับทั้งสองอย่าง ทั้ง mc และรถยนต์ (ขับรถเป็นหลักด้วย โดยเฉพาะช่วงนี้ฝนตก)

ความเป็นจริงคือ ถ้า mc ไม่แทรก แถวจะยาวมาก ผมเป็นคนไม่ค่อยแทรก เพราะขี่ bb คันใหญ่ ไม่มั่นใจ บางทียังต้องหาช่องทางไปเลยถ้าทำได้ โดยเฉพาะวิ่งซ้าย ตามหลังรถเมล์ ฝุ่นควันสุดยอดมาก

ตอนขี่ bb เจอรถปาดเยอะมาก บางทีขับๆอยู่ จะเลี้ยวซ้ายเข้าปั๊มไม่เปิดไฟเลี้ยวผ่ามาเลยก็มี ขนาดเราขี่เลนซ้ายอยู่ดีๆ
ขี่ในกรุงเทพ เจอรถติดไฟไอติม แสบตาเยอะแยะ ขี่ต่างจังหวัดกลางคืน พวกรถยนต์ชอบเปิดไฟสูง เวลารถด้วยกันสวนมา จะยกไฟลง แต่เวลา mc สวนมา ไม่ค่อยเอาไฟสูงลงหรอก

ตอนขับรถยนต์ ขับในเมือง ก็เจอ mc แทรก สอยที่ครอบกระจกมองข้างไป ขับต่างจังหวัด ชอบเจอพวกพรวดออกจากซอย ไม่ดูรถ เยอะแยะไป

มันต่างกันแค่ที่ว่า รถพลาด โอกาสมันตายน้อยกว่า mc นี่คือคติตอนขี่ bb เลยที่พยายามไม่ประมาท คนขับรถก็โปรดเข้าใจด้วย

บอกตรงๆ ผมแอบขำกระทู้เร็วๆนี้ ที่บอกเหยียบ cx3 140-160 ประจำพังเร็วไหม มีแต่คนแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องกับอย่างอื่น
แต่กระทู้รำคาญ bb/mc ขี่เร็ว เห็นเป็นระยะ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ locomotive

จขกท. คุณยกตัวอย่างอเมริกา บ้านเราคือเมืองขึ้นอเมริกา ?????? ต้องทำตาม อเมริกามันมีแต่มอไซค์ใหญ่ๆ ไม่ต่ำกว่า 500 CC 2 สูบ 4 สูบ ทั้งนั้น มันมุดไม่ได้อยู่แล้ว บ้านเรามอไซค์มันส่วนใหญ่คือ รถครอบครัว 100 110 125 150 มันคล่องตัวกว่า ซิกแซกสบายในที่แคบ ยิ่งรถแบบ AT มันออกแบบมาให้ใช้ ซิกแซกในเมืองอยู่แล้ว คุณ NS รู้ไม่จริงหนิ   คิดโลกแคบไปเยอะนะ สงสัยขับแต่รถเก๋งทั้งชีวิต เห็นแก่ตัวไปไหม แทนที่จะมองต่างมุม ใจเขาใจเรา แล้วคุณจะให้ไปวิ่งไหน???? งั้นตัดถนน แยกกันเลยดีไหม เสียภาษีของใครของมันสร้างเอา ห้ามวิ่งทับของใครของมัน เอามั๊ย การวิ่งต่อท้ายรถใหญ่ไปเรื่อยๆ ดมท่อไปเสียนานๆ มึนนะครับ หรือมีรถวิ่งมาชนท้ายไปอัดกับคันหน้า ทำไง   รถมอไซค์ถ้าคุณใจกว้างๆ รถมันเล็กคล่อง ปล่อยเขามุดไป มันก้จบ ใครจะอยากจะพลาดกัน ไม่มีใครอยากมีปัญหาระหว่างทางให้เสียเงินกันหรอก ต่างคนมีจุดหมายในใจทั้งนั้น
         คุณก็พูดได้หนิ นั่งขับรถเก๋งแอร์เย็นๆ แต่มอไซค์เจอฝุ่น ควัน ความร้อน เปียกฝน สารพัด เจออันตรายเขาก็เจ็บตัว ตายง่าย กว่าพวกรถเก๋งอย่างคุณ ต้องพาตัวเองให้พ้นให้เร้วที่สุด คิดใหม่นะครับ ใครๆ เขาก็อยากขับรถยนต์แอร์เย็นๆ ทั้งนั้นนะ มอไซค์ยานพาหนะคนรากหญ้า แล้วพวกคุณๆ จะไรกันหนักหนา หรือว่าขับรถยนต์ราคาเป้นล้านๆ เลยวรรณสูงกว่าคนขับมอไซค์ โดยปริยาย อนิจา สังคมไทย  คุณลองเอาความคิดคุณไปโพสในคลับมอไซค์ ไบค์เกอร์ รับรอง คุณจะรู้ นรกยิ่งกว่านรกเป็นไง

