ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 15 กรกฎาคม 2017 //  (อ่าน 5768 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 15 กรกฎาคม 2017

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

สัปดาห์นี้รถใหม่ต่างประเทศมากันแน่นๆ ล้วนแล้วแต่เกี่ยวข้องกับบ้านเราทั้งนั้น
ของสดร้อนๆเมื่อคืนนี้กับ All NEW Honda Accord Gen10 มาพร้อมเทอร์โบ
ทั้ง 2 เครื่องยนต์ เสริมทัพด้วย HYBRID Generation ที่ 3 ตามมาภายหลัง

All NEW Audi A8 Flagship Sedan รุ่นใหม่ของค่าย 4 ห่วง จัดเต็มด้าน
เทคโนโลยีใหม่ๆ และ Jaguar E-Pace รถ SUV-Crossover น้องเล็กสุด
ที่เป็นคู่แข่งของ GLA, X1, Q3

ข่าวคราวในประเทศก็ไม่น้อยหน้ากับความคืบหน้าของ Toyota Yaris Sedan
ที่เตรียมเปิดตัวในไทย เดือน สิงหาคมนี้ อาจมาพร้อมกับถุงลมนิรภัย 7 ตำแหน่ง
เป็นครั้งแรกของรถในกลุ่ม Eco Car

รวมถึงพูดคุยเรื่องราวอื่นๆในแวดวงรถยนต์ และ รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน
ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60095.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1276407615801786

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2017, 13:28:35 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
มีอะไรหลุดแพลมออกมาจาก Nissan ประเทศไทยเกี่ยวกับ Note e-power บ้างไหมครับ หรือเขายังตบตีกันไม่เสร็จ  ;D

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
สวัสดีครับ พี่ๆ
ใช้รถ Fortuner 2016 อยู่ แล้ว เวลาจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้
 เราจะเป็นต้องเปลี่ยนกรองเกียร์ด้วยไหมครับ ถ้าไม่เปลี่ยน แต่เปลี่ยนแต่น้ำมัน จะส่งผลอะไรไหมครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Nutcracker

Alphard ตัวล่าสุด กับ rx200t คันไหนนั่งสบายกว่ากันครับ เทียบช่วงล่างและความเงียบครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

สวัสดีครับพี่จิมมี่ พอดีหิ้วน้ำมันเครื่องของตัวเองไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ ก่อนไปก็โทรไปถามแล้วว่าศูนย์แห่งนี้รับน้ำมันเครื่องหิ้ว พอไปถึง SA กลับแจ้งว่าถ้าเปลี่ยนของที่หิ้วมาประกันเครื่อง 3 ปีจะหลุดทันที เหตุการ์ณแบบนี้ควรทำอย่างไรครับ โดยที่น้ำมันที่หิ้วไปเองมีคุณภาพสูงกว่าที่ศูนย์ใช้และเบอร์ตรงกัน

ออฟไลน์ deathsheep

ถ้าNote e-power มาทำตลาดในไทยจริงๆ ทำไมการตลาด Nissan แหวกแนวแบบนี้ครับ  ส่งรถที่มูลค่าแพงกว่าออกทีหลัง

ตั้งต่สมัย Teana ถูกมองว่าเป็นซิลฟี่สูบลมโป่งพองแล้ว

ออฟไลน์ montiwu

• Newbie
  • *
ภายใน 1-2 ปีนี้ จะมีรถ 7ที่นั่ง (ที่นั่งได้จริงๆ หรือพอสบายหน่อย) ในราคาไม่เกิน2ล้านบาท นอกจาก toyota innova และ kia grand carnival เปิดตัวขายในเมืองไทยมั้ยครับ

ชอบรถแนวนี้ แต่เหมือนไม่มีตัวเลือกเลยจริงๆ ครับ 

ออฟไลน์ หมีขับสี่

พี่ J!MMY จะสะสมรถกี่คันครับ แล้วกำลังเล็งรุ่นไหนไว้บ้างครับ ตอนนี้

ออฟไลน์ doublelife

• Newbie
  • *
ท่อ hks แท้สำหรับรถเครื่อง 1200 โอเคไหมครับ หรือพี่ๆมีแนะนำท่อยี่ห้อไหนบ้างครับใส่แค่ปลายท่อหล่อๆสมรรถนะไม่ด้อยกว่าท่อเดิม
ปล.รถเครื่องเดิมนะครับ  :D

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
จะเปลี่ยนยางโตโยต้าวีออส 2010 ขนาดยาง 195/55/R15 ดูไว้มี Yokohama advan fleva กับ Bridgestone Potenza RE003 เป็นคนขับรถไม่เกิน 110 ไม่มุด เเต่ต้องการความมั่นใจในการขับ เลือกตัวไหนดีครับ เน้นนุ่มหน่อยครับ

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
1.เอารถเข้าศูนย์ทีไร ทำไมช่างชอบเติมลมมากกว่าปกติตลอด ทั้งศูนย์ Toyota fortuner เติม 35 ทั้งๆที่ระบุข้างประตู 30 เอง , Isuzu 4 ประตูก็เติมมาให้เกินสเป็กเช่นกันครับ
2.ทำไมตาม club ต่างๆ ก็มักจะให้เติมลมมากกว่า ที่ระบุข้างประตูหรือในคู่มือ เช่น fortuner ล้อ 20 บางคนเติม 40 -45 กันเลย เราควรตาม หรือยึดตามคู่มือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2017, 14:23:43 โดย lovepor1 »
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
ระหว่างรถ 3 คันนี้
Mercedes Benz SLR
Mercedes Benz SLS
Mercedes AMG GT
เทียบกันแล้ว พี่จิมมี่ว่า สมถณะ ประสิทธิภาพ ภาพรวมคันไหนดีสุดตามลำดับครับ แล้วสื่อต่างชาติส่วนใหญ่โหวตให้คันไหน OK สุดครับ

ออฟไลน์ akewizard

รถที่ประกอบในประเทศ กับรถที่ประกอบในย่านอาเซียนแล้วนำเข้ามาทั้งคันเสียภาษีใน rated เดียวกันหรือไม่ครับ
รถบางรุ่นเช่น subaru forester ที่มีข่าวว่าจะย้ายฐานจากมาเลเซียมาตั้งโรงงานประกอบในไทยราคารถจะถูกลงหรือไม่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

New Subaru
Camry
Accord
CX-5

กลุ่มนี้ ปลายปี motor expo เข้าไทย ทันไหมครับ

ออฟไลน์ WattZ

• Newbie
  • *
Mazda3 2017 ผมรู้สึกว่าพวงมาลัยในย่านความเร็วสูงเบาจังครับ แทบไม่ต่างจากตอนความเร็วต่ำเลย แล้วพอหมุนซ้ายขวาค่อนข้างไว แต่เมื่อลองเทียบกับ Civic โฉมล่าสุดแล้ว (รุ่น EL) รู้สึกว่าตอนความเร็วสูงพวงมาลัยของ civic หนักและใช้แรงหมุนมากกว่า mazda 3 ค่อนข้างขัดเจน
สงสัยว่าเป็นปกติของ Mazda หรือเปล่าครับที่จะเซ็ตให้ไวและเบาตอนนี้ความเร็วสูง หรือเพราะรถผมมี defact เอง

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
อยากได้รถ 7 ที่นั่ง งบไม่เกิน 1.6 ล้าน ตัวไหนดี All new CRV รุ่นเริ่มต้น  กับ nissan x-trail 2.0v หรืออื่นๆ ที่แนะนำ ปล ขับวันละ 180 กม ลูกเล็ก 2 เมีย 1 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ locomotive

กลุ่ม nissan renault alliance ปัจจุบันได้รวม Mitsubishi Motor ไปด้วย เป็นที่น่าเสียดายว่าถ้า Nissan ยังมีรถบรรทุก UD ( Nissan Diesel ) กับ Mitsu ยังมี Fuso อยุ่ในมือ คงเป็นอานาจักรที่ใหญ่มาก ผมคิดถูกไหมครับ อาจจะเทียบกับ VW Group ได้เลย เพราะ renault ก็มีรถบรรทุกด้วย

ออฟไลน์ lorenzo

เครื่อง 1.5 ของมิตซู เอ็กเพนเดอร์ ที่จะเปิดตัวในอินโดมีอะไรน่าสนใจบ้างมั้ยครับ     กระจังหน้า triton จะไมเนอร์เชนในแนวเดียวกันมั้ยคับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
ระหว่าง civic , altis , sylphy  ใช่งานทนทาน ประหยัด ควรเลือกรุ่นไหนดีครับ หรือ altis all new ดีครับ

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
ถ้าจะซื้อ Cayman 2.7 PDK 981 จากศูนย์รถนำเข้า ราคาไม่ถึง 5ล คิดว่าดีไหมครับ
เห็นว่าเป็นรถปีเก่า แต่สภาพแทบจะป้ายแดง  ค่าซ่อม ความจุกจิก ความทนทาน แล้วเราสามารถเอาเข้าศูนย์ aas ได้ไหมครับ หรือมีรถคันไหนแนะนำไหมครับ