ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดใช้ TPMS บ้าง ขอความเห็นประกอบการซื้อหน่อยครับ  (อ่าน 14272 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
สมาชิกท่านใดใช้ ตัววัดลมยางหรือ TPMS บ้างครับ
ผมมรบกวนขอความเห็นหน่อยครับ
ที่ผมรู้จักมี Tyredog แค่นั้นครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chartchair

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกันครับ เป็นแบบติดตั้งภายนอกนะ ใช้มาเกือบ 2 ปี โดยรวม OK อยู่ครับ
ในตลาดมีหลายยี่ห้ออยู่ครับ ลองค้นหาดู เอาที่ถูกใจเรา โดยส่วนตัวยังไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่น ไม่รู้ว่าทนทานไหม

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
พวกนี้มี 2 แบบ
1. แบบติดตั้งบนจุ๊บลม
2. แบบติดตั้งไว้ภายในล้อ แบบนี้ต้องถอดยางเพื่อติดตั้ง

ทั้ง 2 แบบ บางรุ่นมีตัวแสดงผลของตัวเอง บางรุ่นต้องโหลดแอฟลงบนมือถือเพื่อแสดงผล

ผมใช้แบบแรกของ Tyre Dog ครับ ไม่ใช้แอฟ
โดยรวมก็ดีครับ ถ่านหมดก็เปลี่ยนง่าย
แต่เวลาจะเติมลมลำบากนิดหน่อย เพราะต้องขันตัวกันขโมยออกก่อน
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ GoatGoat

เคยใช้ของ Fobo Tire ครับ ซื้อมา 4 พันกว่า ต่อ Bluetooth ดูลมยางบน Mobile App เลย สะดวกดี แต่ Sync ตัวจุกลมกับมือถือยากไปหน่อย

ออฟไลน์ vitavas

พอติดตั้งแล้ว ต้องถ่วงล้อใหม่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ติดตั้งของที่ไม่มี Spec ไทยในรถ Spec ไทย ก็โอเคดีครับ เพราะมันรองรับระบบอยู่แล้ว มีเตือนที่หน้าจอ และไฟสัญลักษณ์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HHHsung

พอติดตั้งแล้ว ต้องถ่วงล้อใหม่มั้ยครับ

ผมใช้แบบติดกับจุ๊บล้อครับ นน. เบา ไม่จำเป้นต้องถ่วงยางเลย ซื้อทางเน็ตยี่ห้อ SPY ราคาประมาณ 4 พัน

ที่ซื้อมา เพราะว่าเคยมีประสบการณ์ยางหลังเหยียบตะปู ได้ยินเสียงเหมือนท่อรั่ว ตัวรถไม่แกว่ง ขับบดจนเนื่อยางในเสียหาย ถ้ารุ้คงรีบจอดข้างทางแล้ว

กับอยากรู้ว่าเวลาวิ่งไกลๆ แรงดันลมยางมันเปลี่ยนแปลงยังงัย ซึ่งเท่าที่ลองพบว่า อากาศเย็นแรงดันจะตกไปประมาณ 2 ปอนด์ อากาศร้อนขั้นไป 3-4 ปอนด์

ซึ่งก็ไม่ได้น่ากลัวอะไร ข้อดีอีกอย่างคือทำให้รู้ว่า ควรจะเติมลมยางตอนไหน ยางไหนซึม ยางไหนปกติ มีเวลาเมื่อไหร่ก็เข้าร้านยางตรวจเช็คได้

้อเสียก็ตอนเติมลม ต้องคลายน็อตล็อคกันขโมย ทำให้ต้องเสียเวลา กับ จุ๊บมีแบตเตอรี่ ซึ่งน่าจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มตอนเปลี่ยนแบตอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2017, 13:12:38 โดย HHHsung »

ขอบคุณทุกท่านครับ

ที่ตั้งใจจะใช้คือแบบติดบนจุ๊บลมยางครับ

ได้ข้อสรุปแล้วครับตอนนี้ เหลือแค่เลือกว่าจะเอารุ่นไหน ขอบคุณทุกท่านครับ  ::)

ออฟไลน์ Stp

ใช้ยี่ห้อที่เอ่ยมานั่นแหละ ผ่านมาปีครึ่งยังใช้ได้ดี ยังไม่เตือนให้เปลี่ยนถ่าน

มีไว้ก็อุ่นใจดีโดยเฉพาะรถรุ่นที่ใช้ยางแก้มเตี้ย พลาดแล้วค่ายางค่าแม็กแพงกว่ามากมาย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Cube

ติดตั้งของที่ไม่มี Spec ไทยในรถ Spec ไทย ก็โอเคดีครับ เพราะมันรองรับระบบอยู่แล้ว มีเตือนที่หน้าจอ และไฟสัญลักษณ์

ที่ไหนรับเปลี่ยนบ้างครับ แล้วต้องเป็นรถยี่ห้อไหน

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่ไหนรับเปลี่ยนบ้างครับ แล้วต้องเป็นรถยี่ห้อไหน

ของผมเป็นของฟอร์ดนะครับ ถ้าจะเปลี่ยนหาเพจ Ford extra ครับ ทำ Ranger Everest มาเยอะแล้ว มาสด้าน่าจะทำได้เพราะมีเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
tyredog แบบจุกลมทนมากครับ รถผมลุยทางโหด เวลาลมดรอปมันจะเตือนตามที่เราตั้งครับ 2 ปี ถ่านที่จุกลมยังดีอยู่เลยครับ เปลี่ยนแค่ที่ 2 ก้อนที่จออย่างเดียว แต่แนะนำแบบจอดำนะครับจอสีเคยอานใน pantip หมดเร็ว

Edit : เพิ่มภาพจากรถผมเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2017, 11:00:41 โดย ZEANTON. »
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ CookiE

สำหรับตัวผมเอง ยี่ห้อที่ จขกท. เอ่ยถึง คุณภาพใช้ได้ครับ แต่สุดท้ายผมก็ถอดออก เพราะแบตเตอรี่หมดเร็วมาก ขนาดรถไม่ตากแดด หน้าจอติดเวลาขึ้นรถแค่นั้น ไม่ถึง 1 เดือน ถ่านหมดซะละ

ประกอบกับการเติมลมยางยากขึ้นเยอะ เพราะผมจะเติมตอนกลางคืนก่อนเข้าบ้าน โดยปกติจะตรวจสอบลมยางทุก 3 วัน แต่พอติดตัวนี้ต้องมานั่งไข (ซึ่งยากมาก หากหัวที่ต้องไขหันลงไปด้านล่างพื้น รวมเข้ากับความมืด) ก็เลยกลายเป็นไม่ค่อยได้เช็คลมยาง

สุดท้ายยางระเบิดแบบไม่รู้ตัว เพราะถ่านดันหมดหลังจากขึ้นรถ (ตอนขึ้นรถวันนั้นหน้าจอยังติด แต่พอขับๆ ไป ยางระเบิดมันยังไม่เตือนเลย)

ท้ายสุดผมว่าไม่คุ้มค่าที่จะซื้อใหม่ครับ ตอนนี้รถทุกคันที่บ้านมีระบบเตือนลมยางจากโรงงาน ค่อนข้างเสถียรกว่ามาก แม้จะไม่สามารถบอกได้ละเอียดว่าลมยางอยู่ที่เท่าไหร่ ณ เวลานั้นๆ

ออฟไลน์ palma

มันกันน้ำไหมครับ

บ้านเรามีโอกาสจมน้ำถึงจุ๊บยางแน่ๆ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
มันกันน้ำไหมครับ

บ้านเรามีโอกาสจมน้ำถึงจุ๊บยางแน่ๆ

กันครับผมบุกทั้งน้ำ ลุยโคลนยังโอเคดีอยู่ครับ  จัดว่าทนเลยครับผมก็พึ่งเคยใช้กับคันนี้คันแรกเหมือนกันครับ ตั้งแต่ป้ายแดง
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ขอบคุณความเห็นจากทุกท่านอีกครั้งครับ

สำหรับตัวผมเอง ยี่ห้อที่ จขกท. เอ่ยถึง คุณภาพใช้ได้ครับ แต่สุดท้ายผมก็ถอดออก เพราะแบตเตอรี่หมดเร็วมาก ขนาดรถไม่ตากแดด หน้าจอติดเวลาขึ้นรถแค่นั้น ไม่ถึง 1 เดือน ถ่านหมดซะละ

ประกอบกับการเติมลมยางยากขึ้นเยอะ เพราะผมจะเติมตอนกลางคืนก่อนเข้าบ้าน โดยปกติจะตรวจสอบลมยางทุก 3 วัน แต่พอติดตัวนี้ต้องมานั่งไข (ซึ่งยากมาก หากหัวที่ต้องไขหันลงไปด้านล่างพื้น รวมเข้ากับความมืด) ก็เลยกลายเป็นไม่ค่อยได้เช็คลมยาง

สุดท้ายยางระเบิดแบบไม่รู้ตัว เพราะถ่านดันหมดหลังจากขึ้นรถ (ตอนขึ้นรถวันนั้นหน้าจอยังติด แต่พอขับๆ ไป ยางระเบิดมันยังไม่เตือนเลย)

ท้ายสุดผมว่าไม่คุ้มค่าที่จะซื้อใหม่ครับ ตอนนี้รถทุกคันที่บ้านมีระบบเตือนลมยางจากโรงงาน ค่อนข้างเสถียรกว่ามาก แม้จะไม่สามารถบอกได้ละเอียดว่าลมยางอยู่ที่เท่าไหร่ ณ เวลานั้นๆ

แบตจอหมดไวนี่คือใช้ถ่านถูกไหมฮะ

ระบบเตือนลมยางจากโรงงาน ผมอยากให้มีติดเป็นอุปกรณ์มาตรฐานในทุกรุ่นนะครับ เพราะตามที่กล่าวไว้เป๊ะคือ มันเสถียรกว่า

tyredog แบบจุกลมทนมากครับ รถผมลุยทางโหด เวลาลมดรอปมันจะเตือนตามที่เราตั้งครับ 2 ปี ถ่านที่จุกลมยังดีอยู่เลยครับ เปลี่ยนแค่ที่ 2 ก้อนที่จออย่างเดียว แต่แนะนำแบบจอดำนะครับจอสีเคยอานใน pantip หมดเร็ว

Edit : เพิ่มภาพจากรถผมเองครับ

ผมสั่งไปละครับ เดี๋ยวรอของมา   ::)