ผู้เขียน หัวข้อ: *** สอบถามปัญหาพรมรองพื้นฝั่งผู้โดยสารด้านหน้าเปียกชื้นครับ city 2012 ***  (อ่าน 5775 ครั้ง)

ออฟไลน์ EcuMan

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนปรึกษาครับ

CITY 2012 ตรงพรมฝั่งผู้โดยสาร(ด้าหน้า ) ผมเปิดผ้ายางปูพรมมาเจอว่าใต้ผ้ายางมีไอน้ำเกาะเต็มเลย ก็เลยเอาผ้ายางออก

เปิดพรมรองพื้นออกมา ก็เห็นว่า ตัวฟองน้ำหรือผ้าห่มซับเสียง (ที่สีเทาๆน่ะครับ ) เปียกชื้น มีราขึ้นด้วย

ก็เลยเอาไดร์เป่าผม เป่าให้แห้ง ก็ปิดเหมือนเดิม  แต่ช่วงนี้หน้าฝนพอนึกขึ้นได้ก็มาเปิดดูก็เจอว่าชื้นอีก

ก็เลยลองไล่ดูตรงท่อปล่อยน้ำทิ้งของแอร์ว่ารั่วหรือหลุดจากช่องหรือเปล่า ก็ไม่หลุด แต่ก็ไปหาซิลิโคนมาอุดตรงด้านบนรอบๆตัวยางระบายน้ำที่ติดกับตัวถังรถ และมุดลงใต้รถทาซิลิโคนรอบๆตัวยางระบายน้ำ และหาตรงพื้นรถว่ามีรูตรงใหนที่น้ำจะเข้าได้บ้างก็ไม่มีแล้ว

แต่วิ่งลุยฝน ก็ยังเจอปัญหาอีก อยากรบกวนพี่ๆ ใครเคยเจอปัญหาน้ำเข้าตรงพรม แล้วมันเข้าตรงใหนบ้าง ( เคยอ่านเจอว่าน้ำเข้าตรงยางขอบประตู ก็เลยล้างรถ และฉีดน้ำตรงกระจกแรงๆนานๆ  และด้านในรถก็เอากระดาษมารอง มันก็ไม่เปียก

ขอบคุณครับ ( ตอนนี้ยกผ้ายางออก , ยกพรมลอยขึ้นจากพื้นรถเลย กลัวชื้น ราขึ้นมาอีก ) :(

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ดูขอบด้านล่างของกระจกหน้าดูรึยังครับ?ตรงที่เป็นรางรับน้ำให้ไหลลงด้านล่างรถ ดูว่ามันแตกหรือหลุดออกรึเปล่า
~~

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
น่าปวดหัวนะปัญหาแบบนี้  ถ้าหาเองไม่เจอเข้าร้านกระจกให้เขาไล่ให้ดีกว่าครับ มีคนคอยฉีดน้ำคอยดูหรืออาจจะเคยทำรุ่นนี้มารู้ว่าตรงไหนคือจุดอ่อน  ว่าแต่รถเคยทำอะไรมาบ้างรึปล่าวครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ตามข้างบน  ดูแถวแผงจิ้งหรีด  รูระบายน้ำทิ้งตันหรือเปล่า  ถ้าตัน  มันจะล้นเข้าภายในทางท่อแอร์ได้..

ออฟไลน์ V221

ท่อระบายน้ำทิ้งแอร์ตันหรือเปล่าครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ vitavas

ลองเอากระดาษทิชชู ไปติดแถวๆจุดต้องสงสัยดูสิครับ เช่น ตู้แอร์ที่อาจรั่ว หรือ ด้านล่างของกระจกหน้า
แต่ที่ผมสงสัย จะเป็นตู้แอร์ ที่อาจรั่วหรือรูระบายตันครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
หลังๆได้ยินปัญหาเกี่ยวกับเรื่องน้ำเข้ารถ ยี่ห้อ H บ่อยขึ้น

หรือผมคิดไปเอง?  :o
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Naeky

หลังๆได้ยินปัญหาเกี่ยวกับเรื่องน้ำเข้ารถ ยี่ห้อ H บ่อยขึ้น

หรือผมคิดไปเอง?  :o

ไม่ได้คิดไปเองหรอกครับ Jazz GK เข้ากันเต็มเลยแต่ยังดีที่ศูนย์เขารู้และยอมรับว่าอาการนี้มันเป็น Defect รวมถึงมีวิธีแก้ไขปัญหาเกือบๆทุกศูนย์
         แต่ในกรณีของ จขกท นี้เป็น City โมเดลที่แล้วไม่เคยได้ยินว่าเป็นอาการประจำรุ่นนี้
         Civic FD ผมก็มีอาการรั่วตอนอายุ 8 ปีมาจากซีลยางต่างๆมันกรอบแล้วรถเคยชนอู่เชื่อมจุดตัดที่มันเปลี่ยนชิ้นไม่ดี

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ยังไม่เจออาการนี้ครับ  8)
ล้างรถเองตลอดใต้พรมแห้งสนิทดีครับ

ออฟไลน์ EcuMan

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ ตรงแผงจิ้งหรีดไม่ได้ดูด้วยสิ เดี๋ยวผมลองดูอีกทีก่อนว่ามันจะมีร่องอะไรที่ทำให้น้ำค่อยๆซึมเข้ารถหรือเปล่า

( แต่สังเกตุ ปัญหาจะเป็นเฉพาะหน้าฝน ตั้งแต่เมื่อปีก่อน แต่ปกติหน้าอื่นๆล้างรถทุกอาทิตย์ ตอนยกผ้ายางออก ก็ไม่เจอหยดน้ำเกาะใต้ผ้ายางเลย )

ส่วนตรงท่อระบายน้ำทิ้ง ได้ลองเอาทิชชู่ซับไว้รอบๆ พร้อมกับยาซิลิโคนเอาไว้รอบๆตัวยาง เผื่อน้ำจากใต้ท้องรถกระเด็นเข้ารถแล้วครับ

ออฟไลน์ alpha14

ผมก็อ่านเจอมาหลายคันนะน้ำเข้าฮอนด้านิ 0 แก้ไขไม่ได้เลยรึ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เจอแต่น้ำขังแถวยางอะไหล่ ฉีดน้ำล้างรถไม่เป็นไร แต่ฝนตกแล้วน้ำขังในยางอะไหล่ แต่มีคราบแถวยางขอบกระโปรงหลัง (รถเพื่อน city'12) ส่วนรถผม city'09 ยังปกติดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ผมยังไม่เจออาการดังกล่าวครับ