ผู้เขียน หัวข้อ: จับฟิลเปลี่ยนน้ำมันเบรค Ate  (อ่าน 7312 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
จับฟิลเปลี่ยนน้ำมันเบรค Ate
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 18:47:33 »
ตามหัวข้อเลยครับ
ไปอ่านรีวิวมา เค้าบอกเปลี่ยน นมค หนืด เบรคจะลึกกว่า เเน่นกว่า
เปลี่ยนลื่นกว่า เบรคจะไวกว่า
เลยไปซื้อ Ate Dot4 type200 มาครับ กะจะไปเปลี่ยนเร็วๆนี้ กับ Endless ครับ

เปลี่ยนเเล้วเราจะรู้สึกได้จริงๆหรอครับ หรือถ้าไม่ขับ 300 ก้ไม่รู้สึก
เเละระหว่าง SL6 ที่สำหรับรถใช้ ABS นี้มันหมายความว่าไง
คือถ้าน้ำมันลื่น Abs จะทำงานไวหรอครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: จับฟิลเปลี่ยนน้ำมันเบรค Ate
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 19:03:53 »
เคยใช้ SL6 .... เบรคไวขึ้นแปลว่า กดแล้ว เบรคทำงานเต็มที่ทันที ไม่มีความรู้สึกหน่วงๆ ทำให้กะน้ำหนักเท้าง่าย ...  กด 10 ทำงาน 10 ทันที ไม่ใช่ กด 10 ช่วงแรกทำงาน 8 แล้ว เพิ่มเป็น 9, 10 ทีหลัง

ไม่จำเป็นต้องขับเร็วก็รู้สึกได้ ถ้าเป็นคนช่างจับผิด+เรื่องมากเรื่องฟีลลิ่งของเบรคสักหน่อย

คหสต ไม่น่าเกี่ยวกับความไวของ ABS

ออฟไลน์ samaklen

Re: จับฟิลเปลี่ยนน้ำมันเบรค Ate
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 19:14:53 »
Dot 4 Class 6
 เหลวกว่าครับ ผ่านปั๊ม abs ได้เร็วกว่า
ทำงานได้ไวกว่า
หรือจะใช้ 5.1 แทนก็ได้ครับ หนืดกว่าไม่มาก
ทั้งสองตัว เหลวกว่า dot 4 ธรรมดาแน่ครับ
SL6 อยู่ได้ 2 ปีนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 19:59:30 »
ผมนี่แหละ บอกเอง ในอีกที่หนึ่ง

ของพวกนี้ ลองดูได้ครับ มันเป็นวิทยาศาสตร์ มีเหตุผลรองรับครับ

DOT 5.1 น้ำมัน มันใส ครับ ดูสเปคค่าความหนืดได้เลย ดังนั้น น้ำมันใส มันก็ตอบสนองไว ส่วนพวก DOT 4 ความหนืดสูงกว่า มันก็จะตอบสนองช้ากว่าครับ หรือ DOT4 Class 6 ก็จะเป็นพวกความใสผ่านมาตรฐาน DOT5.1 แล้ว แต่ค่าจุดเดือดยังไม่ผ่าน อะไรประมาณนี้ครับ

ผมเคยใช้ SL.6 ได้อยู่เดือนเดียว ก็ถ่ายออก เบรคมันไวครับ กระดิกเท้าแล้วจับ มาเจอเบรค Dixcel ที่ไวอยู่แล้ว ขับเอง ยังเวียนหัวเองเลยครับ ถ่ายออก ยัด DOT4 นุ่มๆ แน่นๆ ดีกว่า แต่ถ้าอย่างมอไซค์ เบรคมันทื่อ ไม่ไว อันนี้ ผมเอา DOT5.1 ใส่ ก็ลงตัวดีครับ