ผู้เขียน หัวข้อ: Powershift 6 speed VS CVT ดีกว่ากันหรือต่างกันอย่างไรคับ  (อ่าน 9925 ครั้ง)

ออฟไลน์ tkteana

• Jr. Member
  • **
พี คับ   Powershift 6 speed VS CVT   ดีกว่ากัน หรือ  ต่างกันอย่างไรคับ ใครดีกว่ากับคับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: Powershift 6 speed VS CVT ดีกว่ากันหรือต่างกันอย่างไรคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 09:11:40 »
เกียร์ Powershift 6 speed นั้น มีจังหวะเกียร์ที่ถูกล็อคเอาไว้ แต่มีคลัชท์คู่ ทำให้สามารถเปลี่ยนเกียร์ได้อย่างรวดเร็ว สูญเสียกำลังน้อยกว่าเกียร์อัตโนมัติแบบปกติ เร่งแซงได้เร็วกว่า CVT ครับ

เกียร์ CVT จะมีอัตราทดเกียร์ต่อเนื่อง เวลาเร่งเครื่องไป รอบเครื่องจะไปหยุดอยู่ในรอบที่มีแรงบิดสูง แล้วเกียร์จะค่อยๆ เปลี่ยนอัตราทดไปเรื่อยๆ ความเร็วจึงเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ เช่นกัน CVT มีข้อดีคือ สามารถรักษารอบเครื่องไว้ ทำให้สูญเสียกำลังจากเครื่องยนต์น้อย ส่งผลทำให้การขับด้วยความเร็วคงที่มีความประหยัดน้ำมัน และการเร่งแซงมีความนุ่มนวล แต่ข้อเสียของมันคือ เวลาขับในเมืองที่มีรถติด จะต้องค่อยๆ เหยียบคันเร่งไป มิฉะนั้นเกียร์อาจจะมีปัญหามาในภายหลังได้ครับ อัตราเร่งแซง อาจจะอืดกว่า Powershift ครับ

ถ้าขับเร็ว เร่งแซงบ่อย คิกดาวน์บ่อย หรืออยู่ในเมืองที่รถติด และคุณเป็นคนเท้าหนัก ชอบความว่องไว เลือก Powershift แต่ถ้าคุณเป็นคนเท้าเบา ค่อยๆ เหยียบคันเร่ง ชอบความนุ่มนวล เลือก CVT ครับ

ปล. ที่บ้านผมมีแต่รถเกียร์อัตโนมัติปกติกับ CVT ครับ เลยไม่ค่อยรู้เร่ืองของ Powershift ในด้านการใช้งานเท่าไรอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2010, 09:14:17 โดย Best_Vorakit »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Powershift 6 speed VS CVT ดีกว่ากันหรือต่างกันอย่างไรคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 12:09:58 »
อย่างที่คุณเบสท์ว่าไปครับ ถ้าเลือกสมรรถนะก็คลัทช์คู่ แต่นุ่มๆก็ CVT

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 14:35:49 »
วัยรุ่นต้อง Power Shift คลัทคู่ เท่านั้น

มีอายุหน่อย CVT

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 19:06:46 »
สำหรับผม คิดว่า CVT น่าจะเร่งแซงได้ดีกว่า
เพราะ CVT เมื่อเราเร่งแซง รอบของ CVT จะค้างอยู่ที่รอบสูงๆ ซึ่งรถส่วนมาก แรงบิดและแรงม้าจะมาที่รอบสูง
กำลังจะต่อเนื่อง และจะเค้นกำลังเครื่องในช่วงรอบที่เรียกกำลังได้ดีที่สุด
แต่ PowerShift มันจะมีจังหวะเปลี่ยนเกียร์ที่รอบจะตกลงมา ถึงแม้ว่าคลัชอีกตัวจะจับเกียร์ต่อไปไว้อยู่
แต่มันก็จะมีจังหวะการเปลี่ยนเกียร์ที่รอบต้องตกลงมาอยู่ดี จะเปลี่ยนเร็วกว่าแค่เกียร์ออโต้แบบเก่าเท่านั้น
แต่จะมีความทนทานมากกว่าของ CVT เพราะ PowrShift เป็นเฟืองอัตราทด
รถหลายยี่ห้อก็เริ่มมาใช้ CVT กันเยอะแล้ว

ผิดพลาดยังไง แนะนำด้วยคับ เพราะผมใช้ CVT อยู่ ไม่เคยใช้ PowerShift

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 19:47:36 »
สำหรับผมแล้วไม่เคยทั้งนั่งและขับรถที่ใช้เกียร์ทั้งสองชนิดนี้เลยอ่ะ

ถ้าเอาจากที่รู้ข้อมูลมา ผมชอบPowershift มากกว่านะ มันยังคงมีการตัดรอบฉับๆอยู่ และบ้านผมก็ชอบขับรถแบบกระทืบกันหนักๆสะด้วย ถ้าเป็น CVT ไม่รู้จะอยู่รอดรึป่าวอ่ะครับ