**** ที่พูด จากใจผมที่ใช้ ทั้งรถยนต์ กับมอไซค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2017, 21:39:26 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Ex_machina

รถติด เขาแทรกได้ ก็ให้เขาไป
จะไปห้ามให้รถมันติดยาวขึ้นทำไมครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

คือในบางรัฐต้องต่อตามรถยนต์ก็จริง ถือมอเตอร์ไซค์คือรถยนต์หนึ่งคันเลยครับ จะไปแทรกมุดไปมุดมาแบบเมืองไทยไม่ได้ ที่รัฐเค้าทำได้เพราะว่าคนที่มีมอเตอร์ไซค์มันไม่ได้เยอะมากแบบบ้านเราครับ คนที่มีมอเตอร์ไซค์จะเป็นกลุ่มเล็กๆ เช่น BB และ harley davidson เป็นรถแบบเฉพาะกลุ่ม
ไม่ได้เอามาใช้งานแบบในไทย เช่น รับส่งครอบครัว ส่งของ รับส่งคนแบบนี้ คนทั่วๆไปเค้าจะใช้รถสาธารณะ ไม่ก็มีรถยนต์ส่วนบุคคล  มอเตอร์ไซค์มันน้อยมาก จึงสามารถต่อคิวแบบรถยนต์ได้ครับ เพื่อความเป็นระเบียบ แต่ในเมืองไทยมันทำไม่ได้ครับ ต่อให้จับปรับก็ทำไม่ได้แน่ๆ จุดประสงค์การใช้งานมันต่างกันมากครับ ไม่ต้องไปไหนกันพอดี มันยากเกินที่จะเปลี่ยนแปลงได้ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ nuntapon.s

แทรกได้ผมไม่รังเกียจอะไร  แต่ขอได้มั๊ยอย่าให้มันเร็วกว่ารถที่เป็นเจ้าของช่องหลักมากนัก  แล้วเวลาเขาเปิดไฟเปลี่ยนเลนก็รบกวนเบาลงหน่อย  ผมสังเกตุว่าที่ไอ้ที่ชนๆกันหรือมาบ่นว่าโดนรถเบียดส่วนมากวิ่งทับอยู่บนเส้นจราจรไม่ได้คิดว่าตัวเองแทรกเขาขึ้นมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2017, 12:53:42 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าทำแบบนั้น  เอามอเตอร์ไซต์มาเรียงกัน

ตอนเช้าแยกรัชโยธินหัวแถวมุ่งหน้าจตุจักรหางแถวคงอยู่ซักวังน้อย  :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ส่วนตัวผมใช้ทั้งสองรถเก๋งและมอเตอร์ไซค์นะครับ

ผมว่ามันอยู่ที่วินัยและมารยาทมากกว่า ซึ่งถ้าจะให้พูดตรงๆ ในความเห็นผมคนที่ขับขี่ไม่ดีมีทั้งผู้ขับรถเก๋งและรถมอเตอร์ไซค์ รถใหญ่ขับแย่ปาดซ้ายขวาก็มี รถเล็กทำไม่ดีก็มี

จริงๆ แล้วมันก็เกือบจะเป็นกันทุกสังคมนะครับ ก็ต้องเลือกมอง เลือกแยกแยะ คิดถึงใจเขาใจเราให้มาก ไม่มีใครอยากชนใครหรอกครับ พลาดด้วยประหมาดบ้าง พลาดจริงบ้าง ใจเย็นๆ แล้วค่อยๆ มองครับ :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
         จขกท. คุณยกตัวอย่างอเมริกา บ้านเราคือเมืองขึ้นอเมริกา ?????? ต้องทำตาม อเมริกามันมีแต่มอไซค์ใหญ่ๆ ไม่ต่ำกว่า 500 CC 2 สูบ 4 สูบ ทั้งนั้น มันมุดไม่ได้อยู่แล้ว บ้านเรามอไซค์มันส่วนใหญ่คือ รถครอบครัว 100 110 125 150 มันคล่องตัวกว่า ซิกแซกสบายในที่แคบ ยิ่งรถแบบ AT มันออกแบบมาให้ใช้ ซิกแซกในเมืองอยู่แล้ว คุณ NS รู้ไม่จริงหนิ   คิดโลกแคบไปเยอะนะ สงสัยขับแต่รถเก๋งทั้งชีวิต เห็นแก่ตัวไปไหม แทนที่จะมองต่างมุม ใจเขาใจเรา แล้วคุณจะให้ไปวิ่งไหน???? งั้นตัดถนน แยกกันเลยดีไหม เสียภาษีของใครของมันสร้างเอา ห้ามวิ่งทับของใครของมัน เอามั๊ย การวิ่งต่อท้ายรถใหญ่ไปเรื่อยๆ ดมท่อไปเสียนานๆ มึนนะครับ หรือมีรถวิ่งมาชนท้ายไปอัดกับคันหน้า ทำไง   รถมอไซค์ถ้าคุณใจกว้างๆ รถมันเล็กคล่อง ปล่อยเขามุดไป มันก้จบ ใครจะอยากจะพลาดกัน ไม่มีใครอยากมีปัญหาระหว่างทางให้เสียเงินกันหรอก ต่างคนมีจุดหมายในใจทั้งนั้น
         คุณก็พูดได้หนิ นั่งขับรถเก๋งแอร์เย็นๆ แต่มอไซค์เจอฝุ่น ควัน ความร้อน เปียกฝน สารพัด เจออันตรายเขาก็เจ็บตัว ตายง่าย กว่าพวกรถเก๋งอย่างคุณ ต้องพาตัวเองให้พ้นให้เร้วที่สุด คิดใหม่นะครับ ใครๆ เขาก็อยากขับรถยนต์แอร์เย็นๆ ทั้งนั้นนะ มอไซค์ยานพาหนะคนรากหญ้า แล้วพวกคุณๆ จะไรกันหนักหนา หรือว่าขับรถยนต์ราคาเป้นล้านๆ เลยวรรณสูงกว่าคนขับมอไซค์ โดยปริยาย อนิจา สังคมไทย  คุณลองเอาความคิดคุณไปโพสในคลับมอไซค์ ไบค์เกอร์ รับรอง คุณจะรู้ นรกยิ่งกว่านรกเป็นไง

**** ที่พูด จากใจผมที่ใช้ ทั้งรถยนต์ กับมอไซค์

เจอมอไซค์มาเฉี่ยวกระจกตอนรถติดแล้วขับหนี เลยไม่ชอบใจนัก ผมขับรถยนต์ ใช้ทั้ง scoopy i และ haya แล้วแต่โอกาส แต่ไม่ซอกแซกนัก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Mighty-X

คงเป็นเรื่องที่ Impossible ครับ :'(

ออฟไลน์ ynot9x

ผมไม่แคร์ว่าจะแทรกนะครับ และก็เจอพวก แทรกไม้พ้น มาชนกระจกหลายครั้งเหมือนกัน

แต่ควรจะแทรกให้เป็นระเบียบหน่อยเช่น แทรกซ้าย ก็ซ้าย กันเป็นแนวเดียวกัน นี่แทรกมั่วไปหมด
หมดซ้ายทีขวาที ควรจะดูว่า ช่องไหนกว้างกว่า ก็ตามๆกันไป ไม่ใช่เอาสะดวกตัวเอง
แล้วบางทีไม่พ้น ก็เอาจงใจรูดประจกข้างเราเลยก็มี ทั้งๆที่ข้างหน้าติดไปแดงก็รอหน่อยไม่ได้

ทุกวันนี้ก็พยายามหลบให้ไม่อยากมีเรื่องครับ เพราะเสียเวลา
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มันคงจะยากมากๆครับ ผมนี้ก็ใช้มอไซค์นะครับถ้ารถติดๆมีครั้งนึงไปเกี่ยวกระจกรถเก๋งคันนึงเข้าแต่กระจกไม่ได้เป็นไรนะครับ แต่ผมก็ไม่ได้ขับไปเลยจอดขอโทษน้องเขาก่อน

ให้เขาลงมาดูว่าโอเคเปล่า (นึกถึงใจเขาใจเรา ถ้าเป็นตอนเราขับรถเก๋งรู้สึกไง) พอน้องเขาดูแล้วไม่ได้ว่าไรผมก็ไปต่อ ถ้าคนขี่มอไซร์ด้วยรถเก๋งด้วยจะรู้ว่าทำไง

สุกท้ายมันขึ้นอยู่กับสามัญสำนึกของคนใช้รถใช้ถนนแหละครับ ถ้าคิดถึงใจเขาใจเราก็อยู่ด้วยกันได้แต่สังคมสมัยนี้ไร้น้ำใจไม่นึกถึงคนอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2017, 20:52:51 โดย F&O »

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
แทรกไม่เท่าไหร่เจอเปิดเลนใหม่แซงสวนอีกทางจนรถอีกฝั่งไปไม่ได้นี่สิแถมมองเหมือนเราขับผิดทางอีก บางทีรีบก็ต้องเคารพจราจรกันบ้าง

ออฟไลน์ SM.

กระจกข้างทั้ง 2 ฝั่งของผม เป็นรอยไปหลายรอยแล้วครับ ทำไปก็หลายรอบ ก็โดนอีก เพราะต้องขับผ่านชุมชนตลอดทุกวัน ถนนก็แคบ ไหนจะขายของกันลงมาบนถนนอีก ไหนจะมอไซด์อีก ได้แต่ทำใจครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คำเดียวครับ ด้อยพัฒนา

นี่ถ้าย้ายไปประเทศที่ไม่มีพวกจอมแทรก จอมสถุลเหล่านี้ได้ จะมาแชร์ให้ทราบกันครับ

ออฟไลน์ Special

• Newbie
  • *
ถ้าจะแก้จริงๆ ต้องแก้ที่ระบบขนส่งทั้งหมดครับไม่ว่าจะเป็น รถเมล์ รถแท็กซี่ รถไฟฟ้า และรถสาธารณะอื่นๆ ที่คนหันมาใช้มอเตอร์ไซค์และรถยนต์ในการเดินทางมากขึ้นเพราะว่าระบบขนส่งยังไม่ครอบคลุมครับ ถ้าคนใช้รถมอเตอร์ไซค์และรถยนต์น้อยลง ปัญหาต่างๆบนถนนและปัญหาจราจรจะลดลงไปเองครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าให้มอเตอร์ซค์ต่อคิวเหมือนเป็นรถยนต์คันนึง ถามว่ารถจะติดขนาดไหนครับ 555
นี่ขนาดแค่รถยนต์จอดต่อท้ายกัน บ้านเรายังรถติดขนาดนี้
แล้วเคยเป็นมั้ยครับเวลามีมอเตอร์ไซค์จอดต่อท้ายคันข้างหน้าโดยไม่ยอมแทรกไป ผมก็จะนึกในใจว่าแทรกได้ทำไมไม่ไปฟระ เกะกะจริงๆ 555

อยากบอกในฐานะที่ทั้งขับรถยนต์และขี่มอเตอร์ไซค์ด้วย ผมก็เป็นคนนึงที่รักรถมาก เวลามีมอเตอร์ไซค์โผล่มาที่กระจกหลังจะคอยมองตลอดหลบได้ก็จะหลบ
กลัวเหมือนกันครับ แต่เวลาที่ผมขี่มอเตอร์ไซค์มันจะเป็นไปเองโดยธรรมชาติ ไม่มีใครหรอกครับที่เห็นช่องแล้วจะไม่ไป(ยกเว้นไม่แน่ใจว่าจะผ่านได้)
และเชื่อว่าเป็นแบบนี้ทุกคน ผมกล้าฟันธง ถ้าใครบอกว่าขี่แล้วไม่แทรกใครเลย ผมไม่เชื่อแน่นอนไม่งั้นจะใช้มอเตอร์ไซค์ไปทำไมขับรถสบายกว่าอีก

อย่างเวลาออกจากซอยทุกคนจะมองขวา ก็จะมีมอเตอร์ไซค์มาแทรกซ้ายบ่อยๆ ทุกคนคงเคยเจอและหงุดหงิดมากๆ แฟนผมนั่งบ่นประจำ
แต่ผมเฉยๆนะ เพราะตอนผมขี่ผมก็ทำ(จะให้ต่อท้ายรอได้ไง จะออกไปเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ยิ่งบางคันเงอะๆงะๆ) เราขับรถก็แค่ระวังมากขึ้นมองขวาแล้วก็มองซ้ายด้วย

ทุกวันนี้ผมถึงเข้าใจว่ามันเป็นธรรมชาติ คนขับรถยนต์จะมองแบบนึง คนขี่มอเตอร์ไซค์ก็มองอีกแบบนึง ถ้าเราเข้าใจกันมันก็จะดี

ปล.แต่ถ้ากรณีที่ขับขี่โดยประมาทอันนี้อีกเรื่องนึงนะครับ ผิดก็ว่าตามผิด ;) ;) ;)

อยากให้อ่านคห.นี้กันเยอะๆ เราเป็นคนนึงไม่ขี่มอไซค์แต่เข้าใจเค้านะ จะให้เค้ามาต่อตูดรอรถแบบเรา รถก็ติดแย่ ยิ่งตามรถเมล์ รถขยะ เรานั่งในรถเก๋งมันไม่เป็นไรไง แต่มอไซค์สิ ทั้งกลิ่นทั้งควัน เวลาขับรถ ถ้าเราคิดว่ามอไซค์จะแทรกมาข้างๆ เราจะขยับขับรถไปใกล้ๆฟุตบาธให้มีช่องให้เค้าไปมากสุด หลายๆครั้ง พอเราหักหัวรถให้มอไซค์หน่อยนึงจากที่ตอนแรกเค้าไปไม่ได้ เพราะติดกระจกมองข้างของเราและรถข้างๆ เค้าก็ก้มหัวขอบคุณให้ มันก็ผ่านกันไปด้วยความสุขของทั้ง2ฝ่าย ใช่ไหม

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
ผมขอแค่ ให้เลิกวิ่งสวนเลนกับฝ่าไฟแดงก็พอ
ทุกวันนี้พอไฟเขียวทีต้องคอยชะลอให้รถมอไซค์ฝ่าไฟแดง พี่แกฝ่าแบบไม่สนใจว่าอีกฝั่งไฟเขียว
บางถนน บางซอยแคบก็แคบ พี่แกก็ยังวิ่งสวนเลนมาอีก ไม่หลบให้ดันมองหน้า งงกับตรรกกะของพวกนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Lancer

แยกเลนส์ให้เขาไปสิครับ   รถติดจะให้มาจอดต่อท้ายดมควันรถเรามันก็ยังไงอยู่นะครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมก็ขับรถทั้งสองประเภท ผมว่า การแทรก ถึงจะดูไม่ดี แต่ถ้าไม่โดนรถคนอื่นเสียหาย ผมกว่า ก็ไม่มีปัญหานะครับ
ไม่ว่าจะขับรถอะไร ผมเกลียดที่สุดคือ ย้อนศร และแช่ขวา และบางส่วนมีช่องให้ขับไม่ขับแถมไม่หลบอีก อันนี้น่าตำหนิครับ
ช่องจราจร มีนะครับกำหนดให้ จักรยานและจักรยายนต์ แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ใช้ครับ ปัญหาอีกอย่างคือ รถยนต์มักจะจอดบนทางจักรยานหรือจักรยานยนต์ ครับ
แถมบางคนจอดไม่ขนาน เอาท้ายโผ่ออกมาอีก แล้วจักรยานยนต์จะไปไหนหละครับ ผมว่า สำคัญคือทุกคนต้องมีวินัย วินัยในตัวเอง และมีน้ำใจให้กันครับ
หลายเรื่องมีทั้งกฎหมายควบคุม แต่สุดท้าย ผมกว่า ก็ต้องอยู่ที่วินัยของทุกคนอีกเหมือนเดิมครับ  ขอให้ขับขี่ปลอดภัยครับ