ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการซื้อล้อมือ2หน่อยครับ  (อ่าน 5967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
ขอรบกวนถามเรื่องล้อทีครับ กะจะเอามาใส่acv41ครับ ผมไปเจอ entries05rr 5รู114 มาครับเป็นของมือสองเเละเจ้าของเค้าไม่รู้รายละเอียดเรื่องล้อเลย (ตามรูปที่ได้ลงไว้ครับ) คู่กับยาง deestone vincenter r302 235/40/18 ผลิตเมื่อเดือน10ปี15 ในราคาเกือบหมื่นกลาง (ไม่มีน๊อตเเละเเผ่นปิดตรงกลางล้อให้)ดูจากภายนอกไม่มีรอยบุบของล้อครับ เเต่เเต่ละล้อมีการถ่วงน้ำหนักที่ต่างกันหลายเเผ่นอยุเเค่นั้น
ผมควรจะซื้อไม้ครับหรือว่าควรจะไปหาซื้อมือหนึ่งดีกว่า (ใจจริงชอบลายนี้เเล้วก็ไม่อยากรบกวนที่บ้านมาก เห็นว่ามันไม่เเพงครับ) เเล้วถ้าซื้อนี้เอาไปทำสีใหม่มันจะถลอกง่ายไม้ครับหรือว่าควรใช้เเบบนี้เลยจะดีกว่า
ขอบคุณมากครับ ;D ขออภัยเรื่องขนาดรูปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องการซื้อล้อมือ2หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 16:30:35 »
วิธีเช็คคือ เอาล้อไปที่ร้านกับคนขาย ให้ร้านหมุนให้ดู ถ้ามันดุ้ง มันจะสั่นมากๆ

ส่วนทำสี ส่วนใหญ่ที่เจอทำแล้วโดนน้ำมันจะปูดหมด สีเดิมๆดีสุด

ล้อแท้ ล้อกอบ ดูที่สีแวบเดียวก็รู้แล้ว

ออฟไลน์ Turin

Re: รบกวนสอบถามเรื่องการซื้อล้อมือ2หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 16:40:36 »
ราคานี้ ดูให้ดีๆนะครับว่าแท้ ... ผมว่ามันถูกไป แต่ถ้ารู้อยู่แล้วว่าไม่แท้และรับได้ ก็แล้วไปครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 16:57:55 »
ถ้าไม่เคยทำสี ล้อของแท้ สติกเกอร์ในล้อไม่น่าจะหายหมดแบบนี้

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 17:01:42 »
ของก็อบครับ งานไทยครับ รุ่นนี้จะหาฝาครอบดุมล้อไม่ได้เลยครับ
ถ้าซื้อใหม่ก็ไม่มีอยู่แล้วครับฝาครอบดุมล้อ ถึงจะไปหาของรุ่นอื่นๆก็หายากมาก
อยากให้ใช้ล้อแท้มากกว่าครับ ของก็อบอย่าไปใช้เลยครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 17:02:43 »
ผมว่าถ่วงล้อเยอะแปลกๆแหะ  ลองไปหมุนเช็คดูตามบีควิกก็ได้ครับ เปลี่ยน-ถ่วงล้อ300บาท น่าจะเรทราคานี้

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 17:13:40 »
ในรูปก็ใส่ rs05rr อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ
แต่ราคานี้น่าจะของก็อปแน่ๆ เรื่องคุณภาพผมไม่แน่ใจ ส่วนสีเอาเดิมๆดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 17:57:07 »
ขอบคุณทุกคนมากนะครับ ผมก็คิดว่าเป็นของก็อปงานไทยทำนี้เเหละครับ รับได้ในส่วนนี้ครับเพราะยังไม่อยากรบกวนพ่อเเม่มาก (เพิ่งเรียนจบครับยังไม่มีงานทำ 555 ทำงานซักพักคงหาของเเท้ครับ) เเต่กลัวโดนล้อดุ้งหรือล้อไม่สมประกอบเเบบมีการซ่อมอะไรมาก่อนอะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 18:00:42 »
ของก็อบครับ งานไทยครับ รุ่นนี้จะหาฝาครอบดุมล้อไม่ได้เลยครับ
ถ้าซื้อใหม่ก็ไม่มีอยู่แล้วครับฝาครอบดุมล้อ ถึงจะไปหาของรุ่นอื่นๆก็หายากมาก
อยากให้ใช้ล้อแท้มากกว่าครับ ของก็อบอย่าไปใช้เลยครับ

ขอบคุณมากครับพี่ งี้ก็ต้องปล่อยโล่งๆไปเลยใช่ไม้ครับ อยากได้ของเเท้เหมือนกันครับเเต่ยังไม่อยากรบกวนพ่อเเม่มาก เผอิญยางมันหมดพอดีเลยต้องรีบเปลี่ยนอะครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 18:13:37 »
ขอบคุณมากครับพี่ งี้ก็ต้องปล่อยโล่งๆไปเลยใช่ไม้ครับ อยากได้ของเเท้เหมือนกันครับเเต่ยังไม่อยากรบกวนพ่อเเม่มาก เผอิญยางมันหมดพอดีเลยต้องรีบเปลี่ยนอะครับ
ชอบลายนี้เหมือนกันครับ แต่งบไม่ถึงล้อแท้เลยพักโครงการไว้ก่อน
เห็นเอามาโพสก็เลยไปหาข้อมูลมาเล่นๆ มันมีรุ่นฝาครอบด้วยนะครับไปเห็นมา เนียนกว่าเดิม ถ้าซื้อมาจริงลองไปหาซื้อก็ได้ครับฝาครอบ
พอดีมีเพื่อนใช้ล้อรุ่นนี้อยูุ่ของก็อบตอนซื้อมามันก็ไม่มีฝาครอบครับ แล้วก็หาฝาครอบไม่ได้ งานที่ไม่มีฝาครอบเป็นงานของ SPP ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 18:31:48 »
กำลังฮิตเลยครับลายนี้ :)

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 18:54:15 »
ผมว่า ล้อมือสอง โดยเฉพาะ ขอบเตี้ยๆเนี่ย อันตรายนะครับ

ดุ้งไม่เท่าไหร่ แต่ร้าวมานี่ซิ

อาจจะต้องเอาไปให้ร้านซ่อมล้อ เชคสภาพว่าเคยดัดดุ้งหรือเชื่อมมาหรือเปล่าครับ

ส่วนที่ว่าทำสีใหม่นั้น ไม่ทนมากๆครับ โดนอะไรนิดหน่อยมันหลุดเป็นเนื้อสีเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 18:57:38 »
ในรูปก็ใส่ rs05rr อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ
แต่ราคานี้น่าจะของก็อปแน่ๆ เรื่องคุณภาพผมไม่แน่ใจ ส่วนสีเอาเดิมๆดีกว่าครับ

ผมเอารูปมาตัดเเปะเอาครับ ตอนนี้เปนล้อเดิมของโตโยต้าเลยครับ  :'(

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 18:59:06 »
ชอบลายนี้เหมือนกันครับ แต่งบไม่ถึงล้อแท้เลยพักโครงการไว้ก่อน
เห็นเอามาโพสก็เลยไปหาข้อมูลมาเล่นๆ มันมีรุ่นฝาครอบด้วยนะครับไปเห็นมา เนียนกว่าเดิม ถ้าซื้อมาจริงลองไปหาซื้อก็ได้ครับฝาครอบ
พอดีมีเพื่อนใช้ล้อรุ่นนี้อยูุ่ของก็อบตอนซื้อมามันก็ไม่มีฝาครอบครับ แล้วก็หาฝาครอบไม่ได้ งานที่ไม่มีฝาครอบเป็นงานของ SPP ครับ

ขอบคุณมากเลยครับพี่  ::)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 19:02:48 »
ผมว่า ล้อมือสอง โดยเฉพาะ ขอบเตี้ยๆเนี่ย อันตรายนะครับ

ดุ้งไม่เท่าไหร่ แต่ร้าวมานี่ซิ

อาจจะต้องเอาไปให้ร้านซ่อมล้อ เชคสภาพว่าเคยดัดดุ้งหรือเชื่อมมาหรือเปล่าครับ

ส่วนที่ว่าทำสีใหม่นั้น ไม่ทนมากๆครับ โดนอะไรนิดหน่อยมันหลุดเป็นเนื้อสีเลยครับ
ร้านขายเเม็กยางธรรมดานัี้เค้าพอจะเช็คให้ได้ไม้ครับ ผมกะจะพาคนขายไปใส่ล้ิด้วยเลยตามความเห็นพี่ๆด้านบนอะครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 21:22:09 »

ผมเอารูปมาตัดเเปะเอาครับ ตอนนี้เปนล้อเดิมของโตโยต้าเลยครับ  :'(
อ่อครับ จริงผมก็อยากหาใส่ให้แม่เหมือนกัน ตอนนี้แม่ผมใส่ 19 อยู่ ดุ้ง ไป 2 วงแล้ว เลยว่าจะหา 18" มาใส่ แต่ก็อยากได้ล้อแท้เลยมากกว่า เป็นอะไรมาไม่คุ้ม
ผมว่าทำงานเก็บเงินสักปี สองปีก็น่าจะได้นะครับ ล้อแท้ประมาณ 55000 หยอดเดือนละ 2300 ก็ได้แล้วครับ :)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 22:09:35 »
ล้อลายก้านเล็กๆ แบบนี้เอาล้อแท้ หรือ ล้อไทยมีแบรนด์หน่อยดีกว่าครับ

ลายก้านเล็กแบบนี้ ล้อก็อป ก้านจะหักเอาง่ายๆนะครับ รับแรงหน่อยก็แต่ ถ้ามีฟองในการพักเดียวก็หักแล้วครับ
เตือนด้วยความหวังดี

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 22:46:06 »
ล้อลายก้านเล็กๆ แบบนี้เอาล้อแท้ หรือ ล้อไทยมีแบรนด์หน่อยดีกว่าครับ

ลายก้านเล็กแบบนี้ ล้อก็อป ก้านจะหักเอาง่ายๆนะครับ รับแรงหน่อยก็แต่ ถ้ามีฟองในการพักเดียวก็หักแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ เก็บไปคิดเลยทีเดียว ผมเข้าใจว่ามันเป็นงานไทยเหมือนกับล้อไทยมีเเบรนด์เเล้วคุณภาพจะพอพอกัน นี้ผมกำลังเข้าใจผิดใช่ไม้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 23:18:05 »
ล้อก๊อป คุณภาพไม่น่าไว้ใจ อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 01:02:18 »
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 10:56:17 »
ลองมองล้อติดรถรุ่นพี่ (เช่น Alphard Mark X) ที่เป็นตัวนอก ขอบ 18-19 ดูครับ .. มีคนเอาเข้ามขายอยู่ ผมว่าดูสวยแปลกตา ราคาไม่แพง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 21:31:05 »

ขอบคุณมากครับ เก็บไปคิดเลยทีเดียว ผมเข้าใจว่ามันเป็นงานไทยเหมือนกับล้อไทยมีเเบรนด์เเล้วคุณภาพจะพอพอกัน นี้ผมกำลังเข้าใจผิดใช่ไม้ครับ
เพราะ ล้อแท้ มีการ X-ray หารอยร้าว หรือฟองอากาศทุกวงนะครับ คิดว่าล้อเทียบแท้ หรือ งานmirror หรือ งานoption อะไรแล้วแต่จะเรียก ไม่น่าจะมีนะครับ
เผลอ แม่พิมพ์ ไม่เรียบร้อยอีกด้วย หล่อแล้วต้องมา Handwork เพียบไปหมด
ล้อแม็กซ์ มันสำคัญตรงการออกแบบการไหลของน้ำอลูมิเนียม และกระบวนการหล่อ รวมถึงการตรวจสอบล้อ เพื่อให้แน่ใจว่าทุกวงได้คุณภาพดี
เพราะล้อเป็นสิ่งอันตรายต่อชีวิต ถ้าไม่ได้คุณภาพครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 21:37:59 »
ขอบคุณครับ กระจ่ายเลย คงเก็บตังเอาล้อเเท้เลยคนับ :